[Funland] Con đi mổ nhưng mình phải chạy xuống mua 1 loại dụng cụ.

polizia

Xe container
Em mới bị xì lốp hôm nay mới đc thả, giờ mới vào post bài đc.
Cụ nào thạo về ngành y hoặc bảo hiểm có thể giải thích cho em chuyện này đc ko.
Con em 2,5 tuổi có 1 chút vấn đề nhỏ về súng ống cần vào viện chỉnh tí ti.
Cháu có bảo hiểm đúng tuyến ở St Paul nhưng vì qua khảo sát thì đc khuyên nên mổ ở Việt Đức.
Em cho cháu nhập khoa phẫu thuật nhi Việt Đức, bảo hiểm trái tuyến, em thì ko care lắm vì con em có thẻ bảo hiểm tư của cty mẹ cháu.
Hôm trước đi mổ thì chỉ đc 1 người ở lại chăm sóc nên vợ em ở lại, em đứng hậu cần.
Khi đc gọi đi mổ thì vợ em đi cùng lên để gây mê, sau đó xuống đưa em tờ đơn bs kê là đi mua cái Sonde.
Em chạy xuống quầy thuốc thì nếu xếp hàng phải chờ tầm 40 phút mới đến lượt nên em chen ngang xin đám đông là cho em ưu tiên mua đúng cái Sonde để lên mổ luôn, mọi người cũng ok bảo trường hợp này ưu tiên đc nên cho em mua trc, mua xong em cầm lên đưa vợ và vợ lại lên đưa bác sỹ.
Mà cái Sonde giá có 300k!!!

Đoạn này em ko rõ tại sao lại như vậy vì em đã nằm phòng dịch vụ, lẽ ra bệnh viện cứ xuất vật tư mổ, ra viện thì xuất hoá đơn kê chi tiết các dụng cụ và thuốc men đã dùng.
BHYT nhà nc duyệt chi đc cái gì thì duyệt, cái nào ko duyệt thì bv xuất hoá đơn đỏ cho em, em trả tiền tươi rồi về claim nốt bảo hiểm kia là đc.
Hạn mức con em đủ cover phòng đắt nhất và thừa cho chi phí phẫu thuật.
Rồi lúc ở trên phòng mổ bác sỹ còn nói là sau mổ sẽ đau, nếu chọn thêm truyền giảm đau tĩnh mạch 3 ngày thì con ko đau nhưng cái này Bh ko chi ( nó giống như chọn gây tê màng cứng khi đẻ thì Bh cũng ko trả ), giá đâu 3,5 tr em cũng ok.
Vậy tại sao có mỗi cái Sonde giá 300k mà lại bắt người nhà đi mua nhỉ, tiền phòng nằm cả đợt mười mấy triệu rồi giảm đau 3,5 tr người ta còn ok chi đc thì cái Sonde 300k có vấn đề gì đâu.
Giả sử hôm đó quầy thuốc hết vật tư, ra cổng viện mà ko mua đc thì con em hoãn mổ chăng?
Vậy mấu chốt vấn đề là gì nhỉ?
Liệu trong các ca phẫu thuật khác ( tim gan phèo phổi... ) liệu người nhà có phải đi mua 1 vài dụng cụ nào đó khác ko?
Cái này em lờ mờ đoán ko phải do bác sỹ mà có thể là chính sách gì đó mà bs ko quyết đc nhưng ko hiểu cụ thể.

Chỉnh sửa cuối:

poiuy

Xe ba gác
Tưởng BHYT công cộng mới có trò này, BH tự nguyện mà cũng thế thì lạ thật.

edc

Xe lăn
Món chim cò này cụ đưa f1 viện nhi TW chuẩn nhất.

G811

[Tịch thu bằng lái]
Khổ cái là chữa dịch vụ thì nó là số ít, mà trữ kho thì không theo số ít được, hơn nữa có cơ chế đặc thù thì cũng có vật tư đặc thù.

