Có nên sử dụng đèn báo nguy hiểm để báo hiệu đi thẳng qua ngã 3, 4?

excon

Xe máy
Có lần em đi cạnh một xe thấy xi nhan nó nhấp nháy cứ tưởng nó định tạt đầu mình hoảng quá phanh lại đến khi nó bò qua mình mới biết nó xi nhan cả hai bên để đi thẳng :))

amater

Xe máy
Website
www.dhl.com
excon nói:
Có lần em đi cạnh một xe thấy xi nhan nó nhấp nháy cứ tưởng nó định tạt đầu mình hoảng quá phanh lại đến khi nó bò qua mình mới biết nó xi nhan cả hai bên để đi thẳng :))
Em cũng như bác, có mấy lần qua ngã tư, thấy có mấy bác cứ nháy cả 2 đèn em la toáng lên "Ơ cái nhà ông này, đi đường nào thì rẽ đi, cứ nháy cả hai bên tôi biết ông đi đường nào?" :))

LADA_2007

Xe đạp
excon nói:
Các bác hài quá. Theo E thì không bị xxx phạt nếu không bật đèn qua ngã 3, 4 thì bật hay không bật thì có sao đâu. Tuy nhiên, em nghĩ bật cũng tốt các bác ạ. Để thằng đi bên trái thì tưởng mình rẽ trái, thằng đi bên phải tưởng mình rẽ phải. Nó phải đi chậm để chờ mình. Càng an toàn:)) :)) :))

Drifter

Xe buýt
Em rất ít khi bật cái đèn cảnh báo đấy khi đi qua ngã 4.

Tuôi

Xe tăng
Các bác tài già còn tranh cãi thế này thì em biết nghe ai bây giờ.
Thích thì bật, không thích thì thôi, chả sao đâu các bác nhỉ.:D

Fiat Lux

Xe đạp
Chiếc xe đang thay lốp trên đường Pháp Vân - Cầu Giẽ đã cẩn thận bật đèn báo nguy hiểm, nhưng mấy xe sau lại tưởng ông này vẫn "đi thẳng", nên cứ bám đuôi... thế là 5 chiếc ô tô liên tiếp bị hư hỏng nặng. (Hà hà, tình huống giả định thôi nhé, tôi cũng không biết xe đó có bật đèn gì không...)
Các bác cứ bật đèn này thoải mái khi đi thẳng trong thành phố để tăng thêm phần cảnh báo cũng chẳng sao, chỉ sợ là khi có vấn đề thực sự cần cảnh báo thì mọi người lại vẫn tưởng là các bác đang "đi thẳng"...
Tín hiệu nguy hiểm được sử dụng sai nhiều lần sẽ gây phản tác dụng.

dankt

Xe máy
Trưa qua trên đường Giải Phóng tôi đi sau một xe toy màu trắng có dán "Trung tâm đào tạo Lái xe Long Biên" thấy chuẩn bị vào ngã tư bác ấy bật 4 đèn, đến giữa ngã tư bác ấy tắt, hết ngã tư bác ấy lại bật để báo "tôi đang đi thẳng". Các bác cứ theo thầy ấy mà làm.:)) :)) :)). Mấy ông bị ở Pháp Vân - Cầu Giẽ hcắc học ở Gia Lâm :D

Raubac

Xe tăng
Sử dụng sai chức năng là thiếu hiểu biết => gây mất an toàn và khó chịu cho người khác!

chauchau

Xe điện
Tuôi nói:
Các bác tài già còn tranh cãi thế này thì em biết nghe ai bây giờ.
Thích thì bật, không thích thì thôi, chả sao đâu các bác nhỉ.:D
oài cái topic này dài quá, đã đến lúc mod nào đó có ý kiến chính thức để close lại thôi...

đây là chuyện thực hiện Luật GT. Vì có thể ảnh hưởng đến sinh mạng của mình và người khác... cần thực hiện đúng chứ không có chuyện bàn bạc để mỗi người diễn giải theo nhận thức của mình...

Các bác đã hỏi thì cũng nên có 1 câu trả lời rõ ràng. Theo em ngắn gọn là KHÔNG, và KHÔNG BAO GIỜ.

hieuitst

Xe hơi
Beifahrer nói:
em hay thấy 1 số bác tài dùng đèn cảnh báo nguy hiểm (nút tam giác đỏ) để báo hiệu cho các phương tiện khác tham gia giao thông tại các ngã 3, 4.. rằng xe của các bác ấy đi thẳng. Khi nhắn nút này, tất cả các đèn xi nhan ở cả bên phải + trái đều nháy liên tục. Vậy nếu người khác ở 1 bên xe đó chỉ có thể nhìn thấy đèn xinhan 1 bên thôi liệu có nhầm lẫn là xe đó muốn rẽ không? Thậm chí 1 số bác (trên OF chắc ko có) còn đinh ninh là nút đó được thiết kế để chỉ báo đi thẳng vì nó hình mũi tên hướng thẳng lên trên!!!!!!!?????
trong khi công dụng thật sự của nó để cảnh báo các xe khác là đang có tình huống nguy hiểm khