[CCCĐ] Côn Đảo - Nơi bình yên còn lại

GoldenPig

Xe tăng
Quảng cáo cho con chân BENRO của đại ca đi cùng

Đi biển có đôi ... Bãi biển thành không hoang vắng ....

Chỉnh sửa cuối:

GoldenPig

Xe tăng
Nắng chưa kịp tắt .. Trăng đã lò dò nhô ra

Trăng 14 ta ... trên biển trăng lên cực nhanh .. các cụ có tin là hai ảnh này chụp cách nhau chưa đầy 1 phút ...

Nhưng mặt trời vẫn tranh sáng với trăng, rộng ra toàn cảnh lại tạo nên một khung cảnh hơi phi thực ...

Em ngược trả lai vẻ bình yên cho bãi biển..

Chỉnh sửa cuối:

GoldenPig

Xe tăng
Qua bãi Nhát, các cụ đi về phía Nam là gặp Bến Đầm. Đây là bến tàu cá và tàu khách và tàu vật tư hàng hóa trao đổi với đảo ...
Nói chung nó nhanh nhác giống cầu cảng Vân Đồn ... Điểm đặc biệt ở đây là có Hòn Bà quây tròn một mặt với một lối nhỏ ra Biển to tạo nên một vinh Bến Đầm phẳng lặng rất đẹp. Tàu bè khi không ra biển đều trú tại đây , như một cái âu thuyền khổng lồ ..

Như một cái ao to thôi ... điểm khác biệt là ao nước mặn

Chờ ra khơi ... nhưng đánh gần bờ thôi ... bảo sao thuyền của bà con ta gặp "tàu lạ" thì chống sao nổi

Hết khấu hao ..

Chỉnh sửa cuối:

www.voto.vn

Xe tải
đẹp quá cụ ơi !!

GoldenPig

Xe tăng
Kết thúc hôm 1, em chén Nam Đảo. Sang đến ngày thứ nhì, em Bắc tiến ... Lộn lại con đường từ sân bay về thị trấn, điểm đến là bãi Đầm Trầu, sát sân bay Cỏ ống.
Vọt qua bãi biển thị trấn và bãi tại nghĩa trang hàng keo, đến đầu khúc quanh sở Lò vôi thì bắt gặp anh muồng vàng rực rỡ dư lày..

Tiếp tục Bắc tiến, quành quèo qua con dốc khá cao là đến bãi của SixSense ...bãi này cũng đẹp, nằm ngay bên đường, vạch cây là ra .. (as always)

Bãi này là bãi tắm riêng cho khách Sixsense cơ mà không cấm khách vãng lai .. Để đảm bảo an ninh cho khách của rsrt và chính rsrt, Sixsense nuôi hẳn một chú security trực 24/7 lối xuống bãi từ trên đường chính. Nhưng sau 4 năm em quay lại thì đã đã có hàng rào, tức là không thể tự tiện vào bãi của Six Senses nữa rồi

Bãi cát mịn và chắc nịch (bán tải phi tốt). Khi em đến là lúc triều đang xuống.. Những vệt sóng trên cát, cận cảnh ...

Cũng vệt đó nhưng có tí rộng hơn ... đằng sau là khu Sixsense với các ô cửa gỗ cũ tận dụng đặc trưng, hình như là thu mua từ các cửa hàng gỗ phế liệu ngoài miền Bắc ... cái này làm cho bên ngoài nó có vẻ hơi dị ..

Cát đen hơn bãi Nhát .. nhưng cũng mịn như thế ... các bông lông theo gió tạo hình nên mặt cát rất lạ
Ngoài ra, (shits???!!) dã tràng cũng có những tác phẩm nghệ thuật trên cát khá thú vị ....

Chỉnh sửa cuối:

GoldenPig

Xe tăng
Điểm trừ cho các bãi biển khác ngoài bãi Nhát là ...Rong biển .... Bãi sixsense cũng vẫn có rong ... Nhưng có lẽ như thế cũng hay ,,, vì đây là rong tươi dạt lên bãi sau khô đi ... Không có cá chết đâu
DSC_0095 (1).JPG

Nước biển thì vẫn trong thôi rồi ...

