Côn Đảo, thiên đường và địa ngục.

NV318

Xe tăng
Em tạm dừng nói về cái quán cafe ở đây.

Bây giờ, em hầu chuyện các cụ về nhà tù Côn Đảo, địa ngục trần gian.

Ở Côn Đảo có 2 nhà ngục là ngục kiểu Pháp và ngục kiểu Mĩ.

Trước tiên là ngục kiểu Pháp. Em chỉ vắn tắt thôi vì thông tin có nhiều rồi, các cụ tự tìm hiểu nhé.

Ngục kiểu Pháp có 2 khu, còn giữ đc cả, ngục rộng hàng nghìn m2, mà nói chung ngục ở đâu vậy cả thôi, chỉ đặc biệt nhất là khu chuồng cọp.

Bên trong buồng giam chung.

Hành lang

Cổng

Khu lao động khổ sai

Chỉnh sửa cuối:

NV318

Xe tăng
Chuồng cọp.

Khu chuồng cọp là khu giam giữ các tù nhân chính trị, mỗi buồng giam có từ 3 đến 4 phạm nhân bị giam giữ, nằm trên nền xi măng, vệ sinh tại chỗ và bị còng. Ở phía trên là hệ thống song sắt, mà từ trên đó bọn cai ngục tra tấn bằng cách dội phân pha với nước, dùng sào chọc vào phạm nhân bên dưới, k0 cho ăn hoặc cho ăn thì chỉ có cơm trắng trộn với muối theo tỉ lệ 1/1.

Vì ăn uống kham khổ thiếu thốn, k0 được ngủ, bị đánh đập nên người tù bị suy nhược trầm trọng, thạch sùng là một trong những món đặc sản của người tù. Bát đc con nào người thì cho vào mồm nuốt sống, hoặc bên phòng giam nữ thì lấy mấy hạt cơm để thiu, cho vào hộp với con thạch sùng bắt đc, để 1 thời gian thành mẻ, để dành đến lúc nào có ng bị ốm, hoặc suy nhược quá mới đem ra cho mút 1 tí để lấy chất đạm.

NV318

Xe tăng
Khu chuồng cọp kiểu Pháp này rất bí mật, thế giới k0 hề hay biết cho đến khi một nhà báo Mĩ tên là Don Luce sang VN điều tra về tiền viện trợ của Mĩ cho VN phát hiện ra.

Khu trại giam có 2 lần tường, cổng chính đi vào là khu giam giữ đc công khai, giữa 2 lần tường là ruộng rau của phạm nhân, và cũng là lối đi vào khu chuồng cọp đc ngụy trang.

Hiệp định Paris có điều ước về trao đổi tù binh, các tù binh đc trao trả bị bịt mắt, ra đến ngoài cổng mới đc tháo khăn bịt nên họ bị mất phương hướng, k0 xác định đc mình đc đưa từ đâu ra, bị giam ở chỗ nào. Rất may là có 5 tù chính trị kia là sinh viên, các bác nhớ cho rằng không phải người tù nào cũng là đảng viên *************. Họ có thể chỉ là những người bất đồng chính kiến với chính quyền và bị đàn áp, tù đày. Hôm năm người đc thả thì trời đổ cơn mưa nên đc cho vào trạm gác nghỉ, 5 ng quan sát địa hình, ghi nhớ trong đầu để xác định phương hướng. Về SG, hay tin có nhà báo Mĩ đang làm phóng sự điều tra, họ đến gặp, thuyết phục PV ng Mĩ rằng Mĩ có hệ thống chuồng cọp như thế, nhưng PV ng Mĩ không tin vì đã nhiều ng ra Côn Đảo điều tra mà k0 tìm ra khu nào như thế cả. Họ chỉ đc dẫn đi thăm các khu nhà tù khác, thoáng đãng, có Câu lạc bộ, có nhà nguyện dành cho các tù nhân, thể hiện tính nhân đạo của chính phủ Mĩ với người tù.

