[Funland] Có vụ đốt chung cư mini nhà số 4, ngõ 60 Phú Đô

banmotnucuoi

Xe lăn
Hoá ra em gái này có chồng rồi à, tình yêu của em ko những bị gia đình người yêu ngăn cấm mà cả gia đình nhà chồng ngăn cấm:))
Sống đc với người vợ ntn 5 năm công nhậ ông chồng giỏi thật

Sonduong.BMV

Xe container
Hoá ra em gái này có chồng rồi à, tình yêu của em ko những bị gia đình người yêu ngăn cấm mà cả gia đình nhà chồng ngăn cấm:))
Ly thân 3 năm rồi cụ ạ.

DaDieuchienxu

Xe container
Mình đã từng gặp một người mà sau đó thì vốn đã đa nghi càng mất lòng tin luôn.
Nói dối pha lẫn nói thật, nói chung họ nói sang A thì cứ phải hiểu sang B.
Đẻ ba đứa con với ba người vẫn vợt dc anh xxx Cao to đẹp trai, mà anh kia kết hôn rồi mới biết. Chửi ck như hát hay lừa đảo các kiểu con đà điểu.
Mà cả nhà họ cùng nhau đóng kịch dc luôn ý.
Nhưng thừa nhận là xoay chuyển cực giỏi. Và diễn ở mọi tình huống.
Nói chung sau khi biết có người tính cách vậy mà rất thành đạt, em từ đó kg vội kết luận bất cứ một ai.
Ko liên quan lắm nhưng xin cam đoan rằng cả dòng họ Đà điểu bọn mình ko hề lừa đảo ai cả. Và mấy đứa Đà diểu cái cũng rất ngoan hiền, ko biết & ko thể chửi chồng như hát.:(

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
1) Chung cư mini không có vật liệu cháy lan các tầng, việc đầu tiên là mở cửa ra thấy khói thì không được chạy ra cầu thang - sẽ bị thiếu oxi, ngộ độc khói và mất kiểm soát. (Đám cháy ở cùng mặt bằng đang đứng đã phải bò sát chân tường để định nghĩa hướng + lấy ô xi và hạn chế khói độc);
2) Quay lại phòng, đóng cửa, vừa điện thoại gọi cứu hỏa vừa dấp nước chăn ga quần áo,... chèn kín các khe cửa ngăn khói vào phòng, chuẩn bị khăn mặt ướt để che mũi; ra ban công hoặc cửa sổ quan sát khói/ hướng gió và kêu cứu; vào phòng vệ sinh kiểm tra cửa sổ thông gió, tắt quạt hút (nếu có).
* Trường hợp này em tin là đủ thời gian để được hỗ trợ và dập tắt đám cháy, hoặc cháy hết số xe máy bên dưới là sẽ dừng.
Chỗ em từ học sinh lớp 10 là 3 năm liền cũng được hướng dẫn cơ bản thoát hiểm, thao tác sử dụng bình bột ABC
Cụ nói lý thuyết thì đúng nhưng thực tế thì muôn kiểu.
Vụ này đấy người thoát được. Chứ cứ chốt cửa.trong phòng thì dễ chết hơn.
Có thể chạy lên, chạy xuống, bịt mặt, nín thở... chứ vào phòng đóng cửa thì khó.

PenII

Xe buýt
Cái quán karaoke là phòng kín bưng, có cửa thoát hiểm nhưng bị bịt kín. Trong phòng là các vật liệu xốp khói cực độc. Ở trong không gian kín thế thì chịu.

Ở đây là phòng chung cư mini, có cửa sổ, có thể có hoặc ko có ban công (mà chắc là không có ban công). Tình huống khác hẳn nhau.

