[Funland] Có phải ca sĩ Khánh Ngọc bị méo mồm không :D

XSim

Xe container
Em mới nghe bài Lên ngàn của Khánh Ngọc, thấy nàng hát cũng có giọng, có lực tuy nhiên cảm giác cứ nhấn giọng Nam bộ quá một cách không tự nhiên, cảm giác như bị méo mồm ấy.

Bài này em thấy hát bằng giọng Bắc, Trung Nam đều ổn cả. Hay nhất là Vân Khánh người Huế nhưng hát nhẹ nhàng pha giọng cả ba miền, hoặc ngay như Thanh Thúy hát giọng đặc Nam bộ thì nghe cũng tự nghiên cứ không nhấn quá kiểu Khánh Ngọc ở trên đến mức cảm giác như bị méo mồm.

Dắn Đinh 77

Xe đạp
Em thấy Ca sĩ Khánh Ngọc hát kiểu này rõ ràng là ko hay.ko nhất thiết phải nhấn nhá kiểu này. Nghe ngọng thật cụ ạ..

XSim

Xe container
Khách quan mà nói Khánh Ngọc với nền tảng là ca sĩ hát nhạc thính phòng opera, em đánh giá là ca sĩ có nội lực mạnh hàng đầu VN hiện nay. Tuy nhiên khi hát cảm giác khẩu âm của nàng cứ bị làm sao ấy, phát âm không chuẩn dù chất giọng thì tuyệt vời.

Như bài này, nếu nàng phát ẩm chuẩn và trữ tình hơn thì em nghĩ là người hát Bài ca hy vọng hay nhất, kể cả so với Lê Dung ngày xưa.

XSim

Xe container
Tóm lại em thấy Khánh Ngọc có hai thiếu sót lớn: phát âm (hơi lạ cái này) và cái cảm xúc khi hát. Giải quyết được hai vấn đề này thì sẽ là ca sĩ hàng đầu VN dòng nhạc thính phòng, ngang tầm Lan Anh hiện nay.

XSim

Xe container
À tiện nói về bài Lên ngàn, cách đây mấy năm Hồ Quỳnh Hương đã gây tranh cãi khi hát bài này trong Giai điệu tự hào VTV. Cách đây mấy năm em có nghe trên Youtube rồi nhưng giờ tìm mãi không chỗ nào có. HQH xóa bài tài thật đấy.

Em nghe có thấy vấn đề gì đâu nhỉ.
Khẩu hình nhả chữ rõ ràng, còn âm hình nó hơi bẹt là do bạn ấy hát giọng người miền Nam thôi.
Nay em mới nghe bạn này hát, em thấy giọng soprano quá tốt, kỹ thuật chuyên môn rất bài bản, một số câu legato bạn ấy xử lý rất tốt.
Em ko đủ kiến thức để phân tích sâu hơn, nhưng em thấy ca sỹ hát rất tốt.
Còn với bài Lên Ngàn thì bạn này hát chưa thực sự xuất sắc như một số cao thủ người miền Bắc.

haipvg

Xe tăng
Mỗi ca sĩ có vài bài tủ hay thôi chứ làm sao mà hát bài nào cũng hay, cũng chuẩn được?

XSim

Xe container
Mỗi ca sĩ có vài bài tủ hay thôi chứ làm sao mà hát bài nào cũng hay, cũng chuẩn được?
Em nói cái mồm bị méo ấy, với ca sĩ thì phát âm đúng là cái cơ bản phải có nên em thấy lạ. Còn về hay dở thì thực ra ngay trong bài này thì KN đã thể hiện giọng hát rất cao, khỏe, có độ ngân chỉ mỗi phát âm nó cứ bị làm sao, khá đáng tiếc.

ina

Xe Cứu Trợ
Khả năng em này người gốc miền Trung nên hát bị uốn lưỡi. :)

XSim

Xe container
Khả năng em này người gốc miền Trung nên hát bị uốn lưỡi. :)
Giọng đời thường của Khánh Ngọc đây cụ, giọng SG thì phải nhưng hơi lai với Đà Nẵng, không quá nặng và đặt biệt không hề méo mồm như khi hát :D

Bastion.P

[Tịch thu bằng lái]
Không gọi là méo mồm, mà là giọng bị đớt, ca sỹ miền Nam hay bị, nên đa số hát giọng Bắc cho nhanh, ví dụ Mỹ Tâm.

Ngược lại, hát cải lương thì đa phần hát giọng Miền Tây cho ngọt, ngày trước đi xem cải lương của TT Hiền hoặc mấy đoàn HN mà tưởng đang xem nghệ sỹ ở trỏng ra

Em mới nghe bài Lên ngàn của Khánh Ngọc, thấy nàng hát cũng có giọng, có lực tuy nhiên cảm giác cứ nhấn giọng Nam bộ quá một cách không tự nhiên, cảm giác như bị méo mồm ấy.

Bài này em thấy hát bằng giọng Bắc, Trung Nam đều ổn cả. Hay nhất là Vân Khánh người Huế nhưng hát nhẹ nhàng pha giọng cả ba miền, hoặc ngay như Thanh Thúy hát giọng đặc Nam bộ thì nghe cũng tự nghiên cứ không nhấn quá kiểu Khánh Ngọc ở trên đến mức cảm giác như bị méo mồm.

XSim

Xe container
Không gọi là méo mồm, mà là giọng bị đớt, ca sỹ miền Nam hay bị, nên đa số hát giọng Bắc cho nhanh, ví dụ Mỹ Tâm.

Ngược lại, hát cải lương thì đa phần hát giọng Miền Tây cho ngọt, ngày trước đi xem cải lương của TT Hiền hoặc mấy đoàn HN mà tưởng đang xem nghệ sỹ ở trỏng ra
Ý cụ là người miền Nam hát bằng giọng miền Nam sẽ dễ bị đớt? Sao em chưa từng nghe ca sĩ nổi tiếng nào hát bị đớt tương tự thế nhỉ?

Em nghĩ khẩu âm khi hát của Khánh Ngọc hơi có vấn đề, như bài Bài ca hy vọng em để ở trên, chắc nàng muốn hát bằng giọng Bắc đấy nhưng nghe ra vẫn thấy méo chữ.

XSim

Xe container
Em nghĩ đã là ca sĩ thì dù ở miền Trung, Nam thì việc hát được giọng Bắc là gần như mặc định luôn. Ví dụ Mỹ Tâm, hát có khác gì người HN hát đâu, dù khi nói bình thường mới biết là giọng Đà Nẵng.

Hay như Thanh Thúy giọng miền Nam hoàn toàn mà hát Mùa xuân đầu tiên giọng Bắc vẫn rất chuẩn. Riêng Khánh Ngọc hát Bài ca hy vọng cứ như vừa bị tai biến méo mồm ấy.

cunglatruong

Xe container
Tóm lại em thấy Khánh Ngọc có hai thiếu sót lớn: phát âm (hơi lạ cái này) và cái cảm xúc khi hát. Giải quyết được hai vấn đề này thì sẽ là ca sĩ hàng đầu VN dòng nhạc thính phòng, ngang tầm Lan Anh hiện nay.
vcl đang lùa tô mì tí thì sặc :)

Loe_hờ lú

Xe điện
Các cụ sành âm nhạc cho em hỏi, tại sao ca sĩ gốc Nam hay Trung nào khi hát (các bài hát bình thường, k phải bài hát lấy chất liệu vùng miền như kiểu dân ca) thì đều hát giọng miền Bắc hay k
Mà sao hát giọng Bắc lại ngọt thế nhưng chuyển giọng nói sang Bắc thì lại k hề dễ và nghe cái nhận ra ngay.

Cái này liên quan gì đến kĩ thuật học hát k ạ

XSim

Xe container
Các cụ sành âm nhạc cho em hỏi, tại sao ca sĩ gốc Nam hay Trung nào khi hát (các bài hát bình thường, k phải bài hát lấy chất liệu vùng miền như kiểu dân ca) thì đều hát giọng miền Bắc hay k
Mà sao hát giọng Bắc lại ngọt thế nhưng chuyển giọng nói sang Bắc thì lại k hề dễ và nghe cái nhận ra ngay.

Cái này liên quan gì đến kĩ thuật học hát k ạ
Không hẳn liên quan đâu cụ, mấy em gái Nam bộ hát karaoke cũng ra giọng Bắc luôn được.

Khi tông cao lên khi hát thì tự nhiên vòm họng đều chuyển qua giọng Bắc hết. Muốn hát giọng Trung hay Nam lại phải chủ động.