[Thảo luận] Có phải cháu gà ko? Được 1 phen thót Tim và 1 rổ kinh nghiệm

Jaispierre

Xe buýt
Thế là chuyện thường, tuy nhiên do cụ mới lái nên còn cuống. Thực ra, cách nhanh nhất là đóng hết kính rồi bật điều hòa thì mọi sự sẽ được giải quyết trong chớp nhoáng. Nhưng, nếu cụ vẫn nhất quyết hít khí trời và không bật điều hòa thì cứ bình tình giải quyết như sau: ... hạ hai kính sườn trước xuống mỗi bên khoảng vài phân, chuyển quạt gió sang chế độ sấy kính để mức 3 hoặc 4, chờ tí => TRONG VEO NHƯ MẮT CON CÁ HEO!
Hôm nay e đã vác quyển sách hướng dẫn ra học thuộc các nút công tắc trên xe. Xem lại mới phát hiện hôm qua mình ấn vào nút đèn gầm mà cứ đinh ninh nút sấy kính bảo sao đợi mãi ko thấy nó hết mờ:D.

Jaispierre

Xe buýt
Cảm ơn toàn bộ những ý kiến đóng góp quý báu của các cụ. Cháu đã votka hết cho các cụ rùi ạ.
Kinh nghiệm đúc kết lại là lần sau mưa gió thì ko nên nghịch dại bật tắt gì hết. nếu lỡ bị thế này thì phải bật ngay vào nút A/C và hạ kính xuống.
Cháu xin hết:)

gLong

Xe tải
Đọc bài các kụ tư vấn mà nhà em cũng mông lung quá, gió trong hay gió ngoài là chuẩn hả các kụ? Có lần em đi hôm trời nồm, vì lạnh nên cũng chẳng bật điều hòa, xe đang để gió trong, thấy kính bên lái cứ mờ dần đi, rồi thì kính chắn gió cũng vậy. Em chuyển ngay sang gió ngoài, nhưng tình hình cũng không khả quan. Vẫn mờ tịt các kụ ạ. Tức mình em bật điều hòa lên thì tức thì kính lại trong vắt.
Theo em tư duy thì việc mờ kính là do chênh lệch độ ẩm giữa trong và ngoài xe. Vì vậy nếu mình để gió trong thì sẽ bị mờ, nếu lấy gió ngoài thì độ ẩm trong và ngoài xe sẽ được cân bằng ==> Kính sẽ không mờ nữa. Nhưng qua 1 lần thực tế thì em thấy chỉ có bật điều hòa mới hết được hơi nước bám trên kính thì phải.

yeswrong

Xe buýt
Theo cụ kể thì cụ rất là........................................

gà ạ

sayonara

Xe máy
Giật cả mình tưởng cụ bị làm sao

psbachelor

Xe buýt
Website
www.idk.vn
Hôm nay e đã vác quyển sách hướng dẫn ra học thuộc các nút công tắc trên xe. Xem lại mới phát hiện hôm qua mình ấn vào nút đèn gầm mà cứ đinh ninh nút sấy kính bảo sao đợi mãi ko thấy nó hết mờ:D.
em ạ cụ =)) cụ cứ nhớ cứ có "giun" (hình mũi tên) bò lên là sấy nhé :D còn trước hay sau thì phụ thuộc vào cái hình dưới mấy con giun.

Cảm ơn toàn bộ những ý kiến đóng góp quý báu của các cụ. Cháu đã votka hết cho các cụ rùi ạ.
Kinh nghiệm đúc kết lại là lần sau mưa gió thì ko nên nghịch dại bật tắt gì hết. nếu lỡ bị thế này thì phải bật ngay vào nút A/C và hạ kính xuống.
Cháu xin hết:)
ko nhất thiết phải hạ kính xuống đâu, xe cụ có chế độ sấy kính thì chuyển sang chế độ sấy kính (nó sẽ tự động chuyển sang AC), cẩn thận nữa thì cụ click vào lấy gió trong, để gió thổi mạnh lên, càng mạnh càng trong nhanh :D

Đọc bài các kụ tư vấn mà nhà em cũng mông lung quá, gió trong hay gió ngoài là chuẩn hả các kụ? Có lần em đi hôm trời nồm, vì lạnh nên cũng chẳng bật điều hòa, xe đang để gió trong, thấy kính bên lái cứ mờ dần đi, rồi thì kính chắn gió cũng vậy. Em chuyển ngay sang gió ngoài, nhưng tình hình cũng không khả quan. Vẫn mờ tịt các kụ ạ. Tức mình em bật điều hòa lên thì tức thì kính lại trong vắt.
Theo em tư duy thì việc mờ kính là do chênh lệch độ ẩm giữa trong và ngoài xe. Vì vậy nếu mình để gió trong thì sẽ bị mờ, nếu lấy gió ngoài thì độ ẩm trong và ngoài xe sẽ được cân bằng ==> Kính sẽ không mờ nữa. Nhưng qua 1 lần thực tế thì em thấy chỉ có bật điều hòa mới hết được hơi nước bám trên kính thì phải.
ở HN này thì cứ gió trong thôi :), nhưng cứ bật A/C hoặc đơn giản click nút sấy kính để chuyển hướng gió thổi.

whitecolar

Xe hơi
Bác chủ thớt đúng là GÀ =)). Em trêu bác thôi nha, bác đừng giận.

seadogs

Xe tăng
Xe nào cũng có chức năng này Cụ ạ!

Cái Cụ nói thì thường các xe không có Cụ nhé, nếu có sấy gương, sấy kính phải thuộc hệ "xe sang" rồi. Cái thường có như Cụ nói, em dám chắc Cụ bị nhầm, chỉ có sấy kính sau mà thôi(Có dây may-xo dán vào kính và thường được kích hoạt bằng công tắc). Ngoài ra trên nút điều chỉnh hướng gió thổi của điều hòa có riêng 1 hướng chỉ thổi vào kính lái.
Hic cụ nói thế con KM chuồng gà nhà em cũng thuộc hạng "xe sang" rồi à, a # lại bắt đóng phí cao thì chết

BinhminhCDS

Xe buýt
Ôi chắc cụ lại khoe khéo con lợn mới cưới rồi! cháu thề!

Canh cam

Xe đạp
Em cũng mới lái xe và cũng bị giống bác chủ thớt. Em bật điều hóa lẫn sấy kính nhé nhưng kính vẫn mờ. Sau đó em phải vặn ĐH thật to sang chế độ H1 (nóng chết thôi) vài phút thì kinh trong veo.

Xe cu_Lai moi

Xe buýt
Phường Mai Dịch, Quận Cầu Giấy, TP Hà Nội
Đúng là Gà thật! Chuyện lãng xẹt mà cụ chủ cũng đem ra kể. Chịu khó vào ô phở đọc nhiều vào thì sẽ ko bao giờ phải kể những chuyện lãng xẹt như trên nữa đâu cụ ơi!

Jaispierre

Xe buýt
Bác chủ thớt đúng là GÀ =)). Em trêu bác thôi nha, bác đừng giận.
Đúng là Gà thật! Chuyện lãng xẹt mà cụ chủ cũng đem ra kể. Chịu khó vào ô phở đọc nhiều vào thì sẽ ko bao giờ phải kể những chuyện lãng xẹt như trên nữa đâu cụ ơi!
Ai cũng có bước khởi đầu mà cụ, cháu có thiếu sót là lái mới và ko để ý hết các nút trên xe

Tuanrau13

Xe buýt
Chuyện này cũng bình thường thôi, có rất nhiều nngười bị trường hợp này nên bác Chu thớt nêu lên cũng tốt . Đe những nngười khác lúc gặp tình huống trên còn biết cách xử lý.

Cụ nào biết trường hợp này xin giải thích giùm mình nhé.
Mùa này khi gặp tình huống bị mờ kính lái, mình bật AC chuyển sang chế độ lạnh. Bật chế độ thổi lên kính sau 3s thì ổn ngay kính trong vắt. Nhưng khổ nõi trời thì lạnh lại bật chế đo lạnh quả cũng lạnh thật. Muốn chuyển sang chế độ nóng thì kính lại mờ ngay, lại phải chuyển sang chế đo lạnh mới ổn không thì lại phải hạ kính xuống một tý.
Mà xe mình khi chuyển chế đo nóng thì phải lấy gió ngoài thì nó mới nóng, theo mình hiểu thì nó lấy hơi nóng từ giàn nnước làm mát. Còn lấy gió trong thì không thấy nóng gì cả. Thợ nói là bị hỏng giàn nóng rùi, thay hết củ rưỡi Cụ nào hiểu nguyên lý thì giải thích vụ này cho nhà cháu với. Nhà cháu vẫn hơi Mông lung vụ này ạ

gl1600

Xe điện
nếu là điều hòa cơ, Cụ để cái nấc A/C ở giữa đỏ và xanh, chọn chế độ thổi lên kính và xuống sàn. Ok trong vắt, vừa đỡ lạnh vừa ko mờ kính. Điều hòa tự động thì chắc ko phải lo

Trường hợp của cụ chủ thớt là mờ bên trong kính do cụ tắt điều hòa. Còn 1 trường hợp nữa là cụ để điều hòa quá lạnh, thì lại mờ bên ngoài kính. Lúc này cụ phải chuyển điều hòa về nóng nhất + gió to+ thổi lên kính + bật gạt nước.

Để phòng tránh mờ cả trong lẫn ngoài là bật A/c ở nấc giữa, chọn chế độ thổi gió lên kính và xuống sàn

Chỉnh sửa cuối:

duytrong

Xe lăn
1 kinh nghiệm nữa mà em muốn nói với cụ là;nếu lên xe lạ, lái không làm quen với các nút điều chỉnh ac ngay mà để đến khi nào mờ kính mới loay hoay thì cũng khó đỡ lắm đấy.

t_rex

Xe buýt
Chuyện này mà cũng được 4*2 trang nhỉ ?

kamaz007

Xe hơi
cụ kể chuyện lôi cuốn quá :))