[Funland] có phải BDS là kênh giữ tiền tránh lạm phát tốt nhất không các cụ?

vanhai493

Xe điện
Hi các cụ!
vài năm trước, e thấy nhiều ng mua BDS thay vì gửi bank, và sau 1 thời gian thì số tiền đó tăng lên x lần (x to nhỏ tùy theo vị trí, khu vực..)
vậy tới 2024, 2025 nó có còn đúng nữa không các cụ?
và với các khoản tiền bé bé như 500tr hay 1ty thì nên chọn cái nào ạ?
A - gửi bank
B - mua vàng
C - mua đất
D - vay thêm mua chung cư hay nhà đất cho thuê

Tiền kiếm được đã khó, cách chi tiêu thông minh còn khó hơn...

114hangbong

Xe cút kít
Hi các cụ!
vài năm trước, e thấy nhiều ng mua BDS thay vì gửi bank, và sau 1 thời gian thì số tiền đó tăng lên x lần (x to nhỏ tùy theo vị trí, khu vực..)
A - gửi bank
B - mua vàng
C - mua đất

Đây gọi là đầu tư cụ trẻ ạ. Kiếm tiền đã khó mà đầu tư còn khó hơn, không mất tiền đã là may rồi.

Minhhalo1111

Xe tải
Nếu số tiền nhỏ vậy mà cụ k càn dùng đến thì mua đất ở các vùng quê, vùng ven xa xa
Nếu cụ có khả năng dùng đến muốn thanh khoản nhanh thì mua vàng hoặc gửi tiết kiệm thôi
Còn e khuyên cụ đừng vay để mua đất vì số tiền cụ hơi nhỏ, vay thêm sẽ gặp rùi ro tài chính.

D.D.C

Xe điện
Website
centicons.com
Hi các cụ!
A - gửi bank
B - mua vàng
C - mua đất

Tuỳ theo khẩu vị từng người cụ ơi . Cái nào cũng cần có kiến thức và tìm hiểu thị trường . Còn chắc ăn nhất là mua vàng cất két :)

thảo nguyễn vinhomes

Xe tải
{Kinh doanh Bất động sản}
Hi các cụ!
A - gửi bank
B - mua vàng
C - mua đất

Giờ đúng là cầm 500-1000 nghĩ là to nhưng đụng vào cái gì cũng không đủ các cụ nhỉ. Muốn sinh lời thì lại càng khó.. /:)

binh77

Xe tăng
Chưa bàn đến chuyện mua đất hay đầu tư, trc hết hãy nói về tiền và lạm phát: tiền thực ra là 1 tờ giấy dùng làm vật ngang giá chung để mang đi trao đổi các loại hàng hóa, dịch vụ, cụ có 500tr hay 1 tỷ tờ giấy của việt nam nó khác với 500 tr hay 1 tỷ tờ giấy của Mỹ. Do đó, nên khi giữ giấy thì không ó lợi về mặt lâu dài. Năm nay 1 tỷ tờ giấy của cụ có thể đổi đc 1 căn chung cư studio ở tỉnh, đổi đc 300 tạ gạo, sang năm cụ cần phải có 1.1 tỷ tờ giấy để đổi đc 1 căn studio, 1.1 tỷ để đổi đc 300 tạ gạo. Với các hàng hóa, dịch vụ khác cũng tương tự, cụ năm sau cần phải có nhiều tờ giấy hơn để đổi sang hàng hóa, dịch vụ.
Ở các quốc gia phát triển thì các tờ giấy này có giá trị đổi sang hàng hóa cao hơn, nên hàng năm cũng cần thêm số tờ giấy ít hơn để đổi lấy hàng hóa, ví dụ 1 tỷ đô thì giá trị hơn 1 tỷ tiền việt, mặc dù cùng là tiền giấy.
Đương nhiênn trong quan hệ kinh tế thì nó phức tạp hơn do có các yếu tố khác tác động như cung cầu, chiến tranh, thiên tai, ... tuy nhiên đã là giấy thì kiểu gì về dài hạn các năm sau cũng cần nhiều số lượng giấy hơn để đổi lấy hàng hóa, dịch vụ.

unifo

Xe buýt
Giờ đúng là cầm 500-1000 nghĩ là to nhưng đụng vào cái gì cũng không đủ các cụ nhỉ. Muốn sinh lời thì lại càng khó.. /:)
Nhiều nơi ở Hà Nội, đg ô tô ra vào đc bê tông trường trạm điện đóm đủ cả, diện tích 50-100m2 thừa đủ để xây nhà mà…chưa đến 500-1000tr đâu mợ ơi! Mợ toàn bán hàng Vin…;))
Thậm chí những nơi này còn có thể nằm trong quy hoạch thành phố phía Tây, phía Bắc hay đô thị vệ tinh ợ! Mèo 🐈 nhỏ bắt chuột 🐀 nhỏ!
K/L: Với lãi suất thấp kỷ lục như hiện nay, chứng cháo thì ung ủng, rủi ro lùa gà, vàng xếp hàng từ sáng tới tối không mua đc 1 chỉ, nhiều quy định sẽ có lợi cho giá đất tăng thì việc cụ thớt cầm 500-1000tr đầu tư vào bđs nhà đất vùng xa xa tầm 40km thuộc huyện của Hà Nội vẫn là…lựa chọn hàng đầu(chung cư thì khó)!

vanhai493

Xe điện
Nhiều nơi ở Hà Nội, đg ô tô ra vào đc bê tông trường trạm điện đóm đủ cả, diện tích 50-100m2 thừa đủ để xây nhà mà…chưa đến 500-1000tr đâu mợ ơi! Mợ toàn bán hàng Vin…;))
Thậm chí những nơi này còn có thể nằm trong quy hoạch thành phố phía Tây, phía Bắc hay đô thị vệ tinh ợ! Mèo 🐈 nhỏ bắt chuột 🐀 nhỏ!
K/L: Với lãi suất thấp kỷ lục như hiện nay, chứng cháo thì ung ủng, rủi ro lùa gà, vàng xếp hàng từ sáng tới tối không mua đc 1 chỉ, nhiều quy định sẽ có lợi cho giá đất tăng thì việc cụ thớt cầm 500-1000tr đầu tư vào bđs nhà đất vùng xa xa tầm 40km thuộc huyện của Hà Nội vẫn là…lựa chọn hàng đầu(chung cư thì khó)!
Cụ thông thái cho e xin tên huyện hay xã đó để em google và châm cứu với ạ
Ở hn e nghĩ 1ty mà mua dc đất 50-100m2 thì khó lắm
Hình như tuyệt chủng rồi á

vanhai493

Xe điện
Còn mua đất thì chắc e lại về quê em Bắc Giang để tìm
Mà giờ tầm 1ty dc mảnh 100m2 thì cũng phải cách tp bg mấy km (có vẻ tầm 8-10km) mới có

Minhhalo1111

Xe tải
Có đấy cụ, Ba Vì Sơn Tây vẫn còn nhiều cụ

D.D.C

Xe điện
Website
centicons.com
Nếu cụ thật sự muốn đầu tư trong tầm tiền 1ty thì inbox em . Tầm tài chính như vậy mua 1 lô 60m ở huyện ngoại thành Hà Nội rất hợp lý .

Minh_Khang_135

Xe đạp
Chưa bàn đến chuyện mua đất hay đầu tư, trc hết hãy nói về tiền và lạm phát: tiền thực ra là 1 tờ giấy dùng làm vật ngang giá chung để mang đi trao đổi các loại hàng hóa, dịch vụ, cụ có 500tr hay 1 tỷ tờ giấy của việt nam nó khác với 500 tr hay 1 tỷ tờ giấy của Mỹ. Do đó, nên khi giữ giấy thì không ó lợi về mặt lâu dài. Năm nay 1 tỷ tờ giấy của cụ có thể đổi đc 1 căn chung cư studio ở tỉnh, đổi đc 300 tạ gạo, sang năm cụ cần phải có 1.1 tỷ tờ giấy để đổi đc 1 căn studio, 1.1 tỷ để đổi đc 300 tạ gạo. Với các hàng hóa, dịch vụ khác cũng tương tự, cụ năm sau cần phải có nhiều tờ giấy hơn để đổi sang hàng hóa, dịch vụ.
Ở các quốc gia phát triển thì các tờ giấy này có giá trị đổi sang hàng hóa cao hơn, nên hàng năm cũng cần thêm số tờ giấy ít hơn để đổi lấy hàng hóa, ví dụ 1 tỷ đô thì giá trị hơn 1 tỷ tiền việt, mặc dù cùng là tiền giấy.
Đương nhiênn trong quan hệ kinh tế thì nó phức tạp hơn do có các yếu tố khác tác động như cung cầu, chiến tranh, thiên tai, ... tuy nhiên đã là giấy thì kiểu gì về dài hạn các năm sau cũng cần nhiều số lượng giấy hơn để đổi lấy hàng hóa, dịch vụ.
Tôi đang đọc cái gì vậy =))))

