[Funland] Coin và chứng khoán, các cụ lỗ tới đâu rồi?

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Cực kỳ khó hiểu?
Gồng lỗ đến chết? trong khi chỉ cần cắt lỗ, short double là xong.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Vài ví dụ, để các bác hiểu như thế nào mới là "gồng đến chết".

Elders Limited đã từng là cái tên cực kỳ đình đám trong ngành khai khoáng của Úc những năm 200x. Elders đã đầu tư số tiền cực lớn, dự định đưa Elders lên tầm các công ty khai khoáng hàng đầu thế giới ... nhưng thất bại và vỡ nợ.

Giá cổ phiếu Elders tụt từ AU$250 về AU$5, hồi lên và chạy loanh quanh AU$10 ~ trong 10 năm nay, ngày "về bờ" của những cổ đông "tử thủ" khi giá AU$250, chắc phải chờ thêm vài chục năm nữa.

Chỉnh sửa cuối:

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Slater & Gordon cũng là một cái tên cực kỳ đình đám trong ngành khai khoáng của Úc những năm 201x. Tham vọng của Slater & Gordon cũng tương tự như Elders Limited vài năm trước (đầu tư số tiền cực lớn, dự định trở thành công ty khai khoáng hàng đầu thế giới) và ... ngã đau hơn cả Elders.

Giá cổ phiếu Slater & Gordon tụt từ AU$600 về dưới mức một Đô Úc (từ 2016 cho đến nay, đã là 6 năm). Chưa biết ngày nào "về bờ".

Chỉnh sửa cuối:

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Vài ví dụ, để các bác hiểu như thế nào mới là "gồng đến chết".

Elders Limited đã từng là cái tên cực kỳ đình đám trong ngành khai khoáng của Úc những năm 200x. Elders đã đầu tư số tiền cực lớn, dự định đưa Elders lên tầm các công ty khai khoáng hàng đầu thế giới ... nhưng thất bại và vỡ nợ.

Giá cổ phiếu Elders tụt từ AU$250 về AU$5, hồi lên và chạy loanh quanh AU$10 ~ trong 10 năm nay, ngày "về bờ" của những cổ đông "tử thủ" khi giá AU$250, chắc phải chờ thêm vài chục năm nữa.
Cháu đang đưa ví dụ chỉ về những công ty thua lỗ vỡ nợ, như vậy không chính xác để bảo vệ quan điểm. Chú nghĩ cháu nên đưa ví dụ về nhũng công ty ở trạng thái kinh doanh bình thường hoặc suy giảm nhưng không quá tồi tệ.

Mr. Bonjames

Xe tải
Nhà cháu chơi chứng đến nay hơn 10 năm rồi, tổng kết lại là lỗ. Ví như hôm nay lãi tí, mai mốt lại lỗ sập mặt, lại AQ là trừ đi phẫn lãi thì chỉ lỗ tí vv... Mà vấn đề chơi ck làm mất tập trung làm ăn việc khác kinh nên nhà cháu quyết định dứt con nghiện này.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Cháu đang đưa ví dụ chỉ về những công ty thua lỗ vỡ nợ, như vậy không chính xác để bảo vệ quan điểm. Chú nghĩ cháu nên đưa ví dụ về nhũng công ty ở trạng thái kinh doanh bình thường hoặc suy giảm nhưng không quá tồi tệ.
"Tử thủ đến chết" có thể thoát một vài lần, nhưng không thể thoát cả đời trading. Cho nên không đủ bản lãnh cắt lỗ nhanh như lật bàn tay, thì trước sau cũng chết thôi ạ.

Smile1102

Xe container
"Tử thủ đến chết" có thể thoát một vài lần, nhưng không thể thoát cả đời trading. Cho nên không đủ bản lãnh cắt lỗ nhanh như lật bàn tay, thì trước sau cũng chết thôi ạ.
Nếu làm trading thì chắc chắn bài học đầu tiên cần học là cắt lỗ.
Với ng đầu tư ko phải làm trading thì chọn cty tốt, tài sản ổn, lãi thật, tiền mặt thật, có chia cổ tức đều cả tiền mặt và cổ phiếu, thi thoảng ngó tí và cứ vứt đấy 5-10 năm cũng okie. Ngoài ra chắc chắn phải chọn đa dạng danh mục đầu tư và có theo dõi thị trường, và tình hình kinh doanh của cty.
Đấy là quan điểm đầu tư của em.

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Có vẻ cháu đang tránh trả lời trực tiếp vào câu nói của chú.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Có vẻ cháu đang tránh trả lời trực tiếp vào câu nói của chú.
Không có quá trình suy giảm nào là "bình thường" cả, tất cả đều có nguyên nhân. Chỉ có nhà đầu tư không đủ bản lãnh cắt lỗ, mới coi là "bình thường". Cháu không muốn trả lời trực tiếp câu hỏi, vì cháu không thích sa vào tranh luận, trong khi mọi người đã mất quá nhiều tiền ạ.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Bác có ít coin và ck thôi, ko bõ công theo dõi và bán, nên để kệ thôi, cũng ko cần quan tâm tới nưã. Dân ko chuyên nên ko thích mua bán nhiều.
Giải thích như bác, cháu đã hiểu ạ.
Còn nêú coi quá trình suy giảm đang diễn ra là "bình thường", thì cháu chỉ lắc đầu, thôi thì tiền của người khác, thích đốt thế nào là quyền của họ thôi ạ.

đại dương xanh 08

[Tịch thu bằng lái]
Có cụ bản lãnh quá cắt đến tận gốc kia kìa :)) .

Mr. Bonjames

Xe tải
Giờ tự tử vì chứng với coi ghê nhỉ. Hồi sập sàn khi covid bắt đầu vào VN dân CK có ai tự tử đâu. Nhưng bây giờ thì... toàn các chứng sĩ, coin sĩ mới.
Chết chứng là chết bệnh chết tật, may ra còn cứu được chứ chết coin là chết bất đắc kỳ tử luôn.

Smile1102

Xe container
Giải thích như bác, cháu đã hiểu ạ.
Còn nêú coi quá trình suy giảm đang diễn ra là "bình thường", thì cháu chỉ lắc đầu, thôi thì tiền của người khác, thích đốt thế nào là quyền của họ thôi ạ.
Bác nghĩ dân đầu tư chuyên thì phải tuân thủ nguyên tắc nghiêm ngặt, cắt lỗ chắc là bài phải học đầu tiên.
Bác đầu tư tí ti coi như theo dõi thị trường, tầm 2-3 tháng lương. Công việc cũng bận nên ko mất thời gian vào đó đc.

Coin e đọc báo thấy các cụ bảo chắc về 13k :)

Ryan848

Xe container
Túm váy là thiếu khách quan phỏng cụ?

chinhpham7983

Xe buýt
Vẫn cười đc là ngon cụ ạ. Cụ lỗ coin hay ck?
Em dự tầm 1-2 năm tới lại có thêm đợt báo lỗ vì BDS nữa, có khi còn khủng hơn.
Bđs thì chỉ là ngồi trên đống đất, hàng năm phải đóng phí mà chưa bán được chứ không lỗ 🤣

koala2020

[Tịch thu bằng lái]
Không Luna mợ ạ, vừa mua 20 usd Luna hôm trc được hẳn 1tr đồng.
Em thì mua ETH, IMX, Chainlink, chủ yếu là ETH.
Anyway, nhà em gần như ko mất vốn nên cảm thấy cũng bình thường.
Các khoản coin và ck em coi là đầu tư rủi ro nên chỉ đầu tư một khoản mà mất thì thôi chứ hoàn toàn ko ảnh hưởng tới cuộc sống.
Giờ mợ vẫn ôm ETH à? Trong downtrend thì chỉ có ôm tiền mặt hoặc ko thì BTC, chứ ôm altcoin, kể cả ETH cũng rủi ro vô cùng. StETH/ETh hiện đang mất peg, ngày càng nhiều, rủi ro là rất lớn. Ngoài ra việc chuyển sang POS là rất bất định cho ETH.

Smile1102

Xe container
Giờ mợ vẫn ôm ETH à? Trong downtrend thì chỉ có ôm tiền mặt hoặc ko thì BTC, chứ ôm altcoin, kể cả ETH cũng rủi ro vô cùng. StETH/ETh hiện đang mất peg, ngày càng nhiều, rủi ro là rất lớn. Ngoài ra việc chuyển sang POS là rất bất định cho ETH.
Vâng em lâu chả ngó đến nữa, tổng em chỉ mua có 7000usd thôi nên cũng ko có gì phải xoắn, coi lên xuống xem thế nào.
Chính là chồng em cơ ạ. Mà danh sách chồng em ôm thì em cũng ko biết.
Chỉ biết năm ngoái em bắt nộp 1 tỷ, năm nay thi thoảng xin thêm đâu đc 300-400tr rồi.
Nên em cũng không quan tâm, cứ ko lấy tiền của em đi đầu tư là đc.
Mà tiền của em thì em lại mua đất, cũng khó thanh khoản phết :D.
Thế là tụi em giờ đang còng lưng đi cày ạ.