Chỉnh sửa cuối:

GoldenPig

Xe tăng
Vọt qua bãi Sixsense, lên xe phóng tiếp .. đón chào em là những lùm hoa giấy sặc sỡ, cũng là một thứ đặc trưng của Côn đảo .. hmmm loại này càng nắng càng ra hoa tợn ...

ĐI xe máy được cái rất chủ động. Em chộp vài cảnh biển bên vách đá dựng đứng gần mũi Tàu bể ... đẹp nín thở
DSC_0132 (1).JPG

Hùng vĩ .. cao phết đấy ... nhìn vách này nhớ chi tiết cụ Papillon trong truyện Người tù khổ sai từng phi xuống biển từ vách đá cao nhất của đảo tù giam và chọn sóng lớn nhất để vượt ngục ... Tự do và hi vọng giải thoát có sức mạnh cổ vũ vĩ đại ... Không thấy tác giả mô tả vẻ đẹp của vách đá đó .. em dự nó cũng chỉ dư đến thế này thôi ..

Chỉnh sửa cuối:

GoldenPig

Xe tăng
Ưm
Bài viết hay quá!
Em dự đi năm nay nhưng ko đc nên phải 3 năm nữa, chẳng biết lúc ấy Côn Đảo nó lại thành đại công trường như Phú Quốc bây h thì chán quá.
Để em gửi cụ ly vodka nhé!
Thank cụ .. Em dự là (hi vọng) Côn Đảo sẽ không như PQ .. đơn giản là nó liên quan đến an ninh biển đảo .. Cơ mà bập bập .. cũng chả biết được đâu .. Đến như khu bãuxit gì đó thấy các cụ bên quân sự cũng cho là nhạy cảm lắm lắm cũng .. tèo ... Nên cố mà đi nhanh cụ à

GoldenPig

Xe tăng
Em tiếp ... Đi lên Bắc Đảo, cách lối rẽ vào sân bay khoảng vài trăm mét có lối rẽ vào bãi Đầm Trầu .. Con đường xấu kinh, khoảng 1,5 km, ngang qua miếu Hoàng tử Cải (Miếu Cậu)...cập nhật là sau 4 năm quay lại thì đã có hẳn 1 con đường to trải nhựa đi vào Đầm Trầu, không phải vượt rừng nữa. Miếu Hoàng tử Cải đã nằm ngay mặt đường, được tôn tạo tu sửa nhiều, trông đỡ hiu quạch hơn trước rất nhiều

Cát ở đây có màu vàng hơn chỗ khác, cũng mịn và nước rất trong ...update các cụ là đây là em đi vào tháng 4, còn vừa rồi em đi tháng 11 thì bãi này toàn rác thôi ạ. Nó giống Phú Quốc là tùy từng bãi, theo mùa thì sẽ đẹp hoặc không

Bãi Đầm Trầu là một cái eo nhỏ. Ở đây có dịch vụ ăn uống, thuê ghế, moto cao tốc ... Trông nó nhang nhác Biên Hải quán của PQ hoặc bãi Bàu tại Nha Trang ... Nhưng dài rộng hơn

góc khác ...

Nước trong veo, biển lặng, bãi thoải .. ra hàng trăm mét vẫn chỉ tới ngực ..

Sân bay Cỏ ống cũng ở đây, máy bay bay từ biển vào .. vừa tắm vừa choạch máy bay hạ xuống ...Thế nên ở đây có đặc sản cho các cụ xem: chim to dần

To dần

Và chuẩn bị đáp ... lúc này em đang ở dưới nước mà cảm giác gần đến nỗi vô thức thụt hẳn người xuống b-)

Chỉnh sửa cuối:

GoldenPig

Xe tăng
Đợt này em chỉ thăm thú được bấy nhiêu. Theo kinh nghiệm của anh em, còn một số nơi nên đi:

- Đồn Biên phòng cuối Bến Đầm: Ngắm hoàng hôn đẹp nhất
- Bãi Ông Đụng: phải luồn rừng khoảng 1,5km ... đồn là rất đẹp
- Bãi Dong ( Suối Ớt thì phải)
- Đầm Tre: nghe bẩu nằm biệt lập lắm .. nude được ...
Ngoài ra còn ra thăm Đảo bảy cạnh hoặc Hòn Cau lặn lội san hô và xem khu Rùa đẻ + phong cảnh Ramsar rất đẹp.
Ngoài ra đêm có thể ra cầu tàu mới tụ với dân bản xứ câu và nhậu ngay bến tàu (nếu gặp hội) rất thú vị .... Hẹn năm sau đi lại vậy

Ăn uống ở CD rất hợp lý: các cụ cứ Tri kỷ Quán , Hoặc Ớt (nằm chếch chỗ CônĐảo Resrt) hoặc Thu Ba (ngã tư Chợ CĐ trên đường Võ Thị Sáu - hỏi ai cũng biết). (Ớt và Thu Ba ổn hơn)
Ở CĐ có món cá mú đỏ nổi tiếng ... ngon thơm và không đắt (chỉ tầm 450k/nồi lẩu cho 4 tên chén bét nhè).

Càfe thì ban ngày chỗ Côn Sơn càfe ngay đầu cầu tàu 914 (đồ uống ko ổn lắm, view đẹp). Tối và đêm có thể trải nghiệm Infinity Caffe and Risto ... khá phong cách ... đồ uống khá.

Hải sản mua về làm quà có thể ra tìm hỏi nhà Hoàng Mai nằm ở ngã ba tam giác lối chợ xuống nghĩa trang hàng Dương (0945642234) ... ngon , rẻ, đúng hẹn và đóng đồ rất chuyên nghiệp .. :)

rfs

Xe điện
Đẹp quá cụ ạ, e note lại để có đk là đi

hoangho77

Xe máy
những bức hình thật bổ ích cảm ơn cụ

MYWAY68

Xe máy
Phong cảnh đẹp và sạch sẽ quá. Cụ chụp ảnh cũng đẹp nữa. Ai mà tưởng tượng được cách đây vài chục năm là nơi đổ máu của bao nhiều chiến sỹ :(

Divephiamattroi

[Tịch thu bằng lái]
Em tiếp ... Đi lên Bắc Đảo, cách lối rẽ vào sân bay khoảng vài trăm mét có lối rẽ vào bãi Đầm Trầu .. Con đường xấu kinh, khoảng 1,5 km, ngang qua miếu Hoàng tử Cải (Miếu Cậu)...

Cát ở đây có màu vàng hơn chỗ khác, cũng mịn và nước rất trong ..

Bãi Đầm Trầu là một cái eo nhỏ. Ở đây có dịch vụ ăn uống, thuê ghế, moto cao tốc ... Trông nó nhang nhác Biên Hải quán của PQ hoặc bãi Bàu tại Nha Trang ... Nhưng dài rộng hơn

góc khác ...

Nước trong veo, biển lặng, bãi thoải .. ra hàng trăm mét vẫn chỉ tới ngực ..

Sân bay Cỏ ống cũng ở đây, máy bay bay từ biển vào .. vừa tắm vừa choạch máy bay hạ xuống ...

Cho các cụ xem chim to dần:

To dần

Chuẩn bị đáp ..
Cụ chủ chụp ảnh chuyên nghiệp quá, người ta nói nhiều đến Phú quốc và nhiều đảo đẹp nổi tiếng ở Nam Trung bộ, chứ ít người nhắc đến Côn đảo với tư cách du lịch. Mặc dù rất nhiều lời khen ngợi về vẻ đẹp của nó. Ngược dòng lịch sử thì từ thời Pháp rồi VNCH cũng chưa từng coi Côn đảo là địa chỉ du lịch, còn ta bây giờ biết tới nó như là di tích lịch sử, có gì đấy còn mang nét huyền bí, ẩn mình. Cụ ra đấy có cảm nhận thêm gì nữa không? Về cuộc sống dân cư trên đảo thế nào? Cụ kể tiếp đi, không còn ảnh thì theo hồi tưởng cũng được, nhà cháu hóng bài cụ đấy
Nắng chưa kịp tắt .. Trăng đã lò dò nhô ra

Trăng 14 ta ... trên biển trăng lên cực nhanh .. các cụ có tin là hai ảnh này chụp cách nhau chưa đầy 1 phút ...

Nhưng mặt trời vẫn tranh sáng với trăng, rộng ra toàn cảnh lại tạo nên một khung cảnh hơi phi thực ...

Em ngược trả lai vẻ bình yên cho bãi biển..

GoldenPig

Xe tăng
Phong cảnh đẹp và sạch sẽ quá. Cụ chụp ảnh cũng đẹp nữa. Ai mà tưởng tượng được cách đây vài chục năm là nơi đổ máu của bao nhiều chiến sỹ :(
Cụ chủ chụp ảnh chuyên nghiệp quá, người ta nói nhiều đến Phú quốc và nhiều đảo đẹp nổi tiếng ở Nam Trung bộ, chứ ít người nhắc đến Côn đảo với tư cách du lịch. Mặc dù rất nhiều lời khen ngợi về vẻ đẹp của nó. Ngược dòng lịch sử thì từ thời Pháp rồi VNCH cũng chưa từng coi Côn đảo là địa chỉ du lịch, còn ta bây giờ biết tới nó như là di tích lịch sử, có gì đấy còn mang nét huyền bí, ẩn mình. Cụ ra đấy có cảm nhận thêm gì nữa không? Về cuộc sống dân cư trên đảo thế nào? Cụ kể tiếp đi, không còn ảnh thì theo hồi tưởng cũng được, nhà cháu hóng bài cụ đấy
Em đã từng chia sẻ với một cụ trước đó, đến COND các cụ sẽ thấy một cảm giác rất U TỊCH ( em mượn lại từ này vì thấy nó rất đúng.).

Total ông cha ta chết ở đây là hai vạn, mà tổng số người đang ăn uống, hít thở, đi lại và chửi đời ở COND hiện chỉ có tầm hơn 7k, trong đó có đến 1,5k là bọ đội, cán bộ viên chức nhà nước.

Bên cạnh cảm giác u tịch rât khó nói, em để ý thêm một số nét sau:
- Cơ sở vật chất của các cơ quan nhà nước rất to và hoành tráng, nhà dân tại trung tâm thị trấn thì tạm ổn, yên ấm. Nhưng một số nhà dân xa thị trấn vẫn rất đơn sơ và lam lũ;
- Con người COND rất tín tâm, nhất nhất đều không dám một lời mạo phạm báng bổ các anh hùng liệt sĩ, đặc biệt là cô Sáu. Dân ở đây cực hiền hòa và trung thực, hoặc bét nhất là em chưa gặp quần chúng đểu ở đây. Mà dân đây cực tôn trọng pháp luật hoặc ít nhất là việc đội mũ bảo hiểm. Em đi viếng cô Sáu đến 1-2 h sáng về gặp bà côn vẫn đeo mũ BH đàng hoàng, quá nể luôn.
- Ăn uống nói chung không có chặt chém và không có độ chênh về giá, cho dù là hơi hịn tí như THu Ba hay bình dân như Ớt hay tri kỷ (em không tham gia chợ nhậu đêm). Mua bán cũng không phải trả giá nhiều.
- Có đặc điểm là COND phân bố khá đều người Trung Nam Bắc, không có tập thể nào to hẳn. Iem năm ngoái thuê cano ra đảo gặp anh gốc Thái Bình cho biết vậy. Biên phòng và kiểm lâm toàn tại đảo Bảy cạnh thì đa số Nghệ An, Hà Tĩnh.
- An ninh thì ngon vô đối. xe máy cắm chìa vứt qua đêm thoải mái. Khoảng "ghẹ ghiếc" thì iem thấy hình như ko có... hoặc nếu có chắc chỉ có ở Bến Đầm nơi tập trung anh em thủy thủ hay đi xa ...( em đoán)...