Vậy theo cụ nên hành động thế nào để sống lâu nhất có thể trong trường hợp này?
Cám ơn cụ đã quan tâm đến em, em không định tranh luận với cụ , vì cụ đã hỏi thì em xin trả lời thoát ra khỏi nơi cháy càng sớm càng tốt, còn thoát ntn thì tùy tình huống tùy hoàn cảnh, kể cả thoát ra mặt thoáng kêu cứu hoặc tính tiếp cũng được , chứ ở lại hên xui cụ ạ

Chỉnh sửa cuối:

Le d

Xe hơi
Chổ thoát nước của bếp tầng trên không kín cơi nới hở thấm nước xuống la phong bếp của tầng dưới từ chổ nối bị hở tại là nguyên nhân
bị khói bay ra la phong và bị chuột chui bằng chứng chuột sống trên la phong của các tầng dưới

LX_060616

Xe buýt
Cám ơn cụ đã quan tâm đến em, em không định tranh luận với cụ , vì cụ đã hỏi thì em xin trả lời thoát ra khỏi nơi cháy càng sớm càng tốt, còn thoát ntn thì tùy tình huống tùy hoàn cảnh tùy hoàn cảnh, kể cả thoát ra mặt thoáng kêu cứu hoặc tính tiếp cũng được , chứ ở lại hên xui cụ ạ
Vụ này đặc điểm cháy khác với quán Karaoke, lúc phát hiện cháy là quá muộn để chạy xuống (cụ xem trên clip);
Thực tế là số xe máy ở đây ít, không có vật liệu cháy lan các tầng, mức nhiệt cháy ở tầng để xe cũng không đủ để gây bức xạ tự cháy ở trong các phòng đóng kín cửa ra hành lang và cầu thang.
Còn việc phi xuống cầu thang qua đám khói lửa để thoát ra khi đám cháy diễn ra như trong căn nhà này không là giải pháp tối ưu.

LienPhuong

Xe điện
Sao mà tới 3 năm mà chồng lẫn thằng bồ đều không hay biết ? Không hiểu mấy người này bị làm sao nhỉ ?
Cách đây chục năm trên webtretho có mợ khoe ngoại tình được 10 năm mà cả chồng và bồ (có vợ) đều yêu thương cơ, chồng không hề biết.

LX_060616

Xe buýt
Vâng thế cháy xe máy trong chung cư ở trong SG thì thế nào cụ? mô hình tương tự chỉ nhỏ hơn thôi cụ
Vụ SG cháy hơn trăm xe máy, 13 ô tô, trên diện tích sàn 1000 m2 nó khác cái chung cư mini có sàn 50 m2 chứ cụ. Nguồn cháy, nhiệt độ và khói hoàn toàn khác xa nhau. (ở comment #316 đầu tiên em đã nói về vấn đề này)

PenII

Xe buýt
Vụ SG cháy hơn trăm xe máy, 13 ô tô, trên diện tích sàn 1000 m2 nó khác cái chung cư mini có sàn 50 m2 chứ cụ. Nguồn cháy, nhiệt độ và khói hoàn toàn khác xa nhau. (ở comment #316 đầu tiên em đã nói về vấn đề này)
-Vâng , em thấy cụ thông tin các vụ cháy khá đầy đủ, em chỉ thấy là vụ này khả năng dập cháy sớm , chứ cháy cả cái sàn đầy xe như thế cụ có đảm bảo khói không làm thương vong không? Khói bay khắp nơi , nhựa chắc chắn cũng nhiều, cụ nhỉ
-Vụ Kara ở HN, có video anh cứu hỏa ngồi ở lối thoát hiểm phía sau tòa nhà , chắc cụ nhớ. Như vậy những người kia không chạy rõ ràng là sai lầm cụ nhỉ ?
-Cái nữa lối thoát hiểm là lối nguy hiểm , nhập viện toàn những người chạy xuống đó , như vậy có thể kết luận nhà chung cư này không đảm bảo phòng cháy chữa cháy không cụ ?
-Còn tất nhiên nếu bắt buộc phải xuống thì chăn hay khăn nhúng nước chắc được , nhưng nó chỉ là lí thuyết thôi, thực tế hoảng loạn , đông người , nhiệt tỏa ra rất lớn, chả ai nói trước được điều gì
-Nếu có thể cụ cho sơ đồ PCCC của tòa nhà này để thảo luận chắc nhiều người đưa ra được phương án tối ưu ạ. Đằng nào thời gian cũng không quay lại được