Năm anh tù nhân là SV kia mới cởi hết áo, chỉ cho PV xem các vết tra tấn vẫn chưa lên da non và lấy mạng sống của mình ra thề là có hệ thống chuồng cọp như thế. Ông PV người Mĩ sau khi suy nghĩ liền tập hợp 1 số PV khác và cùng với một nghị sĩ Mĩ ra Côn Đảo thăm các nhà tù. Đoàn PV ra đến nơi đi thăm, săm soi các nơi mà k0 tìm ra những thứ mà 5 anh SV kia tả. May sao, trong đoàn có 1 PV nhanh trí nhìn thấy vườn rau thì hỏi ông cai trại rằng vườn rau này là thế nào, có phải ngoài thời gian cải tạo các ông còn cho ng tù trồng rau cải thiện đời sống không. Viên cai trại thấy PV hỏi thế thích lắm và ba hoa về tính nhân đạo của chính quyền, đồng thời dẫn các PV đi thăm vườn rau. Nhớ lời 5 anh sv dặn là khu chuồng cọp k0 phải đi vào cổng chính nó ở 1 nghách nào đó có vườn rau. Các PV liền xông vào và phát hiện ra cái địa ngục trần gian này. Vụ này thế nào các bác hỏi anh gúc hộ em phát, mỏi tay quá rồi.

Đây là cái hầm phân bò dùng lấy phân để tra tấn người tù.

Chỉnh sửa cuối:

Bảo Hân

Xe tăng
Hay quá ạ, Côn Đảo là nơi mà em cũng muốn đi đến lắm mà chưa có điều kiện để đi đấy.

NV318

Xe tăng
Em tiếp nhé.

Câu lạc bộ để người tù sinh hoạt, cái này để show hàng thôi chứ em nghĩ k0 có đâu.

Chuồng cọp, nhìn từ phía ngoài.

Một phòng biệt giam.

Phòng giam ngoài trời, k0 có mái

Bị tra tấn.

NV318

Xe tăng
Bây giờ đến ngục kiểu Mĩ.

Ngục kiểu Mĩ hoàn toàn do người Mĩ thiết kế và tự thi công. Ngục rất thấp, lối đi rất nhỏ nhưng sân lại rất lớn, trồng cây xanh mướt. Người Mĩ k0 tra tấn ng tù bằng cách dội phân nhưng lại k0 cho ng tù đổ phân đi. Cứ như vậy hàng mấy tháng, chất thải bê bết dưới nền làm người tù như thế nào thì các cụ tự tưởng tượng. Vào những hôm đẹp trời, ng tù công kênh nhau lên trên khe thoáng, nhìn ra ngoài khoảng sân lớn trước mặt mà thèm tự do, đấy là một kiểu tra tấn tâm lý của người Mĩ.

Bên ngoài 1 khu ngục.

Lối đi rất hẹp và tối.

Em bé và cô hướng dẫn của khu di tích.

Chỉnh sửa cuối:

NV318

Xe tăng
Còn rất nhiều chuyện về cái đại ngục này nhưng em kể thế thôi nhé, ngại gõ quá, với lại còn để các cụ có dịp ra tự tìm hiểu nó mới thú. Nghe kể, đọc về cái địa ngục này nhiều rồi nhưng có ra đấy nghe kể, nhìn, sờ và sống trong cái không gian đấy mới thấy và cảm nhận đc sự dã man nó thế nào.

Em chả có lý tưởng kách mệnh hoặc gì khác, nhưng em thật sự khâm phục những con người này. Họ đã anh dũng chống trả, chịu đựng, hy sinh vì lý tưởng mà họ đã đi theo. Như chúng ta giờ đây, ai mang đến cơm ăn áo mặc, ai mang đến no ấm là anh em ta theo thôi. Nhưng họ, những con người bất khuất, hy sinh máu xương, hạnh phúc vì lý tưởng của mình. Thật bi tráng phải k0 các cụ. Ôi thời đó nay còn đâu.

Cô hướng dẫn kể rằng:

Vào ngày Dương Văn Minh đầu hàng quân Giải Phóng, chúa đảo mới bàn với 1 cha xứ ở Côn Đảo rằng bây h chỉ có các tù chính trị mới giữ đc trật tự trên đảo. Cha xứ mới xuống ngục, mời 1 ng đứng đầu chi bộ tù ra thương thảo, em k0 nhớ tên vị ấy. Sau khi thương thuyết, và đc thông báo là SG đã đc giải phóng, vị ấy vẫn k0 tin, vì sợ chúng chơi trò tâm lý và thủ tiêu người tù nên ông yêu cầu đc cung cấp 1 cái radio còn hoạt động, tự tay dò đài tiếng nói VN, sau khi chắc chắn là SG đã đc giải phóng, ông mới đồng ý tiếp nhận và yêu cầu thả ngay toàn bộ tù nhân.