Có thì lần sau bác học cách vào quán bia thôi:

Em ơi, chạy sang mua giúp anh gói thuốc....đây 200k đây em cứ giữ tiền thừa. ;))

Còn không thì bác sang Pháp. :))

vt2phuc

Xe điện
có những thứ tốt hơn, ngoài bảo hiểm cứ kê vào mà ko hỏi trước thì có 1 số người bù lu bù loa lên. thế nên giữa việc phải đi giải trình hoặc nghe chửi ầm ĩ thì người ta chọn đẩy cho người nhà chọn.
Trước cu con nhà em nằm ngoại trú cũng thế. Bác sỹ y tá bảo muốn dùng loại kim tốt, đỡ đau, loại băng dính xịn ít bong thì người nhà phải ra ngoài mua loại này loại kia. còn ko ở viện chỉ cấp loại bình dân.

banmotnucuoi

Xe lăn
Cháu có bảo hiểm đúng tuyến ở St Paul nhưng vì qua khảo sát thì đc khuyên nên mổ ở Việt Đức.
Em cho cháu nhập khoa phẫu thuật nhi Việt Đức, bảo hiểm trái tuyến, em thì ko care lắm vì con em có thẻ bảo hiểm tư của cty mẹ cháu.
Hôm trước đi mổ thì chỉ đc 1 người ở lại chăm sóc nên vợ em ở lại, em đứng hậu cần.
Khi đc gọi đi mổ thì vợ em đi cùng lên để gây mê, sau đó xuống đưa em tờ đơn bs kê là đi mua cái Sonde.
Em chạy xuống quầy thuốc thì nếu xếp hàng phải chờ tầm 40 phút mới đến lượt nên em chen ngang xin đám đông là cho em ưu tiên mua đúng cái Sonde để lên mổ luôn, mọi người cũng ok bảo trường hợp này ưu tiên đc nên cho em mua trc, mua xong em cầm lên đưa vợ và vợ lại lên đưa bác sỹ.

Đoạn này em ko rõ tại sao lại như vậy vì em đã nằm phòng dịch vụ, lẽ ra bệnh viện cứ xuất vật tư mổ, ra viện thì xuất hoá đơn kê chi tiết các dụng cụ và thuốc men đã dùng.
BHYT nhà nc duyệt chi đc cái gì thì duyệt, cái nào ko duyệt thì bv xuất hoá đơn đỏ cho em, em trả tiền tươi rồi về claim nốt bảo hiểm kia là đc.
Rồi lúc ở trên phòng mổ bác sỹ còn nói là sau mổ sẽ đau, nếu chọn thêm truyền giảm đau tĩnh mạch 3 ngày thì con ko đau nhưng cái này Bh ko chi ( nó giống như chọn gây tê màng cứng khi đẻ thì Bh cũng ko trả ), giá đâu 3,5 tr em cũng ok.
Vậy tại sao có mỗi cái Sonde giá 300k mà lại bắt người nhà đi mua nhỉ, tiền phòng nằm cả đợt mười mấy triệu rồi giảm đau 3,5 tr người ta còn ok chi đc thì cái Sonde 300k có vấn đề gì đâu.
Giả sử hôm đó quầy thuốc hết vật tư, ra cổng viện mà ko mua đc thì con em hoãn mổ chăng?
Liệu trong các ca phẫu thuật khác ( tim gan phèo phổi... ) liệu người nhà có phải đi mua 1 vài dụng cụ nào đó khác ko?
Cái này em lờ mờ đoán ko phải do bác sỹ mà có thể là chính sách gì đó mà bs ko quyết đc nhưng ko hiểu cụ thể.
Nhiều loại lắm, ko chỉ dụng cụ y tế mà thuốc cũng vậy, do tất cả các loại vật tư và thuốc phải đấu thầu nên trong kho của bệnh viện chưa chắc đã có, nên phải mua ngoài. Em đc giải thích là vậy, ko biết “kho” với nhà thuốc có khác nhau ko? Vì ở nhà thuốc thì luôn có, nên chắc họ đi mua hộ mình

catking113

Xe Cứu Trợ

Ko thế thì quầy thuốc sao có doanh thu. Hôm e đưa mẹ e mổ, dịch vụ 100% mà cũng phải chạy xuống quầy thuốc mua dụng cụ ( gần 2 củ). Lúc mua còn nghe nhân viên đang alo kêu hôm nay mới thu đc hơn chục vì dịch covid nên ít bệnh nhân.

nvh_hn

Xe container
Em vừa cho F1 đi mổ răng đây (gọi là tiểu phẫu), về cơ bản cái vấn đề em nói đây là tự nguyện nên em cũng không phàn nàn, nói chuyện để góp thêm với cụ thôi:

- Trước khi vào mổ y tá (hay điều dưỡng gì đó) hỏi anh có dùng thuốc giảm đau & gì gì đó (2 loại) cho cháu không; Ờ thì tốt hơn thì anh dùng thôi. Mời anh chi 600k/2 loại.

