Có phải FOCUS tốn xăng không- Các cụ cùng Test nào

davidjames11197

Xe đạp
Tết vừa rồi tớ đổ đầy bình, nhìn cái hình bình xăng trên bản điều khiển báo 510km tương đương với 55 lít. Khi đi chơi xong về nhà kiểm tra đồng hồ đo quảng đường chạy hết 349km (2/3 đường trường,1/3 đường nội ô). Nhìn lên đồng hồ xăng, kim chỉ ngay vạch giữa. Nghĩa là tớ đã chạy hết 27.5 lít cho quảng đường 349km. Làm bài toán chia tớ thấy FC chạy 100km chỉ tốn 7.8 lít. Thật tuyệt vời.

bslong

Xe hơi
Website
www.stockbiz.vn
Mà trong thực tế làm gì có chuyện Focus ăn nhiều hơn Altis đến những 2L/100km đâu, em nghĩ đi trong thành phố chắc chỉ hơn chưa đến 1L còn đi đường trường chắc chắn là ăn hơn không đáng kể. Đúng là nhiều người mua xe tham bát bỏ mâm quá :77:
Cái giá của một chữ ... TOY :P:P:P

Chỉnh sửa cuối:

thumotty

Xe buýt
[/i]

Hai cụ tính toán chi ly quá làm em cũng ngứa máu tổng hợp thêm. Gửi Tiết kiệm 144 Tr của cụ Thumotty vào ngân hàng lãi suất bèo lắm 10% năm thì mỗi năm lòi ra 14,4 Tr lãi, Gấp 3.5 lần con số 3.936.000 của cụ bác sĩ Long.

Vậy lợi xăng 2.5 lần (đã trừ 1 lần Focus uống 2 lít) của 2 lít so với Altis nếu lấy lãi trợ giá xăng. Suy ra di Focus thì lợi xăng 2.5x2 = 5 lít xăng/ 100 km so với Altis nếu mỗi tháng đi 1000 cây hay tầm 8-5 = 3 lít / 100 cây số, chỉ bằng air blade. Ngoài ra sau năm năm đổi xe cũng còn 144 Tr trong nân hàng.

Em cũng tự pó tay cho cách tính lợi xăng như vậy lun :)):))
Quả này mấy anh em có thể làm đề tài luận án tiến sĩ về mức độ tiết kiệm xăng của FF ấy chứ.

Sonbh

Xe tăng
Hi các cụ !
Em kể cho các cụ một câu chuyện có thật ngay tại phòng em làm luôn. Đợt em lấy xe tổng cộng tiền khi đăng ký là 550.000.000 VND. Còn một đồng chí em cùng phòng mua Corolla nhập khẩu 1.6 Xli với giá 37.4 K USD = 733.040.000 + 50.000.000 (thuế và đăng ký ) = 783.040.000. Số tiền chênh lệch là : 233.040.000 VND theo các cụ đổ xăng thì đến bao giờ mới hết số tiền trên :)):)):)):)). Và sau khi một số anh em chạy FC của em đều bảo cái giá của chữ Toy chát quá, corolla đi vừa ồn , vừa yếu hơn mà đắt hơn nhiều thế :77::77::77:

Thang N.

Xe tăng
Em cũng chỉ cần cái số tiền vênh váo để mua xe Toy LD cũng đủ đổ xăng cho con Focus của em nhòe rồi đấy chứ.

Em muốn post một hình ảnh minh họa mức tiêu thụ nhiêu liệu của con FF 1.8 AT của em lên nhân chuyến em lạng sơn nhưng không biết post thế nào, có cụ nào biết bày cho em cái. Có lẽ, em không nói ngoa, yêu FF về khoản uống xăng lắm(l)

Hay là em gửi cho cụ nào rành để cụ post giùm em nhá.

mrfangfap

Xe hơi
[/i]

Hai cụ tính toán chi ly quá làm em cũng ngứa máu tổng hợp thêm. Gửi Tiết kiệm 144 Tr của cụ Thumotty vào ngân hàng lãi suất bèo lắm 10% năm thì mỗi năm lòi ra 14,4 Tr lãi, Gấp 3.5 lần con số 3.936.000 của cụ bác sĩ Long.

