[Funland] Có nhất thiết phải học trường điểm, trường chuyên không

nowhereland

Xe điện
Có ý kiến trên mạng thế này, cuối cùng phân cấp ở cấp 3 xong đến ĐH lại hòa cả làng

le_petit

Xe tăng
Thế nó mới thành câu chuyện cụ ạ. Nhiều ông trên of này hay thích mấy bài văn mẫu kiểu trên lắm. Bill gates steve jobs bỏ học các thứ.

Xã hội bây giờ hay nêu mấy câu chuyện cổ tích ra làm giáo khoa nhỉ. Cụ nào chưa biết thì search Thiên kiến kẻ sống sót. Đỡ cãi nhau nhiều.

Đến như mô hình kinh doanh của mcdonald cũng chỉ sinh ra 1 lần duy nhất và mãi mãi trong lịch sử nhân loại.
Đến con nhóc lớp 3 nhà tôi đã biết B G bỏ học trường nào! Nó bảo con giỏi thế cũng chẳng cần học nữa!

Xe bọ xít

Xe container
Cơ hội thì ko ai từ bỏ cả trừ những trường hợp đặc biệt, mà đặc biệt thì rất ít, ko quá bàn tay. Còn những người ko có cơ hội hoặc những người bên ngoài mới đặt những câu hỏi như thớt hay bài báo.

buwscxucs

Xe tải
Được bao nhiêu ông như thế hả cụ? Hay là được 1 ông còn 99 ông còn lại làm cu li.
Và vế ngược lại nữa chứ nhỉ, 99 đứa "đủ ăn, đủ tiêu", 1 đứa vẫn còn long đong... (đứa này thế nào chẳng lên báo). Vấn đề nữa là: Giỏi và Giầu không phải lúc nào cũng có quan hệ nhân quả.

Khi nào đỗ trường chuyên, được lựa chọn đã rồi hãy nói đến chuyện có nhất thiết hay không. Còn nếu trình độ lèm nhèm, ko vào được thì thôi nên ngồi yên.
Để đỗ trường chuyên sẽ phải bỏ nhiều thời gian công sức học ngày học đêm. Đấy là cái giá phải trả. Vậy cân nhắc ngay từ đầu xem ích lợi nó sẽ mang lại có tương xứng với công sức bỏ ra không, em nghĩ là việc nên làm mà.

nowhereland

Xe điện
Cơ hội thì ko ai từ bỏ cả trừ những trường hợp đặc biệt, mà đặc biệt thì rất ít, ko quá bàn tay. Còn những người ko có cơ hội hoặc những người bên ngoài mới đặt những câu hỏi như thớt hay bài báo.
Mình trong cuộc chứ, ngoài là thế nào.
Giai nhà mình sang năm vào ĐH, trước học lớp 9 xong không thi công lập vào luôn DL cho gần nhà. Giờ có Ielts 7.5 rồi, Toán, Văn tầm trên 8 điểm chẳng học thêm nếm gì. Mục tiêu là vào ĐH thôi, nó thích CNTT thì cứ vào khoa CNTT, trường nào cũng được.

lookyoung

Xe tăng
Để đỗ trường chuyên sẽ phải bỏ nhiều thời gian công sức học ngày học đêm. Đấy là cái giá phải trả. Vậy cân nhắc ngay từ đầu xem ích lợi nó sẽ mang lại có tương xứng với công sức bỏ ra không, em nghĩ là việc nên làm mà.
Nếu thế lựa chọn ở đây là học ít hay học nhiều, nên bỏ thời gian tập trung vào việc gì chứ không phải là trường chuyên hay không.

Tôi thấy khi chưa có gì nằm trong tay mình thì có nói gì cũng là nho còn xanh thôi cụ.

sthd

Xe lăn
Cả vạn cháu học bổ toác thì có 01 đến vài cháu như bài báo, cỡ 5 năm mới xuất hiện. Còn lại tỉ lệ bố láo, vừa dốt vừa nát chắc chắn nó vượt trường chuyên chọn công top rồi, điều đó luôn luôn là chiếc ghế, vì k phải bàn :))
vừa dốt vừa nát thì mới dễ giàu.
đến giờ thì giàu nhờ chộp giật, buôn gian bán lận vẫn chiếm đa số. làm giàu từ tri thức còn khó khăn lắm.

xóm nhà bác thớt muốn giàu thì nên bảo con bỏ học

phuongan

Xe điện
Có ý kiến trên mạng thế này, cuối cùng phân cấp ở cấp 3 xong đến ĐH lại hòa cả làng

Sao bác không copy nốt hàng trăm cmt sau đó nữa, chứng minh trường tư + vẫn học thêm >>>> rất nhiều chi phí trường công + học thêm???

vừa dốt vừa nát thì mới dễ giàu.
đến giờ thì giàu nhờ chộp giật, buôn gian bán lận vẫn chiếm đa số. làm giàu từ tri thức còn khó khăn lắm.

xóm nhà bác thớt muốn giàu thì nên bảo con bỏ học
Muốn giàu thì phải "anh đây ít biết sợ lắm". :))
Còn học nhiều biết nhiều thì lại hay sợ vi phạm pháp luật, không dám liều nên chỉ phù hợp làm thuê thôi.

duongqua

Xe container
học đâu thì học, vẫn phải do thực lực và cố gắng, trang bị kiến thức cho bản thân giống như súng đạn đầy người khi ra chiến trường thì học đâu cũng đc cả. Nếu mình ko có đk thì phải cố gắng hơn ng khác thôi!

trong sg có trường tư NK . tỷ kệ đậu đại học tỷ lệ du học hơi bị cao :) cơ mà nghe nói trường quản kinh lắm nên tụi nhóc nó đặt NK prison :D

Nếu thế lựa chọn ở đây là học ít hay học nhiều, nên bỏ thời gian tập trung vào việc gì chứ không phải là trường chuyên hay không.

Tôi thấy khi chưa có gì nằm trong tay mình thì có nói gì cũng là nho còn xanh thôi cụ.
Các trường chuyên đều có các lò luyện thi mà cụ, xác định rõ mục tiêu trước khi cày là đúng đấy ạ.

Minmatday

Xe tải
Tôi thấy việc có cần trường chuyên hay không nó tuỳ thuộc vào triết lí giáo dục, cao hơn nữa là chính sách quốc gia từng thời kì! Thời điểm nào 1 đất nước cần những con người như thế nào? Xây dựng “con người mới xhcn” như trước đây chẳng hạn 😜 Đến thời điểm bây giờ, xin hỏi cụ nào thông thạo là từ trước đến giờ dân tộc ta đã có triết lí giáo dục chưa? Thời kì này của đất nước ta cần những con người như thế nào để phát triển? 10-20 năm tới thì tính trước cả số lượng đào tạo, nghành học thế nào để tạo ra những nhân lực có sức cạnh tranh trên trường quốc tế? Những thứ này trước anh Đam có chém gió ở quốc hội như “tiên học lễ hậu học văn” nhưng thú thật là tôi nghe k có lọt tai. Cụ nào thông não giúp?

KeanuR

Xe tăng
Em dân chuyên cấp 2, cấp 3 e qđ về học trường làng tự học vẫn đỗ đh, đến giờ nhìn lại qđ về học trường làng là qđ làm e tự hào là bước ngoặt cuộc đời, vì học trg làng đã cho e 3 năm tuổi thơ tuổi chơi thực sự để phát triển thể chất.
Vk e thì dân chuyên c3, học nhiều quá tuổi lớn chả cao dc (m60) hỏi kỷ niệm c3 thì chỉ có học và đi thi đội tuyển (y như e thời c2)
Còn giờ xét đám bạn thì thành công nhất đều là các bạn....con quan to chứ mấy bạn học giỏi xưa chỉ khá về tài chính thôi chứ k tới dc tầm các bạn nhà quan học hành bình thường😅

petit jardin

Xe hơi
Học chuyên với chọn hay ko thì chủ yếu vẫn do gia đình định hướng, năng lực, sở trường của học sinh.
Cụ hỏi như thế này, xong cuối cùng tổng kết lại cũng chẳng thể có 1 đáp án nào thoả đáng.

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
https://github.com/sonvirgo/4G-Circumvent
Website
github.com
Em hóng các cụ mợ vật nhau. Em ko còn F nào phải học cấp 3 đổ xuống nữa nên chuyên chọn em chả liên quan, đau đầu. :D