[Funland] Có phải xã hội hiện tại không dành cho người tử tế hả cccm

mimi2023

Xe tải
Em quan sát từ nơi làm việc đến bên ngoài, người tử tế giờ thiệt thòi nhiều quá. Xã hội giờ coi trọng giá trị đồng tiền và những kẻ khôn vặt xảo trá. Người tử tế muốn được bình yên với sự tử tế của mình phải chấp nhận bị thua thiệt và đè nén. Lâu dần em thấy những người tử tế quanh em họ dần trở nên vô cảm với thế thời. Nghĩ mà buồn!
Cho dù có như vậy thì kệ họ đi, mình hãy cứ làm tốt, sống tốt phần mình đã. Một XH muốn phát triển tốt đẹp thì phải có cá nhân tốt chứ giờ ai cũng bi quan, vị kỉ, nghĩ rằng mình tốt mà ông kia xấu thì ích gì? Thế cứ kéo nhau tụt lùi mãi à?
Việc họ ko tử tế là của họ, nghiệp họ tạo ra thì họ phải chịu. Còn trước tới giờ, những gì đi trái với quy luật tự nhiên sẽ bị thải loại, thanh lọc hết. Chưa kể vận 9 này kéo dài 20 năm sẽ đầy người tèo. Cụ cứ chờ xem.

vienboca

Tháo bánh
Sản phẩm của 1 cụ trên otofun với thợ dán phim kinh nghiệm 20 năm bao hanh trọn đời đây các cụ; kính lái bị bọt khí, kính sau rộp, kính sườn bên phụ xước, bên lái rộp, nói chung gần như hỏng hết

Chỉnh sửa cuối:

otothanglong

Xe điện
Em quan sát từ nơi làm việc đến bên ngoài, người tử tế giờ thiệt thòi nhiều quá. Xã hội giờ coi trọng giá trị đồng tiền và những kẻ khôn vặt xảo trá. Người tử tế muốn được bình yên với sự tử tế của mình phải chấp nhận bị thua thiệt và đè nén. Lâu dần em thấy những người tử tế quanh em họ dần trở nên vô cảm với thế thời. Nghĩ mà buồn!
Cụ sống ở môi trường nào mà phức tạp thế, các cụ xưa đã dạy " đi với bụt mặc áo cà sa, đi với ma thì mặc áo giấy " cụ có hiểu không ?. Cá nhân em cũng vậy môi trường nào mình cũng phải thay đổi mà thích nghi, và 1 điều tối quan trọng hãy sống thực tế lo cho gia đình tử tế, giáo dục con cái đàng hoàng là đã góp phần nhân tố nhỏ giúp xã hội tử tế rồi, ra xã hội thì mình tự thích nghi nhưng hãy tử tế ứng xử trước với mọi người, chứ đừng cau có rồi lại bắt người khác phải tử tế với mình em ví dụ thế. Còn phán xét em chịu ngẫm lại mình đã tốt đâu mà dám chỉ chích họ này nọ, xã hội mà muôn hình muôn vẻ.

TRÂU VÀNG II

Xe tăng
Sao cccm có vẻ đen đủi, những người sống xung quanh toàn là người thiếu tử tế, thậm chí cặn bã các kiểu.
Cháu may mắn hay thế nào đó mà môi trường xung quanh phải đến 99% người tử tế, thi thoảng lắm mới gặp người chưa tốt nhưng mà hiếm khi lắm ạ.
Do thị lực kém, ko nhìn qua đc lớp vỏ đấy mợ

TRÂU VÀNG II

Xe tăng
Dạ

Khách quan mà nói, người tử tế họ không đặt nặng hơn thiệt khi họ sống và làm điều tử tế. Và thế họ mói là/làm người tử tế.
Kẻ đắn đo suy tính thiệt hơn không những chỉ cho riêng mình mà còn nhòm ngó ai thiệt ai hơn mới thấy người tử tế thua thiệt.
Vậy nên người tử tế, người tốt thì họ vẫn làm người tử tế một cách rất tự nhiên, vô tư ạ. Họ không hề có suy nghĩ rằng mình phải đánh đổi, phải thua thiệt để mà làm người tử tế.
Họ thua thiệt, ấy là do góc nhìn của kẻ không tử tế nhìn nhận họ đấy chứ. Có phải họ thấy họ thua thiệt đâu ạ.
Họ là thánh hả cụ ? Hay là Phật ?
Người tử tế cũng là người. Họ cũng có những trăn trở, những so đo, so sánh mà

stone_lamp

Xe điện
Em nói thật là em đồng ý với cụ

Isu_zu

Tháo bánh
Việc chấp nhận sự thiệt thòi là thước đo của sự tử tế. Còn đồng tiền thì luôn có sức mạnh ko gì cản nổi từ xưa đến giờ, và nếu ko vô cảm với thời thế thì sức cụ làm đc cái gì nhỉ =)).
Có vẻ quan sát của cụ cũng ko có gì mới cả.

Isu_zu

Tháo bánh
Em thấy em sống tử tế cũng không hề thấy thiệt.
Đảo điên thì lại gặp phường điên đảo, rồi cũng tự sinh tự diệt.
Việc gì mình thấy đúng thì làm, kệ họ thôi.
Chưa có ai uống rượu tự nhận mình say, và cũng chưa có ai tự nhận mình sống ko tử tế cụ ạ. Chỉ là tương đối thôi.

cusao

Xe lăn
Đúng là ngay nay con người có nhiều mánh khoé trong ứng xử hơn ngày trước. Tuy nhiên, người tử tế vẫn nhiều hơn rất nhiều những kẻ bất lương xảo trá...Nếu không phải thế thì Xh đã loạn như thời tiền sử rồi....Hãy cứ tử tế cho chính mình đã, đừng vội kết luận võ đoán

ong dat

Xe tăng
Không phải hết người tử tế, mà tiêu chí về người tử tế giờ nó thay đổi theo sự tiến hóa của loài người.

TUCSON9389

Xe điện
Cảm nhận của 1 cá nhân không đại diện cho số đông, ko phản ánh thực trạng XH được, em thấy vẫn rất nhiều người tử tế, cuộc sống nhiều năng lượng tích cực truyền cho mọi người xung quanh.
đúng, cái mà họ tiếp xúc được chỉ là 1 góc nhìn trên 100 triệu góc nhìn. e thì cảm nhận có tốt, có xấu, tùy nhân duyên và cách ứng xử của mình

sontung89

Xe tăng
Xã hội có một số sự tử tế giả tạo mà các cụ nghĩ là nó tử tế thôi, động đến miếng bánh lợi ích thì mới rõ bản chất con người.
Xã hội vẫn có người tử tế nhất là quan hệ bạn bè trên phương diện bình đẳng. Còn các cụ đi làm thuê, thương trường thì mới nhận rõ vấn đề hiện tại ntn. Xã hội mình từ trên xuống vẫn vậy, vẫn là tranh giành lợi ích quyền lực dẫn dến ở dưới mọi người cũng bằng cách nào đó tranh giành dẫm đạp lên nhau để giành lợi ích về bản thân mình
Một số người ngay cả ngoài nhà nc chỉ cần có chút quyền lực trong tay là sẽ tìm cách đưa lợi ích về phần mình một cách bất chấp, dẫn đến xh hiện tại chỉ có lợi ích cá nhân là trên hết, các giá trị còn lại để là rẻ rúng lắm.
Xã hội nếu tiếp tục theo hướng đi này thì chỉ 10 20 năm nữa là bắt đầu sang bên kia của sườn dốc và đi xuống không thể đi lên được nữa khi mà FDI rút, dân số già hóa, tài nguyên cạn kiệt, mọi nguồn lực quốc gia hết là lúc suy tàn

Nowherelands

Xe buýt
Cái này đặc biệt đúng với môi trường biên chế công chức nhà nước, kiểu buộc con người ta phải thay đổi bản chất như vậy. Các môi trường khác thì 50/50 thôi, cũng có người nọ người kia.

tranthanhhaist

Xe tăng
Như thế nào thì được gọi là người tử tế cccm nhỉ? Em thật em k biết chính xác nó như thế nào á!