Vậy lợi xăng 2.5 lần (đã trừ 1 lần Focus uống 2 lít) của 2 lít so với Altis nếu lấy lãi trợ giá xăng. Suy ra di Focus thì lợi xăng 2.5x2 = 5 lít xăng/ 100 km so với Altis nếu mỗi tháng đi 1000 cây hay tầm 8-5 = 3 lít / 100 cây số, chỉ bằng air blade. Ngoài ra sau năm năm đổi xe cũng còn 144 Tr trong nân hàng.

Em cũng tự pó tay cho cách tính lợi xăng như vậy lun :)):))

:21: Từ 2 điều trên,chúng ta suy ra 1 điều gì ? Chúng ta suy ra là để mua Focus ta phải có đủ tiền mua xe + 144 tr để gửi ngân hàng . Nếu chỉ có đủ tiền xe thì chúng ta không nên mua vì Focus tốn xăng,nếu có thêm 144 tr thì xe chúng ta sẽ không tốn nữa :69: Em tóm thế được chưa nhỉ *-) :^) :))

Chỉnh sửa cuối:

Nếu chỉ có đủ tiền xe thì chúng ta không nên mua vì Focus tốn xăng )

Lúc này ta sẽ chuyển qua 2 bánh mui trần, số tiền tiết kiệm sẽ lên đến trên400 triệu, cao hơn rất nhiều so với mua Altis. Đem gửi ngân hàng thì các bác sẽ chạy xe miễn phí cả đời !!:)):)):))

Greeno

Xe lăn
Website
www.bodetam.vn
Đề tài này cần nâng tầm nghiên cứu lên luận án tiến sỹ về kinh tế: Tâm lý mua xe đắt để đỡ tốn xăng và hiệu quả kinh tế của nó

Big Zero

Xe máy
Các cụ bàn xôm nhỉ!
Xe em đi trên 6000km rồi, Trong nội thành HN trung bình chỉ 11.4l/100km. 3000 cây đầu thì phải 13.5l.
Em thấy nhiên liệu thì ngang nhau thôi, còn cái tiền vênh váo(FF rẻ hơn 100 củ) em nghĩ cắt options hoặc dùng loại rẻ tiền. Các cụ cứ xem em laser ngày xưa xem, đồ nhựa và cao su của nó ngon hơn FF nhiều. Nhưng em vẫn khoái nó vì máy FF có tiếng từ nhiều năm nay. Theo em thì máy móc vợ là quan trọng nhất.

xeford

Xe tải
Lúc này ta sẽ chuyển qua 2 bánh mui trần, số tiền tiết kiệm sẽ lên đến trên400 triệu, cao hơn rất nhiều so với mua Altis. Đem gửi ngân hàng thì các bác sẽ chạy xe miễn phí cả đời !!:)):)):))
Bác lập luận trật bài toán rồi, dữ kiện ở đây là chất lượng xe như nhau và xét tổn thất uống xăng >< tiền. Như bác nói thì ta nên nên đi xe chạy bằng cơm :21:

Chỉnh sửa cuối:

xeford

Xe tải

:21: Từ 2 điều trên,chúng ta suy ra 1 điều gì ? Chúng ta suy ra là để mua Focus ta phải có đủ tiền mua xe + 144 tr để gửi ngân hàng . Nếu chỉ có đủ tiền xe thì chúng ta không nên mua vì Focus tốn xăng,nếu có thêm 144 tr thì xe chúng ta sẽ không tốn nữa :69: Em tóm thế được chưa nhỉ *-) :^) :))

Chuần quá rồi, nhưng có cái hay hơn là cái uống xăng này là option có thể thay đổi. Nếu muốn FF nó uống xăng cho oai như con chị Mông thì mình rút 144Tr tiền ngân hàng ra xài, và ngược lại muốn tiết kiệm xăng như Lão hà tiện thì mình lại gửi tiền vào ngân hàng :))

