[Funland] Con các cụ các mợ trên thành phố… nhiều tiền học thêm lắm vào nhìn đây mà học tập

Minhnguyen1012

Xe hơi
Em thấy thi tập trung không hay vì mỗi trường cần có cách thức tuyển sinh và đề tuyển sinh riêng cho phù hợp với chiến lược của từng trường và nhu cầu xã hội.
Em đồng ý với bác. Điều buồn cười nhất là ông giáo viên dạy sinh học, ông bác sĩ chữa cho người, ông bác sĩ thú y, ông nuôi cấy mô... đều thi bằng một đề giống nhau dù rõ ràng yêu cầu về phẩm chất, tính cách, tư duy là rất khác nhau. Và còn nhiều ngành khác cũng y vậy.

Minhnguyen1012

Xe hơi
Đội làm hổ khẩu, trực ban ở Phường chỉ là Trung cấp thôi cụ. Đh làm ở TP, Cục, Bộ ... và tùy vào mqh.
Nhưng vô được trung cấp cũng phải giỏi lắm á bác, mà nhiều hs, nhất là con nhà khó khăn, lại có tinh thần vượt khó siêu đẳng nữa. Những em đó mà theo đường khoa học hay sản xuất thì xh được hưởng lợi không ít. Tiếc là dù sao cũng phải lo cơm áo gạo tiền đã. Mà giờ đại học đang xuống xã rất nhiều á

Ronin2016

[Tịch thu bằng lái]
Nhưng vô được trung cấp cũng phải giỏi lắm á bác, mà nhiều hs, nhất là con nhà khó khăn, lại có tinh thần vượt khó siêu đẳng nữa. Những em đó mà theo đường khoa học hay sản xuất thì xh được hưởng lợi không ít. Tiếc là dù sao cũng phải lo cơm áo gạo tiền đã. Mà giờ đại học đang xuống xã rất nhiều á
Đh xuống xã là làm sếp cụ ạ. Nhưng nói chung đất nước mình nó kì lạ lắm, khối CA, QĐ điểm thi tuyển lại cao hơn KT, Luật ... :D

Minhnguyen1012

Xe hơi
Đh xuống xã là làm sếp cụ ạ. Nhưng nói chung đất nước mình nó kì lạ lắm, khối CA, QĐ điểm thi tuyển lại cao hơn KT, Luật ... :D
Nói chung do điều kiện kinh tế quyết định bác ạ, cha mẹ các cháu cũng muốn con cái có cuộc sống ổn định, kinh tế vững vàng, nhất là các gia đình ở vùng nông thôn khó khăn. Học CA,QD được bao cấp toàn bộ + quyền lợi cho gia đình nữa. Một người đi ca là cha mẹ, vợ, con có bảo hiểm. Chưa kể nghề này cũng mang lại nhiều ưu thế trong cs.

Ronin2016

[Tịch thu bằng lái]
Nói chung do điều kiện kinh tế quyết định bác ạ, cha mẹ các cháu cũng muốn con cái có cuộc sống ổn định, kinh tế vững vàng, nhất là các gia đình ở vùng nông thôn khó khăn. Học CA,QD được bao cấp toàn bộ + quyền lợi cho gia đình nữa. Một người đi ca là cha mẹ, vợ, con có bảo hiểm. Chưa kể nghề này cũng mang lại nhiều ưu thế trong cs.
Thanh kiếm của Ảng mà :))

Ăn mày dĩ vãng

Xe điện
Cũng hơi oan vì Bộ giờ ko chủ trương 2in1 mà là Kì thi THPT QG thôi, ông trường nào dùng thì dùng, ko đủ thì tự tuyển. Đây nhiều trường ỉ lại quá nên mới gặp quả đề lạm phát. Cũng có cái hay là 1 phát thế cho chừa, năm sau lo mà xây dựng tiêu chí riêng. Xưa ĐH gào lên đòi tự chủ nhưng tuyển sinh vẫn nhờ Bộ.
cái này có lẽ CỤ nhầm ạ, về cơ bản thì trường nào chả mong tự chủ trong tuyển sinh,

Chienbinhbaoden

Xe buýt
Em đồng ý với bác. Điều buồn cười nhất là ông giáo viên dạy sinh học, ông bác sĩ chữa cho người, ông bác sĩ thú y, ông nuôi cấy mô... đều thi bằng một đề giống nhau dù rõ ràng yêu cầu về phẩm chất, tính cách, tư duy là rất khác nhau. Và còn nhiều ngành khác cũng y vậy.
Mấy năm nay ai quản lý mảng giáo dục ấy cụ nhỉ? Ko thấy ai nhận lỗi hay trách nhiệm j cả? Vậy mà dạy học sinh vâng dạ … xin lỗi …:D:)):-ss

Rong Ruổi

Xe container
Giờ mà thanh kiểm tra lại thì có khi lại đầy phốt giống mấy năm trước. Cho các địa phương tự chủ về thi như này thì nát hơn cả mứt

pisces_hn

Xe container
Bố mẹ thi hộ mà vào Bách Khoa thì hơi sai lầm rồi. Học khó xong lại bỏ thôi.