LX_060616

Xe buýt
-Vâng , em thấy cụ thông tin các vụ cháy khá đầy đủ, em chỉ thấy là vụ này khả năng dập cháy sớm , chứ cháy cả cái sàn đầy xe như thế cụ có đảm bảo khói không làm thương vong không? Khói bay khắp nơi , nhựa chắc chắn cũng nhiều, cụ nhỉ
-Vụ Kara ở HN, có video anh cứu hỏa ngồi ở lối thoát hiểm phía sau tòa nhà , chắc cụ nhớ. Như vậy những người kia không chạy rõ ràng là sai lầm cụ nhỉ ?
-Cái nữa lối thoát hiểm là lối nguy hiểm , nhập viện toàn những người chạy xuống đó , như vậy có thể kết luận nhà chung cư này không đảm bảo phòng cháy chữa cháy không cụ ?
-Còn tất nhiên nếu bắt buộc phải xuống thì chăn hay khăn nhúng nước chắc được , nhưng nó chỉ là lí thuyết thôi, thực tế hoảng loạn , đông người , nhiệt tỏa ra rất lớn, chả ai nói trước được điều gì
-Nếu có thể cụ cho sơ đồ PCCC của tòa nhà này để thảo luận chắc nhiều người đưa ra được phương án tối ưu ạ. Đằng nào thời gian cũng không quay lại được
- Nhà này gọi là chung cư mini, thực tế nó là cái nhà nhỏ ngăn phòng độc lập để cho thuê; không có hệ thống pccc chuẩn. Khi cháy, khói sẽ theo lối cầu thang lên tum- mà tum là cái lồng sắt chống trộm, ai chạy lên đó nguy cơ ngạt khói rất cao vì không leo ra mái nhà hàng xóm được.
- Tổng số xe khoảng 15 cái => tổng số lít xăng khoảng 50, cháy nhiều khói nhưng nhiệt không cao và không quá lâu.
- Nhà này không có lối thoát hiểm, chỉ có thang bộ bình thường và đã đầy khói lửa ở chân thang, chạy xuống chưa kịp mở nổi cửa ra ngoài đã sặc khói. Người chạy xuống em đánh giá là không có kỹ năng, chạy liều mạng (Chung cư xịn khi có cháy thì cầu thang thoát hiểm được kích hoạt bơm tăng áp => khói không vào được).
* Vụ Karaoke không đánh giá được- vì khách vào đó hầu hết đi tăng 2, phòng kín cách âm, nhạc to, 90% không còn tỉnh táo ngay cả khi không có cháy cũng đi sai hướng, trong lúc khói mù hỗn độn biết đâu là cửa thoát hiểm; sẽ rất khác với người sống tại căn nhà này.

