Thảo luận Colorado Pickup Club

Huybungbu

Xe đạp
có bác nào chán rồi không? Chuyển nhượng em đi :D

us2vn

Xe đạp

Em là Ngọc 29C 571.32

Xe CamNhông

Xe đạp
Các cụ vui lòng cung cấp cả số dây thép để em lập danh sách chuẩn ạ

dau-tay

Xe tăng
Giá xe 2.8 at 1 cầu thế nào các cụ nhỉ. Dòng hight contry ý ạ

dau-tay

Xe tăng

blue_boy

Xe đạp
Cụ Công có bộ tem mê quá, em xin phép tải hình em nó về (làm tư liệu khi cần cụ nhé).
Mong sớm nhận đc hồi âm từ cụ.
Dưới đây là hình em Colorado khách em vừa lấy xe đầu tháng 02 đây ah:

Chào cụ, Cụ cứ lấy thoải mái cụ ơi. E sắp thay áo mới cho e nó rồi, đổi sang phong cách mới cụ ơi.

mabu44

Xe điện
Gửi các cụ đi Colo
Trưa mai (10/3) anh em Colo tập trung tại thị trấn Đông Anh offline
Anh em nắp cản trước ( độ tại xưởng bên Đông Anh ), độ đèn và lọc gió điều hòa cho Colo
Các cụ rảnh qua giao lưu, xây dựng, sẻ chia các kinh nghiệm cùng nhau nhé.
Các cụ cần thông tin cứ call em: 0912.684.015. mabu

Sleeping Dragon

Xe buýt

Sleeping Dragon

Xe buýt
Vâng. Em đang ngắm chỗ nào giá hợp lý làm con ạ
Giờ giá các đại lý ngang ngang nhau thôi, chỉ khác KM thôi cụ ạ. Nếu cần tư vấn cụ inbox số cho em, em giới thiệu người tư vấn cho cụ. :P

mabu44

Xe điện
Báo cáo nhà ta.
Hôm rồi, theo đúng lịch anh em Colo đã tập trung tại xưởng cơ khí nhà anh Hào để tiến hành căn chỉnh, hướng dẫn, sẻ chia kinh nghiệm sử dụng xe cùng nhau.

Góp vài tấm ảnh giao lưu chung

Hóng hớt cái giá nóc của cụ Long Tran

Em xin sẻ chia mấy vấn đề anh em học hỏi hôm vừa rồi.
1. Xe Colo ko hiểu sao hãng lại không lắp cái lọc gió điều hòa. Điều này là rất thiếu sót về độ an toàn không khí trong lành của chúng ta.
Để lắp đc cái lọc gió này, các cụ nên mua sẵn 1 cái, nên dùng loại than hoạt tính cho tốt, size vừa với xe Cruze luôn cho các bác muốn hỏi mua dễ tìm.
Đầu tiên các cụ tháo cái cốp phụ ra, bóp 2 bên vào chút là cái nẫy nó bung ra, sau đó tháo 3 con vít là OK

Các cụ sẽ nhìn thấy khoang để lọc gió điều hòa đã có sẵn, nhưng họ chưa khoét cái nắp nhựa ra, các cụ dùng dao khoét ra là OK.

Sau đó nhét lọc gió điều hòa vào, đậy nắp nhựa lại, bắt laị vít hoàn chỉnh là xong
Tổng thiệt hại tự làm rất hạt dẻ nhé.
2. Xe Colo có đèn gầm, tuy nhiên góc chỉnh có thể ko chuẩn nên ánh sáng phân tán, các cụ tháo ốp hốc bánh trước ra là thấy cái nẫy chỉnh, căn độ sáng ngang là OK.

3. Anh em chế cản trước theo thiết kế riêng, món này cụ Hào đã đo đạc thiết kế rất chuẩn, ko hàn xì, chỉ bắt bulong nhưng rất khỏe. Ống SUS304 60x3, khỏe vô đối, rất an toàn.
Anh em tự tháo lắp rất ổn, toàn các cụ tay to cả.

Lên hình rất ổn

Sau đó là đến màn độ đèn, đề nghị các cụ đc độ đèn vào up ảnh cho nhà ta học hỏi nào.

Màn này em phải về mua sữa cho con thành ra ko chụp ảnh đc.
Sau đó, như thường lệ là màn giao lưu tổng kết kinh nghiệm.