Cụ Nicolas

Xe buýt
Hàng chục ngàn học sinh giỏi, nỗ lực đã chôn vùi tài năng ở đâu đó. Em thấy có những hs rất giỏi rồi cuối cùng đi làm hộ khẩu, trực ca... Thật đáng tiếc.
Đúng thế. Thật đáng tiếc cho những học sinh có trí tuệ thông minh vượt bậc lại đi học AN, CS chỉ vì sợ thất nghiệp sau này và được bao cấp cơm ăn áo mặc. Đúng kiểu giấc mơ con đè nát cuộc đời con.

Em có đứa bạn sơ có cu con rất giỏi, cấp 3 học chuyên, hết 12 đc tuyển thẳng trường ngành trong khi co thể xin học bổng du học ngành công nghệ ở nước ngoài. Ông bô làm nghề buôn bán lặt vặt quyết cho con theo ngành vì thấy oai và không phải lo xin việc, sơ cho đi nước ngoài thì mất con. bla.bla.. Học xong được phân về 1 huyện ngoại thành, giờ yên tâm công tác, chờ lên sao lên vạch...

hanoibaby

Xe điện
“Tuy nhiên, theo thầy Đạt, sức học của các em cũng rất tốt. Nếu không tính điểm ưu tiên, trường cũng có đến 40 em trên 27 điểm.”
Nếu tính tỷ lệ học sinh >27₫ không cần cộng điểm… thì ngay cả trường chuyên Nghệ An cũng thua…. Quá xuất sắc..=D>
Chắc có Hội đồng thi riêng gióng như 50 chú CA nghĩa vụ 29.5 điểm vẫn trượt. Sang năm trường nào mời được ông này về làm CTHĐ thì lại ngon choét.

TrumpVietnam

Xe tăng
Bộ giao dục triển khai gộp kỳ thi tốt nghiệp vào kỳ thi Đại học và cho thi tại địa phương là cải lùi trong hoạt động thi cử của VN. Mô hình này nước ngoài có thể áp dụng đúng nhưng ở VN thì ko thể, vì khi tổ chức tại địa phương thì xảy ra vấn đề địa phương nào cũng làm mọi cách để con em mình có kết quả tốt nhất, chưa kể việc lãnh đạo tác động vào kết quả thi như vụ các tỉnh phía Tây Bắc là một ví dụ. Về điểm cộng khu vực bao nhiêu năm vẫn không hề thay đổi, các vùng miền gần như không có khoảng cách chênh lệch về kinh tế cho phát triển giáo dục nhưng vẫn bê nguyên xi điểm ưu tiên cho các vùng miền như vài chục năm trước là ko hợp lý. Đồng ý ưu tiên cho các vùng miền vùng sâu, vùng xa nhưng ko nên cho mức chênh lệch khủng khiếp 2 điểm, 2,5 điểm như hiện nay.
Em có đi qua cổng trường Dân tộc nội trú ở Huyện Ba Vì, toàn xe ô tô đẹp đón con tắc cả đg. Các cụ sẽ thấy chính sách bất cập như nào

TungThoc

Xe điện
Tuyên bố nổi tiếng của Nelson Mandela trong chuyến thăm trường đại học Nam Phi như sau:
"Để phá hủy bất kỳ quốc gia nào, không cần phải sử dụng đến bom nguyên tử hoặc tên lửa tầm xa. Chỉ cần hạ thấp chất lượng giáo dục và cho phép gian lận trong các kỳ thi của sinh viên.
- Bệnh nhân chết dưới bàn tay các bác sĩ của nền giáo dục ấy.
- Các tòa nhà sụp đổ dưới bàn tay các kỹ sư của nền giáo dục ấy.
- Tiền bị mất trong tay các nhà kinh tế và kế toán của nền giáo dục ấy.
- Nhân loại chết dưới bàn tay các học giả tôn giáo của nền giáo dục ấy.
- Công lý bị mất trong tay các thẩm phán của nền giáo dục ấy.
- Sự sụp đổ của giáo dục là sự sụp đổ của một quốc gia."
Em xin tặng cụ 100.000 mã lực được không?