Cờ tướng

Minh Ngoc

Xe tăng
Các cụ thành lập CLB cờ tướng OF đi. Thỉnh thoảng gặp gỡ giao lưu. Ngày nghỉ cụ nào thich chơi PM cho em.

KhuongDuy

Xe điện
Các cụ thành lập CLB cờ tướng OF đi. Thỉnh thoảng gặp gỡ giao lưu. Ngày nghỉ cụ nào thich chơi PM cho em.
Em ủng hộ luôn 2tay, 3chân:21:. Cụ thành lập CLB đi:41:. Dùng luôn thớt này hoặc lập thớt mới. Em rảnh chủ nhật. (b)

FeRAM

Xe điện
Em nghĩ cụ tham khảo nhiều về khai cuộc(khoảng 26 nước đầu). Tùy theo sở trường của cụ là công hay thủ, cụ đi tiên hay đi hậu mà khai cuộc khác nhau. Em không dám học khai cuộc vì sợ sẽ quá đam mê. Và cụ học thêm về tàn cuộc. Người biết tàn cuộc là người biết chơi cờ.
Chúc cụ thành GM(b)
Muốn oánh được cờ tàn phải khai cuộc không chết đã, cụ ơi. Em chỉ đánh một mình với máy cho vui thôi. Khai cuộc không ngon, chưa được chục nước nó đã bắt sạch quân của em rồi.

Đánh cờ tàn mới thích, học khai cuộc làm giề:)):)):))
Học khai cuộc để cầm cự đến lúc nó tàn, :21:

Potay roài, dạo này anh không có khách nên ngồi vuốt râu oánh cờ nữa phỏng? :77::77: 5D để lâu bị mốc đấy :69::69:
Dạo này hay mất ngủ, ban đêm, chỉ lôi 5D ra lau được thôi, :21::21::21:

Không cụ nào bày cho em cách khai cuộc à? Hay là có quyển sách nào nó dạy, thì mách em với.

datinh

Xe container
Không cụ nào bày cho em cách khai cuộc à? Hay là có quyển sách nào nó dạy, thì mách em với.
Em mách nhá
cụ sang bên Thăng Long Kì đạo mà kiếm
Nó là cái 4r cụa hội khoái cờ quạt - điều binh khiển tướng sang sông hãm thành

KhuongDuy

Xe điện
Muốn oánh được cờ tàn phải khai cuộc không chết đã, cụ ơi. Em chỉ đánh một mình với máy cho vui thôi. Khai cuộc không ngon, chưa được chục nước nó đã bắt sạch quân của em rồi.

Về lý thuyết khi khai cuộc cần nhanh chóng xuất động lực quân,đồng thời các quân chính Xe Pháo Mã cần thông thóang linh họat, chiếm cứ vị trí thuận lợi, Bố trí lực quân hợp lý, bảo trì tính nhịp nhàng đồng bộ và liên kết của lực quân. Đó là tông chi của khai cuộc, củng là nguyên tắc cơ bản khai cuộc. Nguyên tắc xuất động các quân chính nhanh chóng là dựa trên lực chiến đấu của lực quân, quân có lực chiến đấu càng mạnh thì phải càng cố gắng xuất động càng sớm. Xe là quân chủ lực của 3 quân, hành động chớp nhóang, uy lực lớn nhất. Ở giai đoạn khai cuộc xe co' nhiều công năng , như uy hiếp Mã Pháo đối phương, bắt Chốt, đổi Chốt , thông Mã, công kích nhược điểm đối phương và chi diện nhược điểm phía mình, thậm chí trực tiếp uy hiếp Tướng đối phương. Vì thế o giai đoạn khai cuộc xuất động Xa là ưu tiến số một.

O giai đoạn khai cuộc , một mặt phai nhanh chống xuất động quân cho chủ lực, để sớm chiếm vị trí công thủ có lợi, một mặt phải chú ý đến tính nhịp nhàng đồng bộ và liên kết của lực quân. Tức chỉ về lưc quân phải phát triển cân đối, phân bố lực quân phải không dày - không thưa. Quá dày sẽ dể bị ùng tắc, lực quân khó thể hoạt động. Quá thưa thì khó có thể phối hợp tác chiến, giảm thấp lực chiến đấu của lực quân.

cụ tham khảo thêm khai cuộc "Mai Hoa Phổ"-Đó là cuốn sách được đánh giá dạy khai cuộc rất hay hoặc Quất Trung Bí của Chu Tấn Chinh(Quyển này chủ đạo về trận thuận pháo và thiên về tấn công)

BÍ QUYẾT ĐÁNH PHÁO ĐẦU
Trước tiên Pháo vào cung,
So ra mạnh vô cùng.
Mã luôn giữ Chốt giữa,
Sĩ lên che Tướng trung.
Tượng cần Xe yểm trợ,
Cho hai cánh nên bung.
Nêu đem Pháo lâm trận.
Mã sang sông theo cùng.