lạc lối

Xe điện
Nói chung toàn mù dở gặp nhau , yêu đé.o gì 3 năm mà chưa chán

Linhcuuhoa

Xe hơi
- Nhà này gọi là chung cư mini, thực tế nó là cái nhà nhỏ ngăn phòng độc lập để cho thuê; không có hệ thống pccc chuẩn. Khi cháy, khói sẽ theo lối cầu thang lên tum- mà tum là cái lồng sắt chống trộm, ai chạy lên đó nguy cơ ngạt khói rất cao vì không leo ra mái nhà hàng xóm được.
- Tổng số xe khoảng 15 cái => tổng số lít xăng khoảng 50, cháy nhiều khói nhưng nhiệt không cao và không quá lâu.
- Nhà này không có lối thoát hiểm, chỉ có thang bộ bình thường và đã đầy khói lửa ở chân thang, chạy xuống chưa kịp mở nổi cửa ra ngoài đã sặc khói. Người chạy xuống em đánh giá là không có kỹ năng, chạy liều mạng (Chung cư xịn khi có cháy thì cầu thang thoát hiểm được kích hoạt bơm tăng áp => khói không vào được).
* Vụ Karaoke không đánh giá được- vì khách vào đó hầu hết đi tăng 2, phòng kín cách âm, nhạc to, 90% không còn tỉnh táo ngay cả khi không có cháy cũng đi sai hướng, trong lúc khói mù hỗn độn biết đâu là cửa thoát hiểm; sẽ rất khác với người sống tại căn nhà này.
Vụ karaoke nặng do mặt tiền của quán đó có cái bảng quảng cáo và sau cái bảng quảng cáo đó là lớp thép để che mặt tiền các tầng chứ Ko xây bằng gạch đặc,khi cháy nó nung cái tấm đó bức xạ nhiệt vào trong và gây cháy lan,nên đối với pccc thì quan trọng nhất là lối thoát nạn và ngăn cháy lan theo phương dọc và phương ngang ạ.Trong trường hợp trên e Ko có bản vẽ nhưng đoán nhà này cao tầng,tầng 1 để xe,1 thang bộ giữa nhà chia các tầng,vậy nên khi xảy ra cháy khói sẽ theo thang bộ nhiễm khói toàn bộ toà nhà,phương án thoát chỉ có thể lên mái,còn nếu Ko thì đành ở trong phòng,lấy khăn ướt bịt kín các khe hở và cầu nguyện

LX_060616

Xe buýt
Nhà này có 6 tầng x 4 phòng = 24 phòng trọ cho thuê, có 1 cầu thang lên, có lối dẫn lên tum và chỉ vừa 1 người, trong nhà không có vật liệu cháy lan khi bức xạ nhiệt, lối lên tum chỉ vừa một người và không phải ai cũng biết, trong điều kiện khói phụ nữ và trẻ em khó thoát bằng lối này.
Một vài cụ phản biện ý kiến của em và dẫn chứng vụ cháy chung cư, cháy Karaoke nhiều người chết.
Nhưng vụ này khác hoàn toàn về diện tích/ quy mô, vật liệu, không gian và thời điểm phát hiện cháy. Nên em mới nhận xét là người có kiến thức + kỹ năng sẽ có quyết định tốt nhất là đóng cửa phòng, chèn chặn khói, mở cửa sổ/ ban công sau khi quan sát khói/ hướng gió và kêu cứu (lúc này mới chập tối); người thiếu kiến thức/ hoặc mất bình tĩnh sẽ hành động theo bản năng dẫn đến sai sót lớn hơn.
* Nhà em rộng và nhiều cửa ra vào nhưng vẫn có bình cứu hỏa, bọn trẻ được dạy thoát hiểm/hướng dẫn sử dụng; dạy chuyển tư thế ngồi trên xe khi nghe khẩu lệnh chuẩn bị va chạm (đi chơi xuyên Việt và các cung đèo Tây Bắc),... ít nhất sau này chúng nhớ cho bản thân an toàn và có thể giúp được người khác khi hữu sự.

Nhà này có 6 tầng x 4 phòng = 24 phòng trọ cho thuê, có 1 cầu thang lên, có lối dẫn lên tum và chỉ vừa 1 người, trong nhà không có vật liệu cháy lan khi bức xạ nhiệt, lối lên tum chỉ vừa một người và không phải ai cũng biết, trong điều kiện khói phụ nữ và trẻ em khó thoát bằng lối này.
Một vài cụ phản biện ý kiến của em và dẫn chứng vụ cháy chung cư, cháy Karaoke nhiều người chết.
Nhưng vụ này khác hoàn toàn về diện tích/ quy mô, vật liệu, không gian và thời điểm phát hiện cháy. Nên em mới nhận xét là người có kiến thức + kỹ năng sẽ có quyết định tốt nhất là đóng cửa phòng, chèn chặn khói, mở cửa sổ/ ban công sau khi quan sát khói/ hướng gió và kêu cứu (lúc này mới chập tối); người thiếu kiến thức/ hoặc mất bình tĩnh sẽ hành động theo bản năng dẫn đến sai sót lớn hơn.
* Nhà em rộng và nhiều cửa ra vào nhưng vẫn có bình cứu hỏa, bọn trẻ được dạy thoát hiểm/hướng dẫn sử dụng; dạy chuyển tư thế ngồi trên xe khi nghe khẩu lệnh chuẩn bị va chạm (đi chơi xuyên Việt và các cung đèo Tây Bắc),... ít nhất sau này chúng nhớ cho bản thân an toàn và có thể giúp được người khác khi hữu sự.
Cho em hỏi cụ đc ai hướng dẫn là khi cháy thì cố thủ trong phòng đợi dập lửa thế cụ. Với trình độ cứu hỏa của các bác cứu hỏa nhà ta, cụ lại đi khuyên người ta ở trong nhà đợi cứu á, bó tay. Cụ xem vụ cháy năm ngoái, nhà mặt phố năm ngoái do ô tô bị cháy đc livetrym, người trong nhà gọi cứu hỏa, đợi cứu, chết cả nhà kia kìa, cứu hỏa đến, còn chả làm sao mà phá đc cái cửa sắt.

robertlang8282

Xe tải
Cho em hỏi cụ đc ai hướng dẫn là khi cháy thì cố thủ trong phòng đợi dập lửa thế cụ. Với trình độ cứu hỏa của các bác cứu hỏa nhà ta, cụ lại đi khuyên người ta ở trong nhà đợi cứu á, bó tay. Cụ xem vụ cháy năm ngoái, nhà mặt phố năm ngoái do ô tô bị cháy đc livetrym, người trong nhà gọi cứu hỏa, đợi cứu, chết cả nhà kia kìa, cứu hỏa đến, còn chả làm sao mà phá đc cái cửa sắt.
vụ ấy ở quảng ngãi. quá đau xót

Lại một vụ đi tìm tình yêu mà bị người noài ngăn cảm à cụ? :))

Le d

Xe hơi
Cháy bên trong nhà thì các bạn hạn chế chạy loạn trong nhà va tập trung phòng kiên cố ít đồ nhất không cây cối khó cứu hộ và 2 người vào phòng kĩ thuật chứa hệ thống báo cháy ( phòng có máy lạnh và máy phát điện riêng cung cấp hệ thống báo cháy này gồm (đàu báo khói)+ cháy ( camera cầu thang) ) xem khói vào phòng nào rồi nếu máy báo khói còn hoạt động trên trần để xác đính tầng nào khói và bị cháy.

Nếu báo có khói tầng thấp như tầng 1 có thể lên mái nhà
Nếu khói cháy tầng giữa và cách mái nhà 2 tầng thì tạm leo đến mái nhà ( thang cứu hộ treo ban công tầng giữa lên tầng mái) có gió to để nhảy sang nhà kế bên (khi nóng quá và gió giảm nóng)
Nếu đám cháy cháy tầng mái thì thoát xuống ban công tầng thấp đợi cứu hoả .

Chỉnh sửa cuối:

LX_060616

Xe buýt
Đây là ý kiến cá nhân em trên cơ sở kiến thức và kỹ năng em có, cộng với tình huống trong căn nhà cụ thể mà em đánh giá được.
- Vụ cụ nói em chưa biết căn nhà ra sao, cháy ô tô còn có vật liệu cháy xung quanh nữa không ? Và thời điểm cháy ? (Ví dụ đêm muộn sẽ khác, vì khi phát hiện thì nguồn nhiệt quá lớn, cứu hỏa đến chỉ phun nước ngăn cháy lan là chính)
- Còn căn nhà này: xem clip cháy gần hết chiếc xe máy mà chưa ai phát hiện chạy xuống, vậy là quá muộn khi cầu thang và hành lang đầy khói độc, khi không đánh giá được ngọn lửa ở bên dưới, em sẽ không thể xách theo trẻ con chạy xuống được (nó không nín hơi được như người lớn, di chuyển chậm, dễ bỏng hô hấp); chạy lên tum thì không có lối thoát ra, cũng bị ngộ độc do khói bốc lên.

Chỉnh sửa cuối: