Có nên tìm lại chủ xe đứng tên trên đăng ký ô tô để đăng ký và chuyển vùng xe?

adng

Xe điện
Chào các bác,

Nhà em mới mua lại một chiếc Matiz SE đời 2001 màu xám bạc của hàng xóm. Nhà em ở Phú Thọ. Chiếc xe này đến nhà em là đời chủ thứ 4. Hiện nó vẫn mang tên người chủ thứ nhất với biển số 29N-6952.
Chạy xe thì không thể không chạm mặt với xxx, thế nên em đang phân vân lo lắng về mặt giấy tờ muốn làm sao để sử dụng chiếc xe lâu dài mà không gặp rắc rối.
Các bác tư vấn dùm là nên làm thế nào.
Có nên tìm gặp lại người chủ đứng tên để chuyển đổi không và rút hồ sơ cùng đăng kiểm chuyển về vùng Phú Thọ không? Hay là tìm lại họ xin ký giấy ủy quyền lâu dài khác. Nếu vậy thì sổ đăng kiểm nếu đăng kiểm ở tỉnh và hết trang thì làm thế nào? Năm nay là năm 2011 như vậy em nó được 10 năm tuổi, có nên để sang năm để được trên 10 năm và khấu hao còn 20% để tính trước bạ không? Lúc đó sẽ áp giá 20% trên giá trị nào.
Lăn tăn quá, mong các bác giải đáp giùm.

adng

Xe điện
chán thế, ko thấy bác nào giúp, đến mai không thấy chắc em xóa bài cho đỡ mỏi cổ ngóng trông

newdrive

Xe tải
Em nghĩ là bác cứ để thế mà chạy, xxx sờ đến thì nói xe đi mượn, hoặc đi thuê, miễn là có đăng ký và giấy tờ đầy đủ là được ạ ....sống trong xã hội này muốn chắc cú cũng khó lắm, phải đu dây uốn dẻo thôi

tuananhxu99

Xe hơi
Tham gia với bạn mấy ý sau:
1. Về mặt thủ tục: Bao giờ giấy tờ hợp lệ cũng là ổn nhất;
2. Khi sổ đăng kiểm hết trang về Trung tâm quản lý sổ của xe làm thủ tục đổi lại đơn giản, không phiền toái gì;
3. Việc áp giá của thuế thực hiện theo văn bản của họ, việc bạn khai giá bao nhiêu không quan trọng (trừ khai giá lớn hơn giá của họ áp);
4. Không phải luc nào cũng tìm được chủ xe cũ và cũng không dễ để họ hợp tác với mình bất cú lúc nào. Nếu bạn có ý định hợp pháp hóa giấy tờ và tìm được chủ cũ thì nên thực hiện ngay;
5. Cũng lạ là với giấy tờ như vậy mà bạn chấp nhận mua chiếc xe này, nói dại nếu có trục trặc xảy ra thì nên tự trách mình trước vì dễ dãi trong chuyện giấy tờ quá.

Viking

Xe điện
Bác nên chuyển ạ
Tổng thiệt hại làm xong con này, em dự không quá 8M

Già làng

Xe tải
Tham gia với bạn mấy ý sau:
1. Về mặt thủ tục: Bao giờ giấy tờ hợp lệ cũng là ổn nhất;
2. Khi sổ đăng kiểm hết trang về Trung tâm quản lý sổ của xe làm thủ tục đổi lại đơn giản, không phiền toái gì;
3. Việc áp giá của thuế thực hiện theo văn bản của họ, việc bạn khai giá bao nhiêu không quan trọng (trừ khai giá lớn hơn giá của họ áp);
4. Không phải luc nào cũng tìm được chủ xe cũ và cũng không dễ để họ hợp tác với mình bất cú lúc nào. Nếu bạn có ý định hợp pháp hóa giấy tờ và tìm được chủ cũ thì nên thực hiện ngay;
5. Cũng lạ là với giấy tờ như vậy mà bạn chấp nhận mua chiếc xe này, nói dại nếu có trục trặc xảy ra thì nên tự trách mình trước vì dễ dãi trong chuyện giấy tờ quá.
Quá chuẩn.
Cháu bổ sung tý về chuyện thằng em ruột cháu:nó mua xe từ 2006,là chủ thứ 3 mà giấy tờ là chủ 1.Nhà cháu khuyên răn (có cả dọa nạt) nên mới sang tên đổi chủ trước tết (hú vía,tìm 1 buổi kô ra chủ 1,phải nhờ đến CAP).Tết vừa rồi đi Nghệ An dính chưởng với 2b-lỗi 2b 100%.May giấy tờ chính chủ nên tạm thời cho xe về gì,chỉ giữ giấy tờ xe chờ 2b xuất viện để 2 bên thỏa thuận (hôm nay đã gần 2 tháng mà thỏa thuận chưa xong do 2b đòi bồi thường).
http://www.otofun.net/threads/224593-tngt-hoa-giai-bat-thanh-phai-lam-sao

Chỉnh sửa cuối:

adng

Xe điện
Em cám ơn mấy bác nha. 8M thì cũng hợp lý. Sẽ cố gắng thực hiện ạ.