[Funland] Có phải dấu hiệu tâm thần

MyMac

Xe điện
Sao không dùng từ điên cho ló rush mợ ây
Không ạ. Bệnh này nó tiến triển từ khủng hoảng tinh thần, rồi qua trầm cảm rồi mới đến thần kinh hay còn gọi là điên. Mỗi giai đoạn có một trạn thái và tính chất khác nhau. Giai đoạn trầm cảm là giai đoạn nguy hiểm nhất vì lúc này nửa tỉnh nửa mê, đầu óc lúc nào cũng thúc giục mình chết. Còn sang giai đoạn tâm thần thì noa biến thiên nhiều dạng khác nhau và mức độ chữa trị chỉ được 10-20% hoặc bằng 0.

khong phanh

Xe buýt
Không ạ. Bệnh này nó tiến triển từ khủng hoảng tinh thần, rồi qua trầm cảm rồi mới đến thần kinh hay còn gọi là điên. Mỗi giai đoạn có một trạn thái và tính chất khác nhau. Giai đoạn trầm cảm là giai đoạn nguy hiểm nhất vì lúc này nửa tỉnh nửa mê, đầu óc lúc nào cũng thúc giục mình chết. Còn sang giai đoạn tâm thần thì noa biến thiên nhiều dạng khác nhau và mức độ chữa trị chỉ được 10-20% hoặc bằng 0.
Rồi bệnh này có chữa được ko mợ?

firstXpan

Xe buýt
Nhờ sự trợ giúp của chatgpt:

Câu chuyện kể về một người mẹ đơn thân và cô con gái sắp lên lớp 10, gặp nhiều vấn đề về tâm lý và áp lực trong cuộc sống. Con gái thường xuyên đề cập đến việc tự tử và có những ý nghĩ tiêu cực về mẹ. Dưới đây là tóm tắt các điểm chính của câu chuyện:

1. Tình trạng tâm lý của con gái:
    • Con gái thường xuyên nói về việc tự tử và có ý nghĩ bạo lực với mẹ.
    • Có dấu hiệu trầm cảm và có thể bị ảnh hưởng bởi phim bạo lực hoặc áp lực thi cử.
    • Có xu hướng giới tính khác biệt, muốn "cắt ngực" và thể hiện mình như con trai.
  2. Mối quan hệ mẹ con:
    • Mâu thuẫn về việc học hành, chọn trường, và thói quen sinh hoạt.
    • Con gái thường trách mẹ về sự nghèo khó và không đáp ứng được mong muốn học trường tư hoặc quốc tế.
    • Người mẹ tự hào đã hy sinh nhiều cho con, nhưng vẫn không thể làm con hài lòng.
  3. Tình hình tài chính của gia đình:
    • Người mẹ là gia sư tự do, có thu nhập không ổn định và sống rất tằn tiện.
    • Dù kinh tế khó khăn, người mẹ vẫn cố gắng đáp ứng nhu cầu vật chất của con như quần áo, đồ ăn, và điện thoại.
  4. Hoàn cảnh gia đình và ảnh hưởng:
    • Quan hệ gia đình phức tạp, người mẹ từng mâu thuẫn với cha và anh chị em.
    • Con gái có thể bị ảnh hưởng bởi môi trường sống thiếu ổn định và các vấn đề gia đình từ nhỏ.
  5. Đề xuất giải quyết:
    • Bạn của người mẹ khuyên đi khám bác sĩ tâm thần để tìm hiểu và điều trị cho con, dù người mẹ lo lắng về chi phí và hiệu quả.
    • Cần có sự hỗ trợ tâm lý và tư vấn để giải quyết các mâu thuẫn và vấn đề tâm lý của con gái.
Câu chuyện này nêu lên nhiều vấn đề phức tạp trong mối quan hệ mẹ con, áp lực xã hội, và ảnh hưởng của hoàn cảnh sống đến tâm lý trẻ em. Việc tìm kiếm sự hỗ trợ từ chuyên gia là cần thiết để giải quyết các vấn đề này.
AI hơn đứt các cụ mợ về khả năng thu hút rượu vang rồi, iem vài tuần mới được chai vang mà AI nó generate bụp một phát các cụ mợ đã vang tới tấp, AI viết content hay thật. Đọc dễ hiểu hơn hẳn. Em chợt nghĩ tại sao lại bắt các cháu học văn nhiều như thế khi mà AI đang viết văn ngày càng hoàn thiện...

khong phanh

Xe buýt
AI hơn đứt các cụ mợ về khả năng thu hút rượu vang rồi, iem vài tuần mới được chai vang mà AI nó generate bụp một phát các cụ mợ đã vang tới tấp, AI viết content hay thật. Đọc dễ hiểu hơn hẳn. Em chợt nghĩ tại sao lại bắt các cháu học văn nhiều như thế khi mà AI đang viết văn ngày càng hoàn thiện...
AI theo em hiểu là học và bắt chước kinh nghiệm từ con người. Như vậy phải có nguồn để bắt chước. Vậy các cháu cần phải học để tạo ra cơ sở cho AI lĩnh hội và tổng hợp.

MyMac

Xe điện
Rồi bệnh này có chữa được ko mợ?
Chữa được cụ ạ. Em cũng chữa mấy ca rất nặng trên OF và các cháu đều trở lại cuộc sống bình thường, không phải uống thuốc men gì lâu dài. Tuy nhiên cần sự quan tâm đặc biệt của gia đình tới người bệnh ạ.

dongich

Xe hơi
Đúng k phải chuyện của mình nên k cần quan tâm. Nhưng nếu có chuyện xấu gì xảy ra thì em và bạn thấy áy náy lắm nên lo lắng, muốn giúp đỡ ng mẹ tìm hướng giải quyết. Đấy là lí do vì sao em type dài đc đến vậy. Em muốn truyền tải tới các cụ bức tranh đầy đủ nhất để có thể đưa ra lời khuyên phù hợp. Cảm ơn các cụ chịu khó đọc hết post của em và còn giúp em tóm tắt cho gọn gàng.
Mẹ cần đưa con đi khám bs Huy phó khoa tâm thần bv 103. Khám gs mất có mấy trăm thôi. Y như con đứa bạn e, áp lực thi cử lớp 10, muốn thi đỗ vào trg Top nhưng kq thi thử kg như kỳ vọng...nó viết tâm thư gửi bố kể về mấy lần lên sân thượng định nhảy dù....thằng bố sợ quá đem con ra gặp mấy TS tâm lý tư vấn kg uống thuốc, sau e bẩu kg có bs tâm lý đâu, toàn khịa đấy, cứ vào gặp bs Huy 103. nó đưa đi khám, về kể bs này chỉ xem kq điện não đồ là biết ngay con nó bị trầm cảm, uống thuốc 1 đợt giờ ổn rồi. Đang học ĐH trường Top. Tâm lý ganh đua, áp lực vào lớp 10 sợ thật!

caisua

Xe lăn
Thế các cụ tư vấn xong,cụ lại chuyển cho bạn,và bạn cụ lại tam sao ra tiếp tới ah.
Được thì trước cụ cứ tới thăm hỏi bạn của bạn cụ đi,xem họ ăn ở sinh hoạt thực tế thế nào đã,và quan tâm tới chơi đều hơn để rõ hơn nữa nhé.
Em đọc hết thì thấy chưa ai biết hiện nay họ ở đâu mà tới thăm

hoangminh1992

[Tịch thu bằng lái]
Mẹ cần đưa con đi khám bs Huy phó khoa tâm thần bv 103. Khám gs mất có mấy trăm thôi. Y như con đứa bạn e, áp lực thi cử lớp 10, muốn thi đỗ vào trg Top nhưng kq thi thử kg như kỳ vọng...nó viết tâm thư gửi bố kể về mấy lần lên sân thượng định nhảy dù....thằng bố sợ quá đem con ra gặp mấy TS tâm lý tư vấn kg uống thuốc, sau e bẩu kg có bs tâm lý đâu, toàn khịa đấy, cứ vào gặp bs Huy 103. nó đưa đi khám, về kể bs này chỉ xem kq điện não đồ là biết ngay con nó bị trầm cảm, uống thuốc 1 đợt giờ ổn rồi. Đang học ĐH trường Top. Tâm lý ganh đua, áp lực vào lớp 10 sợ thật!
Cái tâm lý thua kém cực kỳ tai hại, hồi sinh viên cháu cũng bị, gần như phát rồ, may sau găp được thầy MT thuyết cho một hồi, biết rằng cuộc đời vô thường sắc sắc không không, nên cháu mới đỡ được một phần tham sân si, cuộc sống cũng nhẹ nhàng hơn

Leonistaaaaaaa

Xe máy
Bác đưa tên bác sĩ và bệnh viện lên trên này mục đích tốt nhưng lại vô tình quảng bá cho bác sĩ. Trong khi ngoài kia có vô vàn các bác sĩ khác, quan trọng là thấy hợp.

Tôi có xíu quan điểm thôi. Là điện não đồ không thì chưa đủ, còn phải MRI hoặc CT để quan sát trước và sau thuốc , xem phản ứng thế nào lên các thuỳ não.

các loại thuốc trị trầm cảm có những tác dụng phụ rất kinh khủng vì nó tác động lên não - phải chụp chiếu mới chẩn đoán được sát.

cơ bản có thể nói người bệnh vẽ ra các đường chỉ biên độ cảm xúc của họ vào các thời điểm khác nhau trong ngày - cách này nhanh hơn mà thường được dùng ở các bác sỹ trẻ, có tu nghiệp ở nước ngoài.

bác nói không có bác sỹ tâm lý là bác cơ bản chưa hiểu bản chất hoạt động của các cách thức giao tiếp

VD: chuyện mọi người lên một nền tảng XH chia sẻ thông tin, có người đọc/phản hồi là minh chứng cơ bản cho nhu cầu CẤP THIẾT của một người - là được chia sẻ để được lắng nghe, được nhận phản hồi.

Ngành Tâm Lý Học là ngành học nhằm lắng nghe và phân tích giúp thân chủ các luồng suy nghĩ của họ.

Ai trong chúng ta lại không muốn có một người thực tâm lắng nghe và thấu hiểu mình?

Leonistaaaaaaa

Xe máy
Cái tâm lý thua kém cực kỳ tai hại, hồi sinh viên cháu cũng bị, gần như phát rồ, may sau găp được thầy MT thuyết cho một hồi, biết rằng cuộc đời vô thường sắc sắc không không, nên cháu mới đỡ được một phần tham sân si, cuộc sống cũng nhẹ nhàng hơn
niềm tin tín ngưỡng tôn giáo là cách để nhiều người - thường là theo tư tưởng truyền thống, đi theo, nhằm trị liệu tâm lý đó bác
mấy sư 8-9x có cả nhóm toàn Tiến Sỹ ngành Tôn Giáo, Tâm Lý mà toàn đi học ở các nước khủng US, UK.
Trong ngành thì số lượng thầy bói, thầy cúng, chữa lành etc nhiều kinh khủng.
-> học xong đi lừa mượt lắm bác :D

kiếm xèng từ Tôn Giáo là nhanh nhất và nhiều nhất nên các thây nhảy sang ngành này nhiều hehe

chứ làm nghề chân chính thì như bao nghề, nghèo như mèo

DCCHA

Xe buýt
niềm tin tín ngưỡng tôn giáo là cách để nhiều người - thường là theo tư tưởng truyền thống, đi theo, nhằm trị liệu tâm lý đó bác
mấy sư 8-9x có cả nhóm toàn Tiến Sỹ ngành Tôn Giáo, Tâm Lý mà toàn đi học ở các nước khủng US, UK.
Trong ngành thì số lượng thầy bói, thầy cúng, chữa lành etc nhiều kinh khủng.
-> học xong đi lừa mượt lắm bác :D

kiếm xèng từ Tôn Giáo là nhanh nhất và nhiều nhất nên các thây nhảy sang ngành này nhiều hehe

chứ làm nghề chân chính thì như bao nghề, nghèo như mèo
Cũng tại dân mình cứ sính thầy bà chứ họ nói chán mình ko nghe thì thôi. Khốn nỗi cứ gặp thầy thì 1 lời thầy nói ra như ngọc như ngà.

Leonistaaaaaaa

Xe máy
Cũng tại dân mình cứ sính thầy bà chứ họ nói chán mình ko nghe thì thôi. Khốn nỗi cứ gặp thầy thì 1 lời thầy nói ra như ngọc như ngà.
chuẩn bác, cứ khoác sa lên là ai cũng thành Phật thì phải, trong khi nhiều ông có vợ bé có con ầm ầm, thói hư tật xấu đầy ra, mặt thì ác, gặp gái hớn hở

Tôi đi nghe giảng đạo mà mấy ông cứ hơn hớn nhìn gái trẻ mà thấy buồn cười

Legoo TRAU VANG

Xe tải
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Em được cái rảnh lại hay hóng hớt, túm cái váy lại cho các cụ như này nhé:
1. Chị này là bạn của bạn của chủ thớt 😅 Hay than nghèo kể khổ với bạn của thớt nhưng ko cần biết hoàn cảnh và tâm tình của bạn thớt như nào.
2. Chị này là mẹ đơn thân, luôn giấu thông tin về bố đứa bé, mâu thuẫn với bố đẻ và các em nên ko ở nhà đẻ được, phải đi thuê nhà mặc dù kinh tế rất khó khăn (làm gia sư tự do).
3. Chị có 1 đứa con gái mới thi vào 10, tâm lý có vấn đề, đã nhiều lần đề cập đến chuyện tutu, gần đây còn nói đến chuyện ko giet mẹ. Ăn mặc, cư xử như con trai. Hay oán trách mẹ vì mẹ nghèo khổ, ko con cho học trường tư, trường quốc tế mặc dù cũng học trường CLC chi phí khoảng 7 củ/tháng. Chị rất chiều con đáp ứng các nhu cầu ăn mặc sành điệu của con mặc dù rất nghèo, chị ko dám ăn dám mặc, căn ke từ mấy đồng gửi xe trở đi.
4. Bạn của thớt khuyên chị đưa con đi khám tâm lý nhưng chị cho rằng đi khám tốn tiền mà cũng ko giải quyết được gì.
Thớt lên of hỏi các cụ nghĩ ntn 🤣
May có cụ tóm tắt
Chị này chiều con quá , khiến sinh hư r.Yêu thương con không đúng cách.

dongich

Xe hơi
Bác đưa tên bác sĩ và bệnh viện lên trên này mục đích tốt nhưng lại vô tình quảng bá cho bác sĩ. Trong khi ngoài kia có vô vàn các bác sĩ khác, quan trọng là thấy hợp.

Tôi có xíu quan điểm thôi. Là điện não đồ không thì chưa đủ, còn phải MRI hoặc CT để quan sát trước và sau thuốc , xem phản ứng thế nào lên các thuỳ não.

các loại thuốc trị trầm cảm có những tác dụng phụ rất kinh khủng vì nó tác động lên não - phải chụp chiếu mới chẩn đoán được sát.

cơ bản có thể nói người bệnh vẽ ra các đường chỉ biên độ cảm xúc của họ vào các thời điểm khác nhau trong ngày - cách này nhanh hơn mà thường được dùng ở các bác sỹ trẻ, có tu nghiệp ở nước ngoài.

bác nói không có bác sỹ tâm lý là bác cơ bản chưa hiểu bản chất hoạt động của các cách thức giao tiếp

VD: chuyện mọi người lên một nền tảng XH chia sẻ thông tin, có người đọc/phản hồi là minh chứng cơ bản cho nhu cầu CẤP THIẾT của một người - là được chia sẻ để được lắng nghe, được nhận phản hồi.

Ngành Tâm Lý Học là ngành học nhằm lắng nghe và phân tích giúp thân chủ các luồng suy nghĩ của họ.

Ai trong chúng ta lại không muốn có một người thực tâm lắng nghe và thấu hiểu mình?
Đây là thực tế theo hiểu biết của tôi khi đưa người nhà đi khám chữa bệnh này tại hầu hết các bv, kể cả bv tâm thần ở Thường Tín. Cuối cùng đến bs này thì ổn

TN1805

Xe điện
Tôi thấy các chị em phụ nữ bình thường không nên làm Single Mom, trừ phi rất nhiều tiền (như ca sỹ, người mẫu, người nổi tiếng...).
Single Mom mà phải vất vả kiếm sống, nuôi con 1 mình thì ....nảy sinh rất rất nhiều vấn đề cho bản thân và cho con.

Again, không bao giờ làm Single Mom nếu không nhiều tiền. Chị em phụ nữ trẻ hay cân nhắc việc này 1 cách tỉnh táo và hết sức nghiêm túc.

Leonistaaaaaaa

Xe máy
Đây là thực tế theo hiểu biết của tôi khi đưa người nhà đi khám chữa bệnh này tại hầu hết các bv, kể cả bv tâm thần ở Thường Tín. Cuối cùng đến bs này thì ổn
chắc ý bác là viện công, các bác sỹ có tuổi? Riêng về ngành Y, tôi hay tham khảo thêm lứa bác sỹ trẻ đi học từ các nước về nhiều, vì các nghiên cứu khoa học mới ra nhiều và rất đều. Mình bắt kịp thời đại thì có rất nhiều thứ hay ho và kịp thời giúp mình chữa trị.

Tôi cũng có hay dự giảng về các hội thảo ngành Y từ các bác sỹ có tuổi nhưng đến từ các nước khác, tiền mất không nhiều nhưng được hỏi thẳng chuyên gia.

Dù sao, cũng mong bác và người nhà vạn sự bình an.

dongich

Xe hơi
chắc ý bác là viện công, các bác sỹ có tuổi? Riêng về ngành Y, tôi hay tham khảo thêm lứa bác sỹ trẻ đi học từ các nước về nhiều, vì các nghiên cứu khoa học mới ra nhiều và rất đều. Mình bắt kịp thời đại thì có rất nhiều thứ hay ho và kịp thời giúp mình chữa trị.

Tôi cũng có hay dự giảng về các hội thảo ngành Y từ các bác sỹ có tuổi nhưng đến từ các nước khác, tiền mất không nhiều nhưng được hỏi thẳng chuyên gia.

Dù sao, cũng mong bác và người nhà vạn sự bình an.
À! Tôi đc tư vấn là người nhà phải dùng thuốc vì bị TC hơi lâu rồi, sau khi dùng thuốc cứ 1 năm tái khám rồi sau đó nếu tiến triển tốt thì mới kết hợp với bên tâm lý....

conhacoxe

Xe đạp
Nạn nhân của một hệ tư tưởng hay một xã hội bị tha hóa, biến tướng thế thôi :>