Có phải xe e bị hỏng phanh tay k ạ !

NQN

Xe tăng
Chào cc. Xe em nay đánh lên cầu dốc để rửa xe. E làm đúng quy trình là phanh chân sau đó phanh tay rồi trả về P rồi nhả phanh chân nhưng xe vẫn bị tụt khoảng 30cm và có tiếng kêu kịch cái ạ. Cc cho e hỏi có phải phanh tay xe e hỏng k ạ và hộp số xe e có vấn đề j ko ạ ! Em cảm ơn cc !

GẠO GẠO

Xe hơi
Bác lên cầu vẫn để nổ máy, về N kéo phanh tay, nhả phanh chân từ từ xem xe có bị trôi không?

NQN

Xe tăng

GẠO GẠO

Xe hơi
Chẳng ảnh hưởng mấy. Lúc bị thế bác báo vào số bị nặng đúng không?

GẠO GẠO

Xe hơi
Sau bác nên làm theo quy trình: Về N kéo phanh tay, nhả phanh chân, về P, tắt máy như vậy là chuẩn. Xe bác chắc phanh tay là phanh cơ nên khi bác kéo dốc cao lực chưa đủ xe vẫn bị trôi một ít mới dừng. Vì vậy khi bị trôi xe bác đang để P nên trong hộp số nó có chốt cài nên lực xe toàn bộ dồn vào chốt đó nên khi vào số thì bị nặng 1 phát. Hỏng thì không hỏng ngay được nhưng về lâu về dài cứ bị thường xuyên thì sẽ bị gẫy chốt đó trong hộp số lắm. Vì vậy bác nên là theo quy trình mà tôi hướng dẫn. Phanh tay của bác kéo mà không ăn lắm thì bác nên căng thêm(trường hợp phanh chân vẫn ngon tức là má chưa mòn). Nếu thường xuyên đỗ ở dốc cao thì bác nên tìm hai viên gạch hoặc khúc gỗ chèn bánh, và đánh lái bánh trước thường về phía phải để nhỡ may khi xe chẳng may tự trôi thì nó sẽ ko trôi thẳng mà nó sẽ trôi vào tường hay lề đường gì đó đỡ nguy hiểm.

NQN

Xe tăng
Sau bác nên làm theo quy trình: Về N kéo phanh tay, nhả phanh chân, về P, tắt máy như vậy là chuẩn. Xe bác chắc phanh tay là phanh cơ nên khi bác kéo dốc cao lực chưa đủ
xe vẫn bị trôi một ít mới dừng. Vì vậy khi bị trôi xe bác đang để P nên trong hộp số nó có chốt cài nên lực xe toàn bộ dồn vào chốt đó nên khi vào số thì bị nặng 1 phát. Hỏng thì không hỏng ngay được nhưng về lâu về dài cứ bị thường xuyên thì sẽ bị gẫy chốt đó trong hộp số lắm. Vì vậy bác nên là theo quy trình mà tôi hướng dẫn. Phanh tay của bác kéo mà không ăn lắm thì bác nên căng thêm(trường hợp phanh chân vẫn ngon tức là má chưa mòn). Nếu thường xuyên đỗ ở dốc cao thì bác nên tìm hai viên gạch hoặc khúc gỗ chèn bánh, và đánh lái bánh trước thường về phía phải để nhỡ may khi xe chẳng may tự trôi thì nó sẽ ko trôi thẳng mà nó sẽ trôi vào tường hay lề đường gì đó đỡ nguy hiểm.
Vâng. Vậy xe e vẫn đi bt k sao ạ. Nếu gãy chốt mình có biết dc luôn k ạ

GẠO GẠO

Xe hơi
Muốn biết bác tìm chõ nào hơi dốc(dốc thấp để sao nhả phanh xe tự trôi nhẹ) thì bác không keo phanh tay nữa và về P xem xe có bi trôi không, nếu không trộ là còn ngon.

lee way way

Xe hơi
Chắc cụ đỗ trên dốc hơi cao rồi [-X

NQN

Xe tăng
Muốn biết bác tìm chõ nào hơi dốc(dốc thấp để sao nhả phanh xe tự trôi nhẹ) thì bác không keo phanh tay nữa và về P xem xe có bi trôi không, nếu không trộ là còn ngon.
Nếu trôi thì đi cả hộp số hả cụ hay thay mỗi chốt khóa P thôi ạ

GẠO GẠO

Xe hơi
Hỏng đâu thay đấy thôi