Còn cách nào tử hình được thằng Luyện không?

STF399

Xe điện
Luật thế này thì các băng nhóm xã hội thâm nó thuê những thằng dưới 18 tuổi đi giết người thì nguy hiểm, kịch kim có 18 năm, cải tạo tốt lại được giảm án, ... khi ra tù mới ngoài 30 mà có 1 khoản xiền khơ khớ thì nhiều thằng liều lắm :D Luật nên sửa đổi!
em cũng nghĩ như cụ , đại ca bây giwof cứ nắm trong tay 10-20 đc 15-> 17t là khối ông sợ !

Duy Thắng

Xe hơi
Nó biết ko bị tử hình nên trong phòng xử án mặt cứ nhơn nhơn.Tỏ thái độ quá...

xegicungco

Xe tải
Cháu tin chắc hỏi tất cả người dân trên đất nước này về hình phạt phù hợp đối với thằng Luyện này thì phải 101% là muốn tử hình. Vậy tại sao khi xây dựng điều luật có điều mở đối với giảm án tử hình mà không có điều tăng án tử hình đối với trẻ thành niên phạm tội?
Thế này thì đứa chưa đến 18 tuổi nó giết cả 80 triệu người thì nó cũng chỉ bóc lịch có 18 năm thôi ạ?
1 đổi 1 :P

oto.giacmoxa

Xe điện
Cháu tin chắc hỏi tất cả người dân trên đất nước này về hình phạt phù hợp đối với thằng Luyện này thì phải 101% là muốn tử hình. Vậy tại sao khi xây dựng điều luật có điều mở đối với giảm án tử hình mà không có điều tăng án tử hình đối với trẻ thành niên phạm tội?
Thế này thì đứa chưa đến 18 tuổi nó giết cả 80 triệu người thì nó cũng chỉ bóc lịch có 18 năm thôi ạ?
Vụ xả súng bắn chết rất nhiều người trong đó phần lớn là trẻ em ở Na Uy, hình phạt cao nhất cũng chỉ là tù chung thân, nhưng được ở trong nhà tù sang nhất. Trong vụ này nếu xử tử hình là nhẹ nhất cho người phạm tội, vì chỉ đoàng 1 phát là xong, còn nếu tù có thời hạn hoặc chung thân thì kẻ phạm tội sẽ bị tòa án lương tâm xử cho đến cuối cuộc đời.

Việc luật quy định tội phạm vị thành niên thì mức án 18 năm là do tính nhân đạo của pháp luật. Theo pháp luật, chưa đủ 18 tuổi 1 người chưa trưởng thành vì vậy không phải chịu tất cả trách nhiệm về hành vi của mình, như vậy là chính xác.

Luyện là tội phạm tàn bạo trong vụ giết người cướp của, nhưng chính Luyện cũng là nạn nhân của những mặt xấu của xã hội , như phim ảnh, trò chơi bạo lực, những vụ tham nhũng của quan chức, những vụ lừa đảo, ăn cắp cướp bóc trong xã hội.

Vì vậy xử Luyện với hình phạt cao nhất của tuổi vị thành niên là chính xác.

Chỉnh sửa cuối:

hungha160

Xe tải
còn một cách là nó tự kết liễu đời mình thôi ợ. bức xúc thật.

Alibama

Xe buýt
Em éo hiểu các cụ tìm cách giết chết thằng L làm gì. Nó ác thật đấy, nhưng cũng còn đầy thằng ác ôn hơn nó, làm mình bức xúc gấp trăm lần thằng L ấy chứ.

Binhminh74

Đi bộ
E dự là thằng này vào chuồng thì cũng bị chúng nó cho ăn mứt thôi :P

huong_com

Xe hơi
Sau này nó ra tù nếu có vụ nào cần đâm thuê chém mướn em tìm đến nó:P

Thienphu

Xe tải
Bác ko chém gió ko đấy ạ , với thành tích đó nó số mà đấy người rồi đấy .
Số má gì bác, lên trại lớn sau màn "chào hỏi" bằng dây điện 3 pha và búa đinh của "trách nhiệm" trên trại thì biết thế nào ngay!

Chuẩn ợ, e nghe đồn vào tù bọn nó nể sợ những thằng dám giết người lắm, đại ca đấy ạ
Cái bác "nghe đồn" là hồi xưa thôi, với lại nó "thường chỉ xảy ra" ở trại tạm giam.Còn như thằng "Lờ" này sẽ đi "trại cải tạo lao động", vào môi trường đó thì mọi cái lại đc thiết lập lại từ đầu hết ( và thường theo kiểu ma cũ bắt nạt ma mới ), khi đó sẽ căn cứ vào bản lĩnh chứ ko căn cứ vào án tích và tội danh bác ạ, vì trong đó là "lẩu thập cẩm" tứ xứ nên để đc lên "chiếu trên" thì đâu phải dễ!Với lại bây giờ cơ chế thị trường rồi, nên các trại họ cũng ko căn cứ vào mấy cái đó để làm "giấy thông hành" đâu, mà quan trọng là gia đình có điều kiện ko hay thôi.Có điều kiện là làm "đội trưởng", "thi đua" hay "trách nhiệm", ngồi mát ăn bát vàng đc hết!