huynguyen1309

Đi bộ
Thật ra thi mình la người chuyên về xe, minh đã đi rất nhiều dòng. Mình xin khẳng định luôn là dòng Focus không hề tốn xăng. Và hơn nữa xin đính chính với các bác về khái niêm tiết kiệm xăng. Tất cả là do chúng ta sử dụng như thế nào thôi. sau đây minh xin đưa ra cách test xăng nhe! Các bác cứ đổ đầy bình xăng rồi chạy thử theo hai đường là đường trường và nội thành. sau khi chạy được một quãng đường tương đối các bác sẽ lại đổ xăng một lần nữa. lân này lai đổ đầy bình các bác sẽ tính được la đã đi het bao nhiêu lit xăng và so với đông hồ la tính ra ngay! minh la người rât mê về xe ford. các bác nào hứng thú muốn lập một hôi focus thi cu lien lạc với minh nhe! Nguyên Huy 0942057345

huynguyen1309

Đi bộ
Thật ra thi mình la người chuyên về xe, minh đã đi rất nhiều dòng. Mình xin khẳng định luôn là dòng Focus không hề tốn xăng. Và hơn nữa xin đính chính với các bác về khái niêm tiết kiệm xăng. Tất cả là do chúng ta sử dụng như thế nào thôi. sau đây minh xin đưa ra cách test xăng nhe! Các bác cứ đổ đầy bình xăng rồi chạy thử theo hai đường là đường trường và nội thành. sau khi chạy được một quãng đường tương đối các bác sẽ lại đổ xăng một lần nữa. lân này lai đổ đầy bình các bác sẽ tính được la đã đi het bao nhiêu lit xăng và so với đông hồ la tính ra ngay! minh la người rât mê về xe ford. các bác nào hứng thú muốn lập một hôi focus thi cu lien lạc với minh nhe! Nguyên Huy 0942057345

Bác lập luận trật bài toán rồi, dữ kiện ở đây là chất lượng xe như nhau và xét tổn thất uống xăng >< tiền. Như bác nói thì ta nên nên đi xe chạy bằng cơm :21:
Định CHÍ PHÈO một tý mà cũng bị ném đá ..:'(:'(:'(:'(

chan dat

Xe hơi
:41: Tặng các bác bài báo về Tính tiết kiệm nhiên liệu của Focus bên Tung của, chắc cũng không khác Vietnam là mấy:
Focus delivers on fuel economy promise, say 94 percent of owners

Ninety-four percent Focus owners are 'satisfied' or 'absolutely satisfied' with their daily fuel consumption.
By
Elisa, Lin
CHONGQING, China – Focus doesn't just talk big about its class-leading fuel economy, it truly delivers on customer expectations.

In a poll of Focus owners conducted in January, Changan Ford Mazda Automobile (CFMA) found that 94 percent were satisfied with their daily fuel consumption.

The poll was carried out in two of China's largest online automotive communities – club.autohome.com.cn and xcar.com.cn – to assess whether consumer attitudes towards the fuel consumption of the Focus were in line with Ford's official figures.

Over a period of one week, 4,429 Focus owners answered nine questions related to their vehicle's fuel consumption. Thirty-five percent of the respondents stated that they were ''absolutely satisfied'' with their daily fuel consumption, while 59 percent said they were “satisfied”.

The poll follows on the heels of a report by the Ministry of Industry and Information Technology which outlines official fuel consumption data of all passenger vehicles within 3.5 tons sold in the Chinese market. The Ministry also maintains a public database with continuously updated figures.

According to the results of the CFMA poll, 10 percent of Focus owners achieved lower fuel consumption than the data in the government report, while 59 percent showed a similar level.

The majority of respondents (89 percent) stated they have recommended Focus to a family member or friend. Fifty-seven percent stated they will continue to recommend Focus to others after reading the government report, while 37 percent said they are now more willing than ever to recommend Focus.

The positive results of the Focus poll are especially encouraging as Club Autohome is the world's most visited automotive website and Xcar is recognised for its coverage of the automotive industry.

With great driving quality and fuel economy, the competitive Ford Focus achieved a new monthly sales record in China in January when sales surged 78 percent year-on-year to 17,151 units.
phần dịch của Google:
Tập trung vào lời hứa cung cấp nhiên liệu nền kinh tế, nói rằng 94 phần trăm của chủ sở hữu

Chín mươi bốn phần trăm Tập trung chủ sở hữu là "hài lòng" hoặc "hoàn toàn hài lòng" với mức tiêu thụ nhiên liệu hàng ngày của họ.
Bởi
Elisa, Lin
Trùng Khánh, Trung Quốc - Tập trung không lớn, chỉ cần nói chuyện về lớp học của nền kinh tế nhiên liệu hàng đầu thế giới, nó thực sự mang về những kỳ vọng của khách hàng.

