[Funland] Có phải trẻ sinh ra bị điếc thì thường dẫn đến câm?

atoxet

Xe tăng
Em họ em bị điếc và đương nhiên là câm. Ko nghe thấy gì, ko bắt chước lại ngôn ngữ đc, do đó ko nói đc, chỉ ú ớ phát ra âm thanh thôi. Nhiều cái nó bức xúc mà vì ko nói được nên nó rất dễ nổi khùng lên :(
Hồi cấp 2 em học ở cạnh trường dạy trẻ câm điếc nội trú, to nhỏ đủ cả, đúng là tụi nó rất dễ nổi khùng, nhưng bù lại rất tình cảm, cảm giác bọn nó rất quí mình sau khi mình đã chơi cùng (bọn em thỉnh thoảng đá bóng với bọn nó)

Vasa

Xe buýt
Cái này gần như là chắc chắn rồi. Còn nhiều trường hợp không điếc nhưng mà câm, em gặp 2 trường hợp

xuantien_mobis

Xe lăn
Kiểm tra xem cháu có bị tự kỷ ko cụ? Nếu chưa biết nói nhưng nghe và hiểu người khác nói, tương tác với mọi người bình thường (ví dụ bảo con lấy điều khiển tivi, đóng mở cửa… con nghe và làm đúng thì chắc do chậm nói thôi ạ.
Các hoạt động khác của cháu bình thường như những đứa trẻ khác ạ

namson229

Xe điện
Vì điếc sẽ không nghe được gì nên cũng không bắt chước phát âm theo giọng cha mẹ của chúng. Các cụ mợ đã thấy trường hợp nào như thế chưa ạ?
hình như thế, điếc bẩm sinh, ko nghe dc tiếng lên ko bắt chước để phát âm... hà nội có trường dạy trẻ câm điếc xã đàn

Amethyst2020

Xe buýt
Các hoạt động khác của cháu bình thường như những đứa trẻ khác ạ
Trên 2 tuổi chưa biết nói thì cần cho đi khám và can thiệp cụ ạ. Cho dù là nguyên nhân gì, hoặc chỉ là chậm nói đơn thuần, thì có can thiệp vẫn hơn. Trẻ chậm nói thường phát triển chậm hơn chúng bạn về mặt kỹ năng xã hội nếu ko dc can thiệp sớm, thiệt thòi cho cháu. Còn người bình thường ko quan tâm sâu lĩnh vực này, đôi khi nhìn cháu vẫn vui vẻ hoạt bát cứ nghĩ cháu bt, nhưng chưa chắc đâu ạ. Em có con chậm nói nên em tìm hiểu nhiều lắm. Giờ con em 3t, sau 1 năm can thiệp cũng có thể coi là bình thường, cháu tiếp thu tốt, vui vẻ nhanh nhẹn, nhưng thực ra vẫn yếu một vài kỹ năng cần cải thiện thêm. Ko chủ quan được ạ.

xuantien_mobis

Xe lăn
Trên 2 tuổi chưa biết nói thì cần cho đi khám và can thiệp cụ ạ. Cho dù là nguyên nhân gì, hoặc chỉ là chậm nói đơn thuần, thì có can thiệp vẫn hơn. Trẻ chậm nói thường phát triển chậm hơn chúng bạn về mặt kỹ năng xã hội nếu ko dc can thiệp sớm, thiệt thòi cho cháu. Còn người bình thường ko quan tâm sâu lĩnh vực này, đôi khi nhìn cháu vẫn vui vẻ hoạt bát cứ nghĩ cháu bt, nhưng chưa chắc đâu ạ. Em có con chậm nói nên em tìm hiểu nhiều lắm. Giờ con em 3t, sau 1 năm can thiệp cũng có thể coi là bình thường, cháu tiếp thu tốt, vui vẻ nhanh nhẹn, nhưng thực ra vẫn yếu một vài kỹ năng cần cải thiện thêm. Ko chủ quan được ạ.
Vâng, cảm ơn lời khuyên, chia sẻ thực tế của cụ, em sẽ góp ý với bố mẹ cháu

ubisapro

Xe trâu
điếc bẩm sinh thì nghe làm sao được mà học nói@@

dogolegia

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
dogolegia.vn
Chính con nhà em cũng hơn 2 tuổi chưa nói được tiếng nào. Em cũng lo quá.đi khám thì tai, lưỡi bình thươngf. Cháu cụ đi kiểm tra tai & lưỡi xem sao🏷
Con em cũng mới đi bấm thắng lưỡi bị ngắn cụ ạ. Để đến lúc học nói con nói cho tốt ạ

Minhnd

Xe điện
Chúng ta thử học ngoại ngữ qua tivi tắt tiếng (không có phụ đề) xem có nói đc hay không?

cưỡi chổi

Xe lăn
Do ko nghe thấy nên ko học phát âm chuẩn được. Ngay cả cụ có người giúp việc mà tiếng địa phương trong thời gian cháu đang học nói hoặc dưới 5 tuổi sẽ khiến trẻ em bị ảnh hưởng nặng nề theo tiếng địa phương và khó sửa giọng nói đấy ạ.
Chuẩn ạ. Đúa cháu họ em từ bé bố mẹ đã cho xem điện thoại và chuyên nghe và xem các bài hát, phim thiếu nhi của miền nam. Giờ nói bị loạn. Giọng nam giọng bắc lẫn lộn

toyennha

Xe lăn
Cụ ơi. Em còn 4 tuổi mới biết nói đây
Cụ trể hơn em. Em 3 tuổi bắt đầu bập bẹ. Hồi bà Nội còn sống bà kể em về chơi hàng xóm thấy em to đùng ra nói chuyện với em . em ko nói lại chỉ cười bị hàng xóm nói, thằng này khinh người. Làm bà Nội phải giải thích nó to vậy chứ chưa biết nói

toyennha

Xe lăn
Chuẩn ạ. Đúa cháu họ em từ bé bố mẹ đã cho xem điện thoại và chuyên nghe và xem các bài hát, phim thiếu nhi của miền nam. Giờ nói bị loạn. Giọng nam giọng bắc lẫn lộn
Con em cũng vậy nè. Mẹ giọng bắc, bà nội bắc, em giọng nam. Sống ở HCM. Nên phát âm thì tùy theo người đối thoại mà hắn nương theo. Nhưng từ địa phương thì toàn nam.
Ba lấy cho Nhím cọng dây thung (ko dùng dây chun)

jang

Xe tăng
Điếc bẩm sinh thì sinh ra không biết nói chứ không phải câm. Họ vẫn phát ra các âm nhưng do không nghe được nên không thành từ ngữ. Còn câm thì bị tổn thương cơ quan phát âm mà không phát được ra âm. Giờ đẻ ra là họ đã cho khám khiếm thính ngay để có biện pháp đối ứng sớm rồi bị điếc vẫn có thể học nói. Chỉ ngày xưa mới có chuyện đến 4, 5 tuổi không chịu nói mới đi khám thì mới biết là điếc dẫn đến can thiệp muộn nên ko nói được. Bạn ông già em đi bộ đội bị nhiễm chất độc da cam, sinh ra thằng ku lớn cũng bị trường hợp điếc bẩm sinh. Gia đình cho nó đi học trường câm điếc Nhân Chính thì ngoài ngôn ngữ ký hiệu, người ta cũng dạy nó phát âm thì cũng ra tiếng nhưng không được rõ như người bình thường. Đấy là ngày xưa còn giờ can thiệp sớm thì em nghĩ cũng chậm hơn so với các bạn bình thường 1, 2 năm thôi.

hai.tranhr

Xe container
Cụ có thể chia sẽ chi tiết hơn không ạ?
Cháu nhỏ nhà iem gần 3 tuổi rồi nhưng chưa nói rõ từ được ạ. Cứ ngân nga nhưng không nói được, dù cháu nó rất hoạt bát năng nổ.

Amethyst2020

Xe buýt
Cháu nhỏ nhà iem gần 3 tuổi rồi nhưng chưa nói rõ từ được ạ. Cứ ngân nga nhưng không nói được, dù cháu nó rất hoạt bát năng nổ.
Sau Covid trẻ bị giảm chú ý, chậm nói tăng đột biến. Con cụ 3t chưa nói rõ thì là chậm nói, tuy nhiên có kèm theo rối loạn phát triển khác ko thì cần đi đánh giá chuyên môn.

Em thảo qua vài câu hỏi cụ tự trả lời về cháu xem ạ:
1. Cháu có tương tác mắt ko? Nói chuyện có nhìn người đối diện ko? Gọi có thưa ko?
2. Có biết chỉ ngón tay trỏ vào đối tượng mình muốn ko?
3. Có hiểu mệnh lệnh, sai vặt được ko?
4. Có biết bắt chước, chơi giả vờ ko?
5. Có biết chơi ghép hình khối vào đúng vị trí ko?
6. Có biết kiên nhẫn chờ tới lượt chơi ko?
7. Vận động tinh các ngón tay thế nào (cầm bút, tô màu)?
8. Mức độ ngôn ngữ hiện tại ntn? Đã nói rõ được từ đơn, đôi nào chưa?
….
Tạm thế đã, em cũng ko phải chuyên gia nên chỉ phác thảo vài nét như vậy. Chứ còn tốt nhất thì 3t chưa biết nói thì nên đi khám trung tâm ạ. Em nghĩ ko nên tới Viện Nhi vì họ khám qua loa và hay trầm trọng hoá vấn đề, hay kê thuốc thang ko cần thiết nữa.

sskkb

Xe tăng
Cụ có thể cho đi khám ở viện Nhi để biết nguyên nhân còn biết hướng điều chỉnh nếu cần.