Chỉnh sửa cuối:

KhuongDuy

Xe điện

Khai cuộc có thể yếu nhưng trung cuộc và tàn cuộc mà cụ cao hơn thì không sợ lắm vì kết quả cuối cùng vẫn là tàn cuộc mà cụ.
Tùy từng đối thủ chơi mà cụ chuyển từ khai cuộc sang trung cuộc sang tàn cuộc khác nhau. Ví dụ, nếu đối thủ mạnh về khai cuộc mà yếu về tàn thì cụ nên nhanh chóng đưa bàn cờ về tàn cục...

KhuongDuy

Xe điện

Người học khai cuộc rất tốt cho căn bản đánh cờ. Nhưng nếu không biết cách chuyển trận mà chỉ học thuộc lòng thì khi gặp đối thủ đi lạc trận sẽ lúng túng không biết xử lý thế nào(Em đã gặp cao thủ chuyên đánh khác trận rồi-Vô chiêu thắng hữu chiêu:21:)

hungbk

Xe máy
Ý tưởng hay đấy, bác nào máu nhất thì đứng ra lập CLB cờ tướng đi, Hội họp cafe cà pháo có bàn cờ mang theo thì vui lắm. Tôi có bộ cờ và bàn cờ cứng lắm đập nghe cứ choang choác, bác nào mà đánh cờ với em mà hoãn thì phải rụt tay thật nhanh chứ mà để em đập một nhát thì nát tay có ngày:21::21::21: Các bác vào ủng hộ đi

KhuongDuy

Xe điện
Ý tưởng hay đấy, bác nào máu nhất thì đứng ra lập CLB cờ tướng đi, Hội họp cafe cà pháo có bàn cờ mang theo thì vui lắm. Tôi có bộ cờ và bàn cờ cứng lắm đập nghe cứ choang choác, bác nào mà đánh cờ với em mà hoãn thì phải rụt tay thật nhanh chứ mà để em đập một nhát thì nát tay có ngày:21::21::21: Các bác vào ủng hộ đi
Em xin ủng hộ! Ghi tên em vào danh sách điếu đóm hầu cờ các cụ(b)

Website
joombooking.com
Khai cuộc có thể yếu nhưng trung cuộc và tàn cuộc mà cụ cao hơn thì không sợ lắm vì kết quả cuối cùng vẫn là tàn cuộc mà cụ.
Tùy từng đối thủ chơi mà cụ chuyển từ khai cuộc sang trung cuộc sang tàn cuộc khác nhau. Ví dụ, nếu đối thủ mạnh về khai cuộc mà yếu về tàn thì cụ nên nhanh chóng đưa bàn cờ về tàn cục...
Tàn cuộc các cụ mới vào nghề có thể chơi theo saola, em thấy nó chơi nhiều nước tàn cuộc chiếu hết cờ rất hay. Mà mình nhìn nó đánh mới biết, chứ bình thường cứ nghĩ là ko thể chiếu hết được

KhuongDuy

Xe điện
Ơ thế không cụ nào đứng ra thành lập hội ah???

Junio

Xe đạp
hay wa em cũng thích chơi cờ tướng..(b)(b)(b)

wfun

Xe tăng
Chơi trên máy, bác nào thử nước đầu tiên là lên tướng chưa? Máy nó nghĩ mất độ nửa tiếng, chắc không có nước đấy trong các loại khai cuộc :D
Em thử rồi, mình khai hỏa lên tướng - nó lên tốt:21::21::21:

Meo Thamlam

Xe lăn
Website
www.cognotiv.vn
Bác ra Bờ Hồ mà chầu rìa các Cụ, học hỏi được khối thứ:))

KhuongDuy

Xe điện
Không thì Cụ ra vườn hoa Trấn Vũ nhá. CN nào E chả ở đấy :)):)):))
Ở Hà Nội, cờ tướng vỉa hè có nhiều nơi. Còn cờ tướng độ tiền thì ngày xưa có 2 sới là Ngõ Trạm và Đội Cung(Bây giờ chỉ còn sới ngõ trạm)-Ở đó các cụ có thể tha hồ mà độ tiền thoải mái. Lùi lại lịch sử cờ tướng cách đây vài chục năm nổi tiếng có kỳ vương đất bắc Nguyễn Tấn Thọ, thấp hơn 1 chút có ngũ tốt.