Trong một thăm dò ý kiến của chủ sở hữu Tập trung thực hiện trong tháng một, Trường An Ford Mazda Automobile (CFMA) thấy rằng 94 phần trăm được hài lòng với mức tiêu thụ nhiên liệu hàng ngày của họ.

Các cuộc thăm dò được thực hiện tại hai của Trung Quốc lớn nhất của cộng đồng trực tuyến ô tô - club.autohome.com.cn và xcar.com.cn - để đánh giá xem thái độ của người tiêu dùng theo hướng tiêu thụ nhiên liệu của Focus là phù hợp với số liệu chính thức của Ford.

Trong một khoảng thời gian một tuần, 4.429 Tập trung chủ sở hữu được trả lời chín câu hỏi liên quan đến tiêu thụ nhiên liệu chiếc xe của họ. Ba mươi lăm phần trăm của người trả lời nói rằng họ đã được''''hoàn toàn hài lòng với mức tiêu thụ nhiên liệu hàng ngày của họ, trong khi 59 phần trăm cho biết họ "hài lòng".

Các cuộc thăm dò sau ngày gót của một báo cáo của Bộ Công nghiệp và Công nghệ thông tin trong đó vạch ra dữ liệu tiêu thụ nhiên liệu chính thức của tất cả các loại xe chở khách trong vòng 3,5 tấn được bán tại thị trường Trung Quốc. Bộ này cũng duy trì một cơ sở dữ liệu công cộng với số liệu cập nhật liên tục.

Theo các kết quả của cuộc thăm dò CFMA, 10 phần trăm của chủ sở hữu Focus đạt được tiêu thụ nhiên liệu thấp hơn số liệu trong báo cáo của chính phủ, trong khi 59 phần trăm cho thấy một mức độ tương tự.

Đa số người được hỏi (89 phần trăm) tuyên bố họ đã đề nghị Tập trung vào một thành viên trong gia đình hoặc bạn bè. Năm mươi bảy phần trăm đã nói họ sẽ tiếp tục đề nghị Tập trung vào những người khác sau khi đọc báo cáo của chính phủ, trong khi 37 phần trăm nói rằng họ đang sẵn sàng nhiều hơn bao giờ hết để đề nghị Focus.

Các kết quả tích cực của các cuộc thăm dò Focus là đặc biệt đáng khích lệ trong câu lạc bộ Autohome là của thế giới ô tô trang web truy cập nhiều nhất và Xcar được công nhận bảo hiểm của mình trong ngành công nghiệp ô tô.

Với chất lượng lái xe lớn và nền kinh tế nhiên liệu, sự cạnh tranh của Ford Focus đã đạt được một kỷ lục mới hàng tháng bán hàng ở Trung Quốc vào tháng Giêng khi doanh số tăng 78 phần trăm năm vào năm tới 17.151 đơn vị.
(l)(l)

plan

Xe tải
... Vẫn tốn ..cơm => ở nhà là tiết kiệm nhất
(l)

Sonbh

Xe tăng
Cụ ơi , hội Focus thì có rồi cụ có hứng thú thì kết nạp vào thôi :)):)):)):)):)):)):)):)).

PHC

Xe buýt
... Vẫn tốn ..cơm => ở nhà là tiết kiệm nhất
(l)
Ở nhà cũng vẫn tốn cơm, lại tốn thêm cả điện, nước nữa => ở nhà cũng ứ tiết kiệm nhất nhỉ. :21:

xeford

Xe tải
Ở nhà cũng vẫn tốn cơm, lại tốn thêm cả điện, nước nữa => ở nhà cũng ứ tiết kiệm nhất nhỉ. :21:
Bàn riết thành câu chuyện lão nông keo kiệt kén rể, chết đương nhiên tiết kiệm hơn sống. Lãi hỏi nếu tao chết thì tụi bây sẽ làm dư thế nào ? đứa nào trả lời hay tao gã.
Anh chàng xử dụng giải giáp "thủy táng" nhạc phụ tương lai dưới ao cá được trúng kén :))