[Funland] Có nên vay ngân hàng để đổi nhà ở thời điểm này?

Trungpv

Xe tăng
các cụ đặt nặng nhà ở nhỉ. em thì có nhà ở đủ dùng rồi thì đi xa tý cũng đc ko bao giờ có ý đổi nhà để về gần hơn. dư tiền thì chỉ mua thêm đầu tư thôi. còn đổi về căn tương đương chỉ để gần hơn chút mà lại phải đi vay và bán nhà cũ thì thôi luôn.

Loanh quanh thời điểm đấy em cọc 2 căn chung cư, sau đó mất 3-4 năm nằm im.

Lại nói thời gian gần đây, 2022 vì 1 số lý do em không mua cái nhà khu vực đó, 2023 em vòng lại mua rẻ được hơn 1 tỷ, cho đến thời điểm này theo thông tin em nghe nó tăng so với thời điểm em mua tầm 3 tỷ. Mình người dùng, chẳng tính được & chẳng bắt đáy được đâu, may hơn khôn.
Chu kỳ này may nhiều vì dân số trẻ, mươi năm tới p tính kỹ đó cụ, dân số dự trù đến 2036 là tăng trưởng âm r.
Quay lại chủ đề cụ chủ thì vay 600-700tr so với tổng thu nhập 60tr em thấy an toàn, lãi suất đang đáy, ở gần bớt xăng cộ thời gian đi lại giảm chi phí tăng sức khoẻ.

clessking

Xe tăng
Chào các cụ!
Chẳng là em cũng đang có chỗ chui ra chui vào rồi, một căn chung cư nhỏ nhỏ 2n, tầng cao, ở mạn VĐ 3.5, cũng mới trả nợ ngân hàng xong. Do 2 vợ chồng ngắm từ lâu, thích ở mạn Mỹ Đình, gần trung tâm, đi chơi cho tiện, với định chuyển xuống căn tầng thấp hơn, nên đi xem nhà suốt, cũng máu mua nhưng đợt vừa rồi giá cao quá. Một phần cũng đang có chỗ ở ổn định, nên chưa dám liều vay ngân hàng lần nữa, 2 vợ chồng cũng dành cả thanh xuân để cày cuốc trả nợ ngân hàng rồi, giờ cũng có tuổi hơn, sức khỏe không còn như thời trẻ, nhỡ đau ốm rồi nợ nần. Một phần cũng ngại thủ tục mua bán căn đang ở hiện tại. Nhà em cũng mới chỉ có một bé, cũng không xác định đẻ nhiều, chỉ ngó căn 2n2wc. Em vào đây để tham khảo ý kiến các cụ, xem thời điểm này có thích hợp để vay ngân hàng đổi nhà chưa? Cảm ơn các cụ.
Đọc thông tin về thu nhập và nhu cầu vay của cụ thì em nói ngắn gọn là cụ vay được, ko phải lăn tăn bất cứ vấn đề gì. Giả sử lãi suất nó có tăng gấp 2 lần đi chăng nữa, thì mỗi tháng cụ bớt ăn bớt tiêu đi 4 triệu là đủ rồi. Hay nói cách khác là áp lực tài chính rất thấp, không đáng ngại.

Còn câu trả lời là nên vay khi cụ chọn được căn thích hợp (căn cụ ưng và với giá đẹp), còn ko thì cũng không cần vội. Nếu cụ mua được căn không ưng ý hoặc với giá cao thì tính ra cụ lại rước bực vào người.

Mạnh i10

Xe tải
Thu nhập 60tr/tháng, cụ vay có 600-700tr thì có gì mà phải lăn tăn nhở?
Với LS trong 2-3 năm đầu chỉ tầm 6-7%/năm như hiện nay, vay 700tr mỗi tháng tiền lãi tính 4tr/tháng, chỉ bằng 1/3 số tiền cụ cần bỏ ra để thuê chính căn hộ mình mua, thì em nghĩ không có gì mà phải ngại cả.
Quất luôn cụ nhé!

mrphunghuy

Xe đạp
Vâng, cảm ơn các cụ ạ! Nhà em 2 vc cũng chưa có kinh nghiệm, nhiều lần xuống tiền xong mới tiếc, nên lên đây hỏi các cụ cho sáng ra tí.

TrdQuyen

Xe hơi
Thu nhập của vc em khoảng 60tr 1 tháng cụ ạ, nếu mua chắc em phải vay thêm khoảng 6-700tr.
Thế cụ vụt luôn đc mà =))) trc em vay 1.5 tỷ trả mới còng lưng, chứ cụ 60tr vay chưa tới 1 tỏi thì thoải mái mà

Trà Lý

Xe tăng
Chào các cụ!
Chẳng là em cũng đang có chỗ chui ra chui vào rồi, một căn chung cư nhỏ nhỏ 2n, tầng cao, ở mạn VĐ 3.5, cũng mới trả nợ ngân hàng xong. Do 2 vợ chồng ngắm từ lâu, thích ở mạn Mỹ Đình, gần trung tâm, đi chơi cho tiện, với định chuyển xuống căn tầng thấp hơn, nên đi xem nhà suốt, cũng máu mua nhưng đợt vừa rồi giá cao quá. Một phần cũng đang có chỗ ở ổn định, nên chưa dám liều vay ngân hàng lần nữa, 2 vợ chồng cũng dành cả thanh xuân để cày cuốc trả nợ ngân hàng rồi, giờ cũng có tuổi hơn, sức khỏe không còn như thời trẻ, nhỡ đau ốm rồi nợ nần. Một phần cũng ngại thủ tục mua bán căn đang ở hiện tại. Nhà em cũng mới chỉ có một bé, cũng không xác định đẻ nhiều, chỉ ngó căn 2n2wc. Em vào đây để tham khảo ý kiến các cụ, xem thời điểm này có thích hợp để vay ngân hàng đổi nhà chưa? Cảm ơn các cụ.
Nếu chỉ bù 700tr mà chuyển từ VĐ3.5 về Mỹ Đình với căn nhà tương đương thì quyết luôn trong vòng 1 nốt nhạc đi cụ ơi.
Em chỉ sợ là bù 700tr...không đủ.

Fanta20

Xe tải
Chào các cụ!
Cụ có thể cân nhắc mua dự án mới đang xây để trả góp cho nhẹ dòng tiền, vì nhu cầu không phải cấp bách ở ngay.

JohnW.amg167

Đi bộ
Cụ cân nhắc dự án mới hỗ trợ gốc lãi 2 3 năm và mức giá trong khả năng cho khỏe. Sau đó về ở có thể bán căn hiện tại cho thuê lấy thêm dòng tiền hàng tháng thì lại quá oke. Nói chung khá thoải mái, chỉ là cụ đã có chỗ ưng chưa thôi

LongNguyễn8x

Xe tăng
Chào các cụ!
E chỉ trả lời nội dung chính thôi. Thời điểm này thích hợp để vay cụ nhé, mặc dù không phải là lãi suất vay tốt nhất nhưng vẫn còn trong quãng lãi suất thấp. Cụ vay có 700 triệu, e tính sơ sơ cụ trả gốc lãi quãng 6 củ 1 tháng, trong khi thu nhập cụ 60 củ thì nói thật đến 1 chút rủi ro bằng móng tay cũng không có. Cụ mua để ở nên cứ lựa lựa chỗ nào chất lượng, tiện ích đủ dùng, quan trọng nhất là có lót để xe. Vì thu nhập cụ ko sớm thì muộn cũng (hoặc đã) mua xe thôi.
P/S: cụ mới 33 tuổi, thu nhập ngon lành và còn rất trẻ nên đừng xoắn ba cái khoản vay có tí ti này. Chúc cụ may mắn với lựa chọn của mình.

mrphunghuy

Xe đạp
Vâng, em cảm ơn các cụ đã tư vấn nhiệt tình ạ!

Quoccuong25

Xe tải
để qua tháng 7 đất lên là cụ phải vay 1 tỷ rồi

KeanuR

Xe tăng
K rõ ngẫu nhiên hay xu thế mà vừa rồi rất nhiều bạn bè người nhà e cũng bán nhà ở xa đi về khu Mỹ Đình Cầu Giấy mua nhà. E nghe than giá nhà cao suốt thôi
Nchung nếu cụ thích thì e nghĩ thời điểm này vay là ok với mức lãi suất thấp, có lẽ là lãi thấp nhất từ khi e biết vay ngân hàng đến giờ (ko tính gói 30.000 tỷ 5%, hay vay hỗ trợ chính sách)

saiback

Xe hơi
Website
www.saiback.com
K rõ ngẫu nhiên hay xu thế mà vừa rồi rất nhiều bạn bè người nhà e cũng bán nhà ở xa đi về khu Mỹ Đình Cầu Giấy mua nhà. E nghe than giá nhà cao suốt thôi
Nchung nếu cụ thích thì e nghĩ thời điểm này vay là ok với mức lãi suất thấp, có lẽ là lãi thấp nhất từ khi e biết vay ngân hàng đến giờ (ko tính gói 30.000 tỷ 5%, hay vay hỗ trợ chính sách)
Họ bán được chỗ ở xa được giá thì bù nhảy về trung tâm quá oke mà. Em thấy gần trung tâm có Yên Hoà và Mỹ Đình là ngon, quy hoạch rộng rãi sạch sẽ.

vanhai493

Xe điện
Ko ấy nếu đang thích ở chỗ cũ
Thì lấy tầm 600-700 đó xúc con xe cũng là 1 ý hay
Nhưng mà để vay ít thì có thể tích cóp thêm 1 tý

BuiGia_hy

Xe đạp
thu nhập tốt vây cụ vay 6--700tr thoải mái với ls này cụ chọn gói ls cố định 2-3 năm ý

nhatld

Xe tăng
Thế cụ vụt luôn đc mà =))) trc em vay 1.5 tỷ trả mới còng lưng, chứ cụ 60tr vay chưa tới 1 tỏi thì thoải mái mà
Em vay 1.5 tỏi lãi suất 11.2%. Sợ vãi rồi. Trong khi tổng thu nhập của cả 2 vợ chồng suýt soát 50 củ/tháng.