- Nói chung COND phù hợp với những người thích khám phá sự hoang sơ, thanh tịnh và nên tín tâm .... ĐI COND em thấy mình như được giải thoát chút chút ... và vì điều kiện nó đi lại tương đối khó khăn nên may sao vẫn giữ được sự thanh bình đáng quý ...

Divephiamattroi

[Tịch thu bằng lái]
Em đã từng chia sẻ với một cụ trước đó, đến COND các cụ sẽ thấy một cảm giác rất U TỊCH ( em mượn lại từ này vì thấy nó rất đúng.).

Total ông cha ta chết ở đây là hai vạn, mà tổng số người đang ăn uống, hít thở, đi lại và chửi đời ở COND hiện chỉ có tầm hơn 7k, trong đó có đến 1,5k là bọ đội, cán bộ viên chức nhà nước.

Bên cạnh cảm giác u tịch rât khó nói, em để ý thêm một số nét sau:
- Cơ sở vật chất của các cơ quan nhà nước rất to và hoành tráng, nhà dân tại trung tâm thị trấn thì tạm ổn, yên ấm. Nhưng một số nhà dân xa thị trấn vẫn rất đơn sơ và lam lũ;
- Con người COND rất tín tâm, nhất nhất đều không dám một lời mạo phạm báng bổ các anh hùng liệt sĩ, đặc biệt là cô Sáu. Dân ở đây cực hiền hòa và trung thực, hoặc bét nhất là em chưa gặp quần chúng đểu ở đây. Mà dân đây cực tôn trọng pháp luật hoặc ít nhất là việc đội mũ bảo hiểm. Em đi viếng cô Sáu đến 1-2 h sáng về gặp bà côn vẫn đeo mũ BH đàng hoàng, quá nể luôn.
- Ăn uống nói chung không có chặt chém và không có độ chênh về giá, cho dù là hơi hịn tí như THu Ba hay bình dân như Ớt hay tri kỷ (em không tham gia chợ nhậu đêm). Mua bán cũng không phải trả giá nhiều.
- Có đặc điểm là COND phân bố khá đều người Trung Nam Bắc, không có tập thể nào to hẳn. Iem năm ngoái thuê cano ra đảo gặp anh gốc Thái Bình cho biết vậy. Biên phòng và kiểm lâm toàn tại đảo Bảy cạnh thì đa số Nghệ An, Hà Tĩnh.
- An ninh thì ngon vô đối. xe máy cắm chìa vứt qua đêm thoải mái. Khoảng "ghẹ ghiếc" thì iem thấy hình như ko có... hoặc nếu có chắc chỉ có ở Bến Đầm nơi tập trung anh em thủy thủ hay đi xa ...( em đoán)...

- Nói chung COND phù hợp với những người thích khám phá sự hoang sơ, thanh tịnh và nên tín tâm .... ĐI COND em thấy mình như được giải thoát chút chút ... và vì điều kiện nó đi lại tương đối khó khăn nên may sao vẫn giữ được sự thanh bình đáng quý ...
Cảm ơn cụ đã trả lời! Nhưng có đoạn ".... hít thở đi lại và chửi đời... là cháu thực sự khó hiểu, nhất là lại mâu thuẫn với đoạn dưới cụ nói, hay ý cụ là họ bất mãn nên chửi đời... Nhà cháu đã cẩn thận đọc đi đọc lại mà vẫn chưa hiểu rõ nên đành phải bày tỏ trên này, chứ tuyệt đối không có ý bới lông tìm vết. Xin cụ lượng thứ

Đàm Hương

[Tịch thu bằng lái]
Đẹp và yên bình quá ạ! Cám ơn cụ chủ!