binh77

Xe tăng

phihanhgia

Xe container
Nói chính xác thì HN cũ là gần như không có (dưới 1 tỷ đường ô tô đủ hạ tầng thiết yếu), nhưng ở địa phận tỉnh Hà Tây cũ - mà từ 2009 đã sáp nhập về HN, được công nhận là HN mở rộng, thì còn nhiều. Các huyện: Sơn Tây, Ba Vì, Phúc Thọ, Chương Mỹ, Ứng Hòa, Mỹ Đức, Mê Linh, Sóc Sơn, Phú Xuyên, vv.
Có điều chưa chắc các huyện nông nghiệp của HN mở rộng đã phát triển nhanh bằng các tp ở tỉnh xung quanh. Đây là câu chuyện cần dự báo đúng, mà xác suất dự báo đúng thường dưới 0.5.

Quê bầm

Xe điện
5-600 quê em Thường Tín vừa rồi các cụ nhà em mua sào đất ruộn giấy viết tay

Quê bầm

Xe điện
Nói chính xác thì HN cũ là gần như không có (dưới 1 tỷ đường ô tô đủ hạ tầng thiết yếu), nhưng ở địa phận tỉnh Hà Tây cũ - mà từ 2009 đã sáp nhập về HN, được công nhận là HN mở rộng, thì còn nhiều. Các huyện: Sơn Tây, Ba Vì, Phúc Thọ, Chương Mỹ, Ứng Hòa, Mỹ Đức, Mê Linh, Sóc Sơn, Phú Xuyên, vv.
Có điều chưa chắc các huyện nông nghiệp của HN mở rộng đã phát triển nhanh bằng các tp ở tỉnh xung quanh. Đây là câu chuyện cần dự báo đúng, mà xác suất dự báo đúng thường dưới 0.5.
Em vào Bình Dương và Đồng Nai cảm giác nó sôi động hơn vùng ven các huyện chuẩn bị lên quận của HN rất nhiều, tuần rồi em đến xã Phú Sơn và Bắc Sơn của huyện Trảng Bom Đồng Nai mà xe cộ chạy dầm dập, tan tầm công nhân các khu công nghiệp nhà máy túa ra như ong vỡ tổ, hàng quán ăn uống dịch vụ khắp nơi, lên đó em làm nồi lẩu cá lăng và dĩa dê chao mà ngon giật mình.

phihanhgia

Xe container
Em vào Bình Dương và Đồng Nai cảm giác nó sôi động hơn vùng ven các huyện chuẩn bị lên quận của HN rất nhiều, tuần rồi em đến xã Phú Sơn và Bắc Sơn của huyện Trảng Bom Đồng Nai mà xe cộ chạy dầm dập, tan tầm công nhân các khu công nghiệp nhà máy túa ra như ong vỡ tổ, hàng quán ăn uống dịch vụ khắp nơi, lên đó em làm nồi lẩu cá lăng và dĩa dê chao mà ngon giật mình.
Cụ quan sát đúng. Bình Dương và Đồng Nai là 2 tỉnh công nghiệp hóa nhanh, FDI đầu tư lớn, dày đặc KCN, thu hút hàng triệu lao động khắp cả nước. Đây 2 tỉnh sản xuất và dịch vụ phục vụ sx. Mức thu nhập trungbình tính trên đầu người của 2 tỉnh này cao hơn nhiều so với thu nhập ở các huyện ngoại thành HN.

Các huyện sắp lên quận ở HN không thể sôi động bằng được, cơ bản nó vẫn như cũ, vẫn làng xã cũ vẫn lối sống cũ, có thêm các khu đô thị mới mọc lên, khu dân cư mới (mới về đây ở, làm việc chỗ khác), các tuyến đường mới, các tòa nhà hào nhoáng ít người, và huyện đột nhiên có nguồn thu rất lớn tăng đột biến từ bán đất, cho thuê đất, để triển khai hạ tầng và nộp ngân sách. Cần khoảng 10 năm để các huyện lên quận chuyển sang dịch vụ, công nghệ, đào tạo, sx cho sôi động lên.

cadan

Xe container
Lạ nhỉ
Congthuc mất giá là Bất Biến ạ?

Cac tờ giấy 25k năm 2011 em đổi được một lít xăng

sao hôm qua em đổi được 1.2 lít nhỉ

hay cửa hàng xăng bơm nhầm cho em ?

năm ngoái em mua gạo St25 giá 200k đuọc 5kg

sao tuần trước siêu thị khuyến mãi cho em 150k/5kg

10 năm trươc em ăn buffet Hàn 350k/suât

Đầu tháng coquan em liên hoan bảo mỗi người đóng 300k

vì nhiều hàng cạnh tranh quá ạ?