- Mổ xong về phòng lại 1 bà ầm ĩ mua nước xúc miệng chưa, mổ xong phải dùng loại này đấy.v.v... Chốt là anh chi tiếp 90k.

seowebthue

Xe tăng
Website
ihome-motors.com
Trường hợp mẹ em làm tiểu phẫu , em cũng phải đi mua và cuộc tiểu phẫu không thành công, tối đó em đưa mẹ em về nhà.

Ủn lên để cụ nào am hiểu giải thích giúp. Em k hiểu nó là tb gì, nhưng em đi viện mua mũi tiêm ngoài vì y tá bảo tốt hơn! Và cũng như những trường hợp thuê dao mổ ạ.
Trường hợp của con cụ như nào em k rõ.

giang.nguyen

Xe điện
Ủn lên để cụ nào am hiểu giải thích giúp. Em k hiểu nó là tb gì, nhưng em đi viện mua mũi tiêm ngoài vì y tá bảo tốt hơn! Và cũng như những trường hợp thuê dao mổ ạ.
Trường hợp của con cụ như nào em k rõ.
Khi bảo hiểm chơi con bài "mọi thứ phải là rẻ nhất" thì hàng tốt bắt buộc phải mua ngoài cụ ạ.

Có nhiều trường hợp thì là truyền thống từ hồi còn nghèo: hồi đó vật tư đắt tiền thì để BN được nhìn tận tay sờ tận mắt để khỏi kiện cáo kiểu ko làm mà nhận tiền.

hoangduc.sbr

Xe container
Cắt đầu rùa mà cũng cần ống thông tiểu ah?
Trc em mãi đến l11 chưa lộn, sau tự lộn mà nó hơi hẹp thế là hàng ngày toàn phải tự ngồi nong nó ra. Sau lên lớp 12 mất truynh rồi lên đh bập vào yêu đương, phang phập thế là nó tự trơn tuột lúc nào ko hay.

NNS

Xe ngựa
Trong y tế, những đồ dùng, vật tư, thuốc phục vụ ca mổ hay điều trị cho bn thì bhyt chỉ thanh toán những thứ có danh mục, tức là tối thiểu. Bs họ hỏi người nhà bn nếu muốn xài thứ tốt hơn thì phải đi mua riêng, kiểu option. Ví dụ dao mổ: định mức là 3ca mổ mới đc thanh toán 1 bộ dao, nhà nào kĩ tính muốn mình đc dùng riêng 1 bộ thì phải đi mua xài riêng.... kiểu thế

Chỉnh sửa cuối:
Trường hợp này ko phải vì cuối cùng bảo hiểm vẫn thanh toán cho món đó cụ ạ.
Em ko biết cái són đẻ của cụ thớt là cái gì, nhưng nhiều cái đắt tiền hơn nhiều BH vẫn trả và các cụ vẫn phải mua trước claim sau
Có thể là bệnh viện họ chỉ nhập 1 loại theo BHYT thôi, còn loại tốt hơn người nhà bệnh nhân ra ngoài mua. Họ không quan tâm loại dành cho BH cao hơn cụ ạ.

giang.nguyen

Xe điện
Băng dính xịn ko bong thì em nghe còn lọt tai, chứ kim ít đau hơn thì lạ nhỉ, vì kim nào chọc chẳng đau như kim nào.
Kim có từ loại vài ngàn một cái đến vài chục ngàn một cái, cho đến loại tụi âu mỹ xài vài chục đô 1 cái cũng có luôn.

polizia

Xe container
Có thể là bệnh viện họ chỉ nhập 1 loại theo BHYT thôi, còn loại tốt hơn người nhà bệnh nhân ra ngoài mua. Họ không quan tâm loại dành cho BH cao hơn cụ ạ.
Cái này em ko nghĩ vậy.
Bệnh viện bây giờ cũng tự chủ tài chính, cũng kinh doanh dịch vụ mà.
Họ biét bệnh nhân đã dám nằm phòng 1tr2/ ngày, giảm đau 3,5tr /liều thì chẳng nhẽ cái Sonde 300k lại tiếc sao, nên kiểu gì trong kho cũng phải có chứ.
Giả sử xuống bảo em mua cái gì đắt đắt tầm 5-10 củ nghe còn hợp lý chứ món 300k làm mất công mình ra.
Thế nên thực sự khó hiểu.
Em đẻ 2 đứa ở Việt Pháp nhàn vãi đái, vác mỗi *** khô vs thẻ đi :))
Bv hô bao nhiêu thì quẹt thẻ, in cho hoá đơn có dấu, mình về claim đc bn thì đc, chả phải đi mua cái gì.
Nghĩ thấy ông viện công tự chủ mà vẫn nửa mùa nhà kê vãi.
Thế nên cũng cảnh báo cụ nào đưa người nhà đi phâ thuật ở viện công là cứ phải cầm tiền mặt, sẵn sàng support :))
Mk quy định mùa Covid là 1 bệnh nhân chỉ 1 người chăm, chỉ có 1 thẻ và 1 áo, doạ là nếu đeo thẻ mà ko mặc áo thì thu thẻ.
Hôm đấy bắt vợ em mặc áo, đeo thẻ đi lên.
Xong em chạy đi mua đồ, chả có thẻ, lẽ ra bảo vệ ko cho lên nhưng nó thấy em cầm cái đơn vs đồ y tế thì vẫn cho lên.