Anh em hoạt động đúng theo tiêu chí ngon bổ, rẻ, sẻ chia để cùng nhau học hỏi đc những cái hay, cái tốt, qua đó chăm sóc xế yêu đc tốt hơn.
Hẹn gặp các cụ trong dịp off gần nhất.

mabu44

Xe điện
Em bổ sung thêm mấy ảnh anh em độ đèn
Xe cụ chủ tịch

Xe đèn sáng nhất hội

Đôi phá sương chưa đến 500k của anh Hào

mabu44

Xe điện
Sắp có bữa off test địa hình cho bán tải, các cụ chú ý theo dõi để tham gia nhé. Nâng cao tay nghề lái xe , đảm bảo an toàn khi tham gia giao thông.

duc5574

Xe tải
Em bổ sung thêm mấy ảnh anh em độ đèn
Xe cụ chủ tịch

Xe đèn sáng nhất hội
Đôi phá sương chưa đến 500k của anh Hào
Ui chà, hay quá, em phải học vụ này rồi. Việc lắp cản trước và 2 cái đèn vàng hết bao nhiêu tiền đấy ạ, em cũng muốn lắp.

mabu44

Xe điện
Cụ đăng kí với cụ Hào nhé, cụ ấy tự chế tại xưởng. Anh em trong đội lắp hết rồi.

xmanvn

Xe buýt
Em chào các cụ ạ!

Dây thép trong túi em 091268091O
Mong được các cụ chỉ bảo nhiều :))
Đầu tiên cho em hỏi gara chính hãng nào tốt nhất hãy như nhau a, chỗ GP em lấy thì hơi xa?