Nowherelands

Xe buýt
Sản phẩm của 1 cụ trên otofun với thợ dán phim kinh nghiệm 20 năm bao hanh trọn đời đây các cụ; kính lái bị bọt khí, kính sau rộp, kính sườn bên phụ xước, bên lái rộp, nói chung gần như hỏng hết
Nếu cụ là người tử tế thì đừng bao che cho cái xấu, có bằng chứng cụ thể cứ mạnh dạn bóc phốt để mọi người biết đường mà tránh.

Hacking

Xe tăng
OTFer không có nghĩa là tất cả “ tử tế “ mà cụ 😂

cairong_2011

Xe container
Người tử tế, tốt vẫn có nhiều trong XH. Tuy nhiên do niềm tin của dân chúng dần dần mất đi do nhiều vụ việc của các quan tham (kể cả người được mọi người ngưỡng mộ ...), Phật giáo .... nên các việc làm của người tốt cũng bị chìm đi. Bản thân họ cũng ko muốn phơi bày công việc tốt đó ra để khoe hay làm màu. Chưa kể mới kể thôi đã bị cả cộng đồng mạng lao vào bình loạn, khen ít mà chê nhiều

vienboca

Tháo bánh
Nếu cụ là người tử tế thì đừng bao che cho cái xấu, có bằng chứng cụ thể cứ mạnh dạn bóc phốt để mọi người biết đường mà tránh.
tổng dán kính hết 7,5tr, khi mang xe về mính đã thấy kính lái bị bọt, đt cho cụ ấy cụ ấy bảo dán nước để 1,2 ngày xé hết,yên tâm bảo hành trọn đờ, khi mình kiểm tra kỹ ảy xe thì : kính lái bị bọt khí khoảng 5cm, rộng 2cm ngay dưới gương chiếu hậu, kính sau xe bị rội, bong, đường cắt phim nhom nhem, kính bên lái bi rộp do bụi, kính bên phụ bị xước nhiều vệt do thợ dán, minhf đã mang xe đến để cụ đó xác nhận và cuj ấy bảo dán lại, mính không đồng ý vì ko tin vào tay nghề của thợ. Cụ ấy đồng ý và hẹn 1,2 hôm hoàn lại tiền, đến hơn 1 tháng sau (hom qua) cụ ấy hoàn lại 2,5tr/7,5tr

cusao

Xe lăn
tổng dán kính hết 7,5tr, khi mang xe về mính đã thấy kính lái bị bọt, đt cho cụ ấy cụ ấy bảo dán nước để 1,2 ngày xé hết,yên tâm bảo hành trọn đờ, khi mình kiểm tra kỹ ảy xe thì : kính lái bị bọt khí khoảng 5cm, rộng 2cm ngay dưới gương chiếu hậu, kính sau xe bị rội, bong, đường cắt phim nhom nhem, kính bên lái bi rộp do bụi, kính bên phụ bị xước nhiều vệt do thợ dán, minhf đã mang xe đến để cụ đó xác nhận và cuj ấy bảo dán lại, mính không đồng ý vì ko tin vào tay nghề của thợ. Cụ ấy đồng ý và hẹn 1,2 hôm hoàn lại tiền, đến hơn 1 tháng sau (hom qua) cụ ấy hoàn lại 2,5tr/7,5tr
Em nghĩ đây không phải khái niệm "tử tế", em hiểu đây là đạo đức kinh doanh.
Khái niệm về "tử tế" em hiểu nghĩa rộng hơn như kiểu luân lý. Cụ thể như mình cho đi mà không có nhu cầu đáp lễ. Hoặc đã nhận sự tự nguyện của ai thì nên tìm cách đáp lễ tinh tế chứ không phải trả bằng tiền....

thosandocu

Xe buýt
Định nghĩa " tử tế " cũng rất mông lung và theo cảm tính, nếu ai đó làm cho mình thỏa mãn về vật chất hoặc lĩnh vực nào mà việc đó có thể hoặc ảnh hưởng tới người thứ 3 nhưng mình cũng vẫn sẽ coi người đó là " người tử tế ".