Lính bảo an và toàn bộ cai ngục rút hết, nhưng trc khi rút chúng đã phá hỏng hệ thống thông tin liên lạc, nên Côn Đảo k0 liên lạc đc với đất liền. Sau đó, nhờ có người tù biết về điện tử sửa đc hệ thống nên đảo đã liên lạc đc về đất liền.

Trong đất liền đã chuẩn bị 2 tàu hải quân ra giả phóng Côn Đảo nhưng chưa dám ra vì sợ cai ngục thủ tiêu tù nhân. Sau khi liên lạc đc với đất liền
Đất liền hỏi:
- Côn Đảo cần gì chúng tôi chi viện ngay.

Côn Đảo trả lời:
- Chúng tôi cần ảnh Bác.

Ngay trong ngày hôm ấy 500 ảnh chân dung Bác đã ra đến Côn Đảo. Các cựu tù nhân rước ảnh Bác vào từng phòng giam và tổ chức lễ truy điệu Bác trong từng phòng.

Em mỏi tay quá.

Chỉnh sửa cuối:

NV318

Xe tăng
Ô hay, em cứ nhảy solo thế này à. Các cụ k0 cho ý kiến là em nghỉ luôn đấy. Dỗi rồi :P

inochi

Xe điện
Hóng tiếp ảnh cụ về Côn Đảo, địa ngục trần gian

dvhung243

Xe điện
Từ côn đảo đến Rạch giá ko bít có xa không Bác nhỉ. Em có người nhà ở Kiên Giang Đinh ra côn đảo rồi vào đây nhưng ko biết đi đg xá thế nào

bim_vip

Xe tải
Cách 5 nam cháu có đi Con dao, bãi biển ở đây đẹp thật, quán cafe bác ngồi nhìn thẳng ra cầu tầu 914

giangcoi79

Xe điện
Còn rất nhiều chuyện về cái đại ngục này nhưng em kể thế thôi nhé, ngại gõ quá, với lại còn để các cụ có dịp ra tự tìm hiểu nó mới thú. Nghe kể, đọc về cái địa ngục này nhiều rồi nhưng có ra đấy nghe kể nhìn, sờ và sống trong cái không gian đấy mới thấy và cảm nhận đc sự dã man nó thế nào.

Em chả có lý tưởng kách mệnh hoặc gì khác, nhưng em thật sự khâm phục những con người này. Họ đã anh dũng chống trả, chịu đựng, hy sinh vì lý tưởng mà họ đã đi theo. Như chúng ta giờ đây, ai mang đến cơm ăn áo mặc, ai mang đến no ấm là anh em ta theo thôi. Nhưng họ, những con người bất khuất, hy sinh máu xương, hạnh phúc vì lý tưởng của mình. Thật bi tráng phải k0 các cụ. Ôi thời đó nay còn đâu.

Cô hướng dẫn kể rằng:

Vào ngày Dương Văn Minh đầu hàng quân Giải Phóng, chúa đảo mới bàn với 1 cha xứ ở Côn Đảo rằng bây h chỉ có các tù chính trị mới giữ đc trật tự trên đảo. Cha xứ mới xuống ngục, mời 1 ng đứng đầu chi bộ tù ra thương thảo, em k0 nhớ tên vị ấy. Sau khi thương thuyết, và đc thông báo là SG đã đc giải phóng, vị ấy vẫn k0 tin, vì sợ chúng chơi trò tâm lý và thủ tiêu người tù nên ông yêu ccầu đc cung cấp 1 cái radio còn hoạt động, tự tay dò đài tiếng nói VN, sau khi chắc chắn là SG đã đc giải phóng, ông mới đồng ý tiếp nhận và yêu cầu thả ngay toàn bộ tù nhân.

Lính bảo an và toàn bộ cai ngục rút hết, nhưng trc khi rút chúng đã phá hỏng hệ thống thông tin liên lạc, nên Côn Đảo k0 liên lạc đc với đất liền. Sau đó, nhừo có người tù biết về điện tử sửa đc hệ thống nên đảo đã liên lạc đc về đất liền.

Trong đất liền đã chuẩn bị 2 tàu hải quân ra giả phóng Côn Đảo nhưng chưa dám ra vì sợ cai ngục thủ tiêu tù nhân. Sau khi liên lạc đc với đất liền
Đất liền hỏi:
- Côn Đảo cần gì chúng tôi chi viện ngay.