Chả còn cách nào Cụ ợ, chỉ chờ ông trời thôi
Thằng này bây giờ chỉ cho vào "Đội đá"- Tổ, đội, nhóm làm về khai thác núi đá!Cho nó làm chân bốc vác đá, đảm bảo 1 năm sau nếu nhà báo nào có phóng sự về nó thì chẳng còn ai nhận ra nó đâu ( mất hình mất tiếng luôn ), rồi cứ thi thoảng quay cho nó 1 vài lỗi để nó ko đủ điều kiện giảm án thì em sợ nó ko sống đến khi trả đủ án 18 năm ấy chứ vì nó chết bới lao lực và lao phổi rồi ( 1 trong những nguyên nhân mà tù nhân tử vong hay gặp phải )!

dang_tim_xe

Xe điện
Cái này vẫn xử được các cụ ạ. Còn phúc thẩm và Giám đốc thẩm. Và Chủ tịch nước là người có thể quyết định việc có xử tử hay không thì ông ấy cũng có thể ra quyết định xử tử thằng Luyện. Em nghĩ bác S sẽ làm việc này vì nếu không sẽ loạn, tất cả bọn choai choai sẽ bảo nhau gây án trước 18 tuổi là yên tâm không bị xử tử. Hãy chờ xem hành động của bác S ra sao??!!

Luật là thế phải chấp nhận thôi, có mấy điều cần nói rõ sau:
- Án tối đa 18 năm giành cho người dưới 18 tuổi sẽ không được xem xét giảm án nên không có chuyện Luyện được tha tù trước hạn.
- Nếu Luyện chưa đủ 16 tuổi thậm chí còn không thể phạt tù Luyện, thực tế có tội phạm giết người chưa đủ 16 tuổi rồi.

Trong vụ án này còn có uẩn khúc:
- Việc chỉ có 1 mình thủ phạm là Luyện rất khó tin, liệu có phải Luyện biết án tối đa 18 năm nên nhận hết tội một mình để kẻ kia (hơn tuổi) thoát.
- Luyện khai và tại hiện trường chỉ thu hồi được vàng, không có chút tiền mặt nào, điều này là vô cùng phi lý vì gia đình bình thường nào cũng có chút tiền, cửa hàng vàng thì càng phải có một lượng tiền nhất định dùng mua bán hàng ngày, không thể chỉ có vàng. Vậy số tiền đó đi đâu?

Boing767

Xe điện
Em thì đang nghĩ cách nào để tử hình được thằng #, thằng luyện thì đẫu sao nó cũng bị pháp luật trừng trị rồi.
Cụ lại bạo miệng quá muốn thì cứ để trông đầu thôi , nhỡ may mai nó # thật thì cụ cũng bị hỏi thăm đấy ...kekkeke !

evka

Xe buýt
Cái này vẫn xử được các cụ ạ. Còn phúc thẩm và Giám đốc thẩm. Và Chủ tịch nước là người có thể quyết định việc có xử tử hay không thì ông ấy cũng có thể ra quyết định xử tử thằng Luyện. Em nghĩ bác S sẽ làm việc này vì nếu không sẽ loạn, tất cả bọn choai choai sẽ bảo nhau gây án trước 18 tuổi là yên tâm không bị xử tử. Hãy chờ xem hành động của bác S ra sao??!!
Vụ thằng L này làm em nhớ vụ thằng sát thủ giết gần trăm người bên Nauy ấy. Ngâm tôm mãi mà đã xử được nó đâu. Không thể làm trái luật được. Cũng chẳng ai dại ra lệnh xử tử nó (nếu có quyền), làm thế khác nào chính tay giết người, tội gì.
Sửa luật thì chắc chắn là không thể vì ảnh hưởng bởi rất nhiều yếu tố khác, chưa kể bọn rỗi hơi ở bển nhao nhao vào sủa nhân quyền này nọ. Cái cần nhìn nhận chỉnh đốn ở đây chính là xã hội, giáo dục và tính nghiêm minh của luật chứ không phải bản thân cái luật.
Chốt lại, chả có cách nào tử hình được thằng L cả. Vài tháng nữa rồi dư luận sẽ quên nó thôi và 18 năm nữa giang hồ tái xuất 1 cao thủ.

hoatra

Xe điện
sống phải theo luật pháp, tuy nhiên có những cái ko theo luật chính thống thì theo luật rừng

Thienphu

Xe tải
Luật là thế phải chấp nhận thôi, có mấy điều cần nói rõ sau:
- Án tối đa 18 năm giành cho người dưới 18 tuổi sẽ không được xem xét giảm án nên không có chuyện Luyện được tha tù trước hạn.
Theo em biết thì 1/3 án là xét giảm, 2/3 án là xét tha ( trên lý thuyết ) còn thực tế thì phải căn cứ vào nhiều thứ.....chứ em chưa thấy nói đến việc ko đc tha tù trước thời hạn ở VN cả - trừ loại tù nhân mà em tạm gọi là "tế nhị" nhé ( thì sẽ "ăn đủ, ở đủ" ) :P.Cái bác nêu hình như mới thấy ở nước ngoài - tòa án có quyền quyết định và can thiệp sâu vào quyết định giảm án sau này của phạm nhân ).Còn ở VN mình giảm án hay ko giảm án sau khi phạm nhân thụ án thì lại do trại giam nơi phạm nhân thụ án và do quyết định cuối cùng ở cục V26, trừ phạm nhân bị án tử hình thì mới liên quan đến quyết định xét tha của C.tịch nước!

Vịtxanh

[Tịch thu bằng lái]
Tuyên tử anh Luyện ở tòa thì không thể.
Nhưng vào tù rồi thì lại khác.
Thiếu giống gì lý do để mà tự chết.
Em chỉ dám nói đến thế. Mong các cụ tự hiểu :(

moonlight

Xe tăng
Thằng này vào trại chắc đại bàng sẽ xử lý nhanh thôi, các cụ nghĩ kế xử #` # 4` để mang lại lợi ích thiết thực cho cả Dân tộc chắc hay hơn nhiều! :D

cháu lên 3

Xe container
Bây giờ nó đủ 18 rồi đấy, chẳng lẽ phải để nó giết 1 người nữa mới được tử hình, em nhìn thằng này em thấy ghê rợn ^:)^