Chỉnh sửa cuối:

Anita Emi

Xe điện
Cái này em ko nghĩ vậy.
Bệnh viện bây giờ cũng tự chủ tài chính, cũng kinh doanh dịch vụ mà.
Họ biét bệnh nhân đã dám nằm phòng 1tr2/ ngày, giảm đau 3,5tr /liều thì chẳng nhẽ cái Sonde 300k lại tiếc sao, nên kiểu gì trong kho cũng phải có chứ.
Giả sử xuống bảo em mua cái gì đắt đắt tầm 5-10 củ nghe còn hợp lý chứ món 300k làm mất công mình ra.
Thế nên thực sự khó hiểu.
Em đẻ 2 đứa ở Việt Pháp nhàn vãi đái, vác mỗi *** khô vs thẻ đi :))
Bv hô bao nhiêu thì quẹt thẻ, in cho hoá đơn có dấu, mình về claim đc bn thì đc, chả phải đi mua cái gì.
Nghĩ thấy ông viện công tự chủ mà vẫn nửa mùa nhà kê vãi.
Bệnh viện mỗi năm được mua vật tư một lần, bằng một hoặc nhiều gói thầu.

Có trường hợp vật tư loại mới giới thiệu vào viện, chưa đến thời điểm được mua theo thầu, thì các hãng họ gửi bán tại nhà thuốc bệnh viện để bác sỹ kê cho bệnh nhân tự mua ngoài.

Cũng có trường hợp vật tư cùng loại đấy có trong kho có rồi, nhưng vì bị hạn chế bởi phải mua thầu giá rẻ nên dùng không tốt bằng loại đắt tiền, thì bệnh nhân cũng được hướng dẫn mua ngoài để dùng loại tốt hơn nếu muốn.

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net
Con khoẻ lại chưa cụ? Chúc cháu sớm bình phục ạ, món này thì e k có kinh nghiệm nên lót dép hóng các cụ lấy kinh nghiệm ạ.

Pumzen

Xe ba gác
Cách quản lí điều hành của VĐ có vẻ nguyễn y vân cả thập kỷ. Thực sự giờ có bệnh nhà cháu cũng ko muốn vào đây.

polizia

Xe container
Trường hợp này ko phải vì cuối cùng bảo hiểm vẫn thanh toán cho món đó cụ ạ.
Em ko biết cái són đẻ của cụ thớt là cái gì, nhưng nhiều cái đắt tiền hơn nhiều BH vẫn trả và các cụ vẫn phải mua trước claim
Bệnh viện mỗi năm được mua vật tư một lần, bằng một hoặc nhiều gói thầu.

Có trường hợp vật tư loại mới giới thiệu vào viện, chưa đến thời điểm được mua theo thầu, thì các hãng họ gửi bán tại nhà thuốc bệnh viện để bác sỹ kê cho bệnh nhân tự mua ngoài.

Cũng có trường hợp vật tư cùng loại đấy có trong kho có rồi, nhưng vì bị hạn chế bởi phải mua thầu giá rẻ nên dùng không tốt bằng loại đắt tiền, thì bệnh nhân cũng được hướng dẫn mua ngoài để dùng loại tốt hơn nếu muốn.
Cũng có lý, nhưng đáng nhẽ ngay lúc nhập viện nên giải thích luôn cho người nhà, cần mua gì sắm gì mua luôn thì tốt.
Đây đẩy lên gây mê xong mới bảo đi mua, đù má.
Đi khám các phòng khám tư họ bao giờ cũng hỏi có bh ngoài ko? Nếu bảo ko thì kê thuốc 1 kiểu, nếu bảo có bs cứ kê thuốc tốt vào thì họ kê thuốc khác tốt hơn.
Rành rọt luôn từ đầu cho đỡ mất thời gian nhỉ.