Côn Đảo trả lời:
- Chúng tôi cần ảnh Bác.

Ngay trong ngày hôm ấy 500 ảnh chân dung Bác đã ra đến Côn Đảo. Các cựu tù nhân rước ảnh Bác vào từng phòng giam và tổ chức lễ truy điệu Bác trong từng phòng.

Em mỏi tay quá.
Văn cụ hay thế mà khiêm tốn quá....vote...vote...

Meo Thamlam

Xe lăn
Website
www.cognotiv.vn
Cách 5 nam cháu có đi Con dao, bãi biển ở đây đẹp thật, quán cafe bác ngồi nhìn thẳng ra cầu tầu 914
Để có cái Cầu tầu này, nhiều chiến sỹ của ta hy sinh lắm ạ !

Meo Thamlam

Xe lăn
Website
www.cognotiv.vn
Ngục kiểu Mỹ nó thiết kế hành lang hẹp hơn ngục của Pháp. Chỉ cần mở 1 cánh cửa bên ngoài là toàn bộ bên trong hành lang không thoát ra được. Các bác xem ảnh thì rõ !

NV318

Xe tăng
Em tiếp.

Những hy sinh của người tù Côn Đảo năm xưa, nay con cháu và các thế hệ tiếp sau sẽ đưa vào lịch sử như một khúc bi tráng của biên niên sử dân tộc Việt. Tự hào thay, con dân nước Việt.

Như nước Đại Việt ta từ trước,
Vốn xưng nền văn hiến đã lâu,
Nước non bờ cõi đã chia,
Phong tục Bắc Nam cũng khác;
Từ Triệu, Đinh, Lý, Trần; bao đời xây nền độc lập;
Cùng Hán, Đường, Tống, Nguyên; mỗi bên hùng cứ một phương;
Tuy mạnh yếu có lúc khác nhau,

Song hào kiệt thời nào cũng có.

Trích Bình Ngô Đại Cáo

Hôm nay, ở Côn Đảo, cuộc sống đã thay da đổi thịt. Em tin rằng rồi đây khi nhắc đến Côn Đảo, người ta sẽ nghĩ đến một hòn đảo du lịch đẹp như mơ, với những con người thân thiện, với biển xanh, cát trắng, với những vị anh hùng đi vào sử sách chứ k0 liên tưởng đến một địa ngục nào đó nữa. Em mong là như thế.

Cuộc sống vẫn tiếp diễn, nhưng những người đã ngã xuống sẽ được nhớ mãi. Bằng chứng là khi đến hòn đảo này, việc đầu tiên em nghĩ đến là đi thăm nghĩa trang Hàng Dương, nơi an nghỉ của rất nhiều người tù Côn Đảo.

Mộ chị Võ Thị Sáu.

Bên cạnh nghĩa trang Hàng Dương là ngôi đền thờ các anh hùng liệt sĩ mới được xây dựng. Em thấy bẩu hết 90 tỷ.

Đền thờ chị Võ Thị Sáu.

Chỉnh sửa cuối:

NV318

Xe tăng
Côn Đảo ngày nay đã và đang chuyển mình thành một hòn đảo du lịch, thiên đường là đây.

Six Senses resort, thiên đường nghỉ dưỡng với bãi biển đẹp mê hồn. Thông tin thêm các cụ hỏi cụ Gúc hộ em.

[video=youtube;X2oFuMqxw0Y]http://www.youtube.com/watch?v=X2oFuMqxw0Y[/video]

Con dao resort, nơi em ở.

Bình minh Côn Đảo.

Bãi Nhát, nơi hoàng hôn bắt đầu buông. Rất tiếc hôm em đi lại k0 có nắng.

kakacoco

Xe đạp
Lan man quá, đến nơi rồi.

[/QUOTE]
Đây còn gọi là sân bay Cỏ Ống.
Em đi công tác ngoài Côn Đảo 3 lần nên cũng biết sơ sơ nhưng không chụp ảnh, ở ngoài đảo mọi người bảo là ai lần đầu ra Côn Đảo thì phải viếng mộ Bà Sáu, mà viếng mộ lần đầu phải đúng giữa đêm và là đêm đầu tiên. Bác nào đi sau nhớ để ý nhé. Còn thêm nữa là mời các bác lên thăm chùa núi Một ạ.

NV318

Xe tăng
Bãi Nhát, tiếp theo.