Ah, em mới đọc bài này trên Facebook, xin ý kiến các cụ
MẸO VẶT: BẢO TRÌ XE HƠI (Ô TÔ) DÀNH CHO VIỆT KIỀU NGHÈO - NẾU BẠN CÓ XE HƠI CŨ THÌ CẦN ĐỌC.
Hai môn học về bảo trì máy bay và xe hơi, Thùy Trang ra trường với hạng A. Đây là mẹo vặt Thùy Trang nghĩ là chưa có ai chỉ cho bạn đâu.
Nếu các bạn giàu có, sắm được xe hơi đời mới thì không cần đọc, theo tâm lý chung, đa số phụ nữ thích đi xe hơi đời mới vì họ lo sợ xe bị hư giữa đường. Trên thực tế thì xe đời mới cũng hay nằm đường là chuyện thường. Cẩm nang nầy chỉ dành cho người nghèo đi xe cũ biết cách bảo trì xe hơi (ô tô), hoặc bạn muốn tìm hiểu ...
ĐIỀU BẠN CHƯA BIẾT: Các hãng xe hơi như Honda, Toyota đã sản xuất ra nhiều đời xe chạy tốt kể từ thập niên 70+, người Việt Nam chuộng xe Nhật vì Rẽ, Tốt, Bền, tuy nhiên nếu bạn chịu khó tìm hiểu thì có những đời xe cũ chạy bền hơn đời xe mới, vì sao?
Lúc đầu bị cạnh tranh nên các hãng xe cố gắng làm xe tốt và bền để lấy lòng khách hàng và tạo niềm tin, sau đó, vì vấn đề kinh doanh lợi nhuận nên kể từ năm 1996 trở đi, các hãng xe tìm cách "LÀM CHO XE HỎNG SỚM" để bạn phải mua xe mới. "LÀM HỎNG SỚM" ở đây có thể là sau 5 năm xe lưu hành mới xảy ra.
Nếu bạn biết MÁNH khóe gài làm cho xe hỏng sớm của các hãng xe hơi như Honda và Toyota thì xe của bạn sẽ chạy 20 năm tỉnh bơ thôi.
Khoan cãi chuyện là: "Làm gì có chuyện nầy, nếu các hãng xe hơi làm vậy thì sẽ bị mất niềm tin, khách hàng kiện thưa ra tòa, ai ngu làm chi vậy..." Câu trả lời là bạn sẽ KHÔNG biết cách gài của họ thì lấy đâu mà thưa với gửi, hơn nữa cách "làm hỏng" của kỹ sư các hãng xe hơi rất khéo và rất thông minh, đố bạn tìm ra!
CÁCH HOẠT ĐỘNG CỦA XE: Bỏ các phần máy móc rườm rà cho dễ hiểu, một chiếc xe ô tô hoạt động được do các phần phối hợp là Oxygen (air), Xăng (gas) và hệ thống xăng đốt lại EGR (exhaust gas recirculation). Xăng cần không khí để đốt tạo sức nóng và độ ép giúp cho các piston xe hơi đẩy lên xuống theo nhịp để quay trục bánh xe. ( Cứ tạm nghĩ vậy)
Trong xe hơi có phần máy (Engine) giúp máy nổ tạo hiệu ứng quay và phần hộp số (Transmission) để điều khiển trục quay theo phần nhấn chân gas của bạn.
Phần quan trọng các bạn cần biết là PHẦN GIẢI NHIỆT vì bất cứ máy móc nào cũng tạo ra nhiệt, vì vậy xe hơi có phần hồ nước (radiator) phía đầu máy để luân chuyển nước chạy vào máy bằng cái bơm (water pump) được kéo bằng sợi dây cáp quanh trục máy. Khi máy xe của bạn bị nóng thì cánh quạt nằm phía trước Radiator sẽ tự động quay để giúp giải nhiệt.
Cách "LÀM HỎNG SỚM" của các hãng xe là làm cho nhiệt của chiếc xe lên gần mức tối đa 220 độ F. Một khi nhiệt lên cao thì sức ép của hơi nước đẩy lên tới gần 20psi (Pounds per square inch).
Muốn tạo nhiệt để góp phần "phá hỏng xe" thì xe đời mới sẽ thiết kế bình đựng nước Radiator nhỏ hơn, hệ thống mở nước luân hoàn (thermostat) lúc xe nóng máy cao độ hơn (190-195psi) ... Đó là lý do vì sao những xe đời mới như đời 2014-2015, lúc mở nắp máy xe lên, bạn sẽ cảm thấy sức nóng hắt vào mặt nhiều hơn xe đời cũ trước năm 1996.
Khi Radiator (hồ nước) cao nhiệt thì sẽ làm hỏng phần Hộp Số dễ dàng hơn vì phần dầu (fluid) của hộp số (Transmission Fluid) sử dụng một phần đáy của Radiator để giải nhiệt. Đây là lý do vì sao nhiều xe đời mới bị hư Hộp Số.
Giải quyết chuyện nầy không khó, bạn cần mua một hệ thống giải nhiệt phụ cho Hộp Số (Transmission) rất rẽ gọi là transmission cooler khoản dưới 50USD và bạn ráp theo hình phía dưới bài là OK.
Khi có phần transmission cooler (rất nhỏ) để trước Radiator giúp giải nhiệt thì máy xe hơi của bạn sẽ bền hơn và hộp số sẽ khó hư hại.
Nếu bạn giỏi hơn về máy móc thì tìm mua hệ thống mở nước luân hoàn (thermostat) đúng 175psi -180psi thay vào thì xe hơi đời mới của bạn sẽ chạy bền, không sợ bị chết máy vì cao nhiệt. Nhớ là máy nóng giúp cho xăng đốt hiệu quả hơn, nhưng nóng quá sẽ hư hỏng máy dễ hơn (think!)
(*) Vì sao Thùy Trang biết nhiều như vậy? Vì phải làm việc sáng chế bộ điều nhiệt của phản lực nên buộc lòng tìm hiểu hết mọi thứ trên đời lol
Chúc các bạn có được chiếc xe chạy bền mãi mãi, không cần lo lắng nữa. Ai có xe hơi, máy bay, tàu bè có máy móc hư thì hú Thùy Trang một tiếng, mình sẽ hướng dẫn tận tình để sửa.
Nguyễn Thùy Trang

Chỉnh sửa cuối:

mabu44

Xe điện
Em nghĩ đơn giản là của bền tại người cụ à. Chẳng cứ đến oto, ngay cái xe máy thôi cũng chứng minh rõ hết rồi. Cụ cứ thay dầu định kỳ, chạy không ép tải, ép số thì xe có gì hỏng đâu, trừ các hao mòn cần thay thế khi sử dụng như lốp, acqui, má phanh, các loại dầu trợ lực, bôi trơn, nước mát..
Ngày xưa các cụ bảo xe máy phải dùng Honda, có ai thích Yama, Su đâu, thế mà nhà em có con Sirius đời 2001, chạy 15 năm rồi vẫn ngon choét. Và giờ thì thực tế chứng mình các dòng khác đâu có thua kém gì Honda, chưa kể còn có nhứng ưu điểm hơn. Từ đó suy ra tư tưởng Toy của dân ta cũng vậy thôi.