Có nên tắt máy xe khi chờ đèn đỏ???

haisonynx

Xe tăng
em tưởng cái này rõ ràng rồi mà? có chương trình trên tivi cũng đã nói rõ vấn đề này rồi mà.
em thấy có cả các bạn SVTN đứng ở các ngã 3, ngã 4 trưng khẩu hiệu tắt máy khi chờ đèn đỏ mà cụ.

(VÌ TÚI TIỀN)========> NÊN TẮT MÁY KHI DỪNG ĐÈN ĐỎ TỪ 20S TRỞ LÊN<=======(VÌ MÔI TRƯỜNG XANH SẠCH ĐẸP)

Chỉnh sửa cuối:

blackjack75

Xe buýt
Hôm rồi em cũng gặp quả xe buýt tắt máy khi dừng đèn đỏ ở Núi Trúc - Kim Mã, chuyện xưa nay chưa gặp các cụ ạ. Còn xe máy thì cứ còn 20s là em tắt, gần chục năm rồi mà đề đóm vẫn ngon lành.

ultra

Xe buýt
Mình thì cứ 30s là tắt máy, thậm chí tắt trước khi dừng đèn đỏ, để chế độ trôi về đích, như vậy các bác xem có ổn không ah
Xe đang đi mà tay ga đã đóng hết thì tắt máy có ảnh hưởng gì đến xe ko nhỉ?. Em xuống hầm toàn thò tay vào tắt khóa điện rồi tự cho nó bon xuống

toantadien

Xe hơi
Nếu đèn đỏ lâu thì tắt, còn nhanh thì thôi các cụ ah. Tắt máy xong, nổ máy khi sắp hết đèn đỏ cũng tốn hơn là để xe không tải phải không các cụ?

nemesistan

Xe tăng
Xe đang đi mà tay ga đã đóng hết thì tắt máy có ảnh hưởng gì đến xe ko nhỉ?. Em xuống hầm toàn thò tay vào tắt khóa điện rồi tự cho nó bon xuống
Không biết xe bạn thì thế nào, nhưng với hai cái mình đang đi là Hayate và Cygnus thì nếu "thả trôi" mà tốc độ trên 20km thì li hợp (côn) vẫn bám nhé, nên vẫn bị ghì máy, em Li S chưa dám thử vì xe mới :)

ke0kul

Xe buýt
người k biết thì tưởng là tiết kiệm xăng, người biết thì tắt vì bảo vệ môi trường => tắt là tốt. đèn đỏ trên 30s là em tắt

ke0kul

Xe buýt
cực hại luôn ấy chứ. nhà có con nouvo lx, đi trên 15km thì côn vẫn còn bám. hại nhất là những xe FI, hỏng tổng bơm thì cứ gọi là tiền triệu

ngocquangpt2000

Đi bộ
Lúc đầu không nghỉ ra la bảo vệ môi trường.Bác nói em đã thấm rồi đó bác

demdinhmenh

Xe hơi
cái này có người nghiên cứu rồi mà cụ
thường nếu quá 25s thì nê tắt máy để bảo vệ môi trường mà

ultra

Xe buýt
cực hại luôn ấy chứ. nhà có con nouvo lx, đi trên 15km thì côn vẫn còn bám. hại nhất là những xe FI, hỏng tổng bơm thì cứ gọi là tiền triệu
Thank cụ; lần sau cháu ko dám nghịch dại nữa :((

meomeo.unin

Xe đạp
Em cũng thắc mắc k hiểu tắt xog khởi động lại nó có tốn xăng hơn cứ để máy không

hoabinhauto.com

Xe buýt
Tắt máy khi dừng đèn đỏ không phải để tiết kiệm xăng mà là thể hiện sự văn minh lịch sự, bảo vệ môi trường, tránh làm ảnh hưởng đến người khác (đừng bắt người xung quanh ngửi khói). Giả sử bạn dừng xe khoảng 60 s đằng sau một chiếc xe nhả khói khó chịu bạn cảm thấy thế nào?
1. Tiết kiệm xăng là có nhưng không đáng kể. Bạn hiểu khởi động tốn xăng hơn là sai vì bạn phải chia ra 2 trường hợp: Khởi động xe khi bắt đầu đi (lạnh máy) khác với khi đang đi dừng lại tắt máy (máy đang nóng, dầu đã được bơm lên bôi trơn, chỉ cần chạm nhẹ tay vào đề là xe đi rồi).
2. Khi xe đang nóng máy chỉ chạm nhẹ tay vào đề là xe đi liền thì không hại củ đề, với lại thay chổi than củ đề cũng rất rẻ không đáng là bao?
3. Như lý do phân tích ở trên thì khi khởi động xe đã nóng máy không hề hao mòn động cơ như khi máy nguội.
Do đó một số xe mới như PCX có thiết kế bộ phận tự ngắt khi dừng xe quá 3s. Các nhà khoa học đã tính toán rất kỹ rồi không phải lăn tăn nữa.
Mọi người hãy cùng nhau bảo vệ môi trường, ứng xử giao thông văn minh lịch sự, tôn trọng lẫn nhau khi tham gia giao thông.
Em cứ 25 giây là tắt máy. Thật sự tiết kiệm xăng và bảo vệ môi trường. Nhiều hôm gặp 1 xe ga dừng đến 80 giây. cụ đó vẫn nổ máy và chợt nhận ra xung quang mình mọi người đã tắt máy, thấy ngượi hay sao ý cụ ý cũng tắt máy. Nên là như vậy

racer 1

Xe hơi
Đúng rồi, không bàn về tiết kiệm hay không, nhưng tắt máy thể hiện là người có văn hóa cộng đồng, không làm ô nhiễm thêm môi trường

LuongMinhHieu

Xe máy
Tắt máy khi dừng đèn đỏ không phải để tiết kiệm xăng mà là thể hiện sự văn minh lịch sự, bảo vệ môi trường, tránh làm ảnh hưởng đến người khác (đừng bắt người xung quanh ngửi khói). Giả sử bạn dừng xe khoảng 60 s đằng sau một chiếc xe nhả khói khó chịu bạn cảm thấy thế nào?
1. Tiết kiệm xăng là có nhưng không đáng kể. Bạn hiểu khởi động tốn xăng hơn là sai vì bạn phải chia ra 2 trường hợp: Khởi động xe khi bắt đầu đi (lạnh máy) khác với khi đang đi dừng lại tắt máy (máy đang nóng, dầu đã được bơm lên bôi trơn, chỉ cần chạm nhẹ tay vào đề là xe đi rồi).
2. Khi xe đang nóng máy chỉ chạm nhẹ tay vào đề là xe đi liền thì không hại củ đề, với lại thay chổi than củ đề cũng rất rẻ không đáng là bao?
3. Như lý do phân tích ở trên thì khi khởi động xe đã nóng máy không hề hao mòn động cơ như khi máy nguội.
Do đó một số xe mới như PCX có thiết kế bộ phận tự ngắt khi dừng xe quá 3s. Các nhà khoa học đã tính toán rất kỹ rồi không phải lăn tăn nữa.
Mọi người hãy cùng nhau bảo vệ môi trường, ứng xử giao thông văn minh lịch sự, tôn trọng lẫn nhau khi tham gia giao thông.
kụ nói quá chuẩn.

Xetele

Đi bộ
Em mới tham gia diễn đàn. Kính chào các bác.

Em cũng tán thành là tắt máy vì văn minh lịch sự, vì môi trường, nhưng ngặt nỗi dân VN chúng ta số đông đâu có suy nghĩ này, nên mình cũng hửi khói quá trời.. Em thì dừng đèn đỏ tầm 45s thì em mới tắt....

ultra

Xe buýt
Đúng rồi, không bàn về tiết kiệm hay không, nhưng tắt máy thể hiện là người có văn hóa cộng đồng, không làm ô nhiễm thêm môi trường
Chuẩn nhất là khi trời nắng nóng đứng phía sau ông nào nổ máy khéo ngạt thở; còn về tiết kiệm thì chưa chắc đâu vì khi đề nó ngốn xăng khá đó :D

Fiat

Xe buýt
25s thì ta tắt máy thôi!

g3t

Xe tải
Chuẩn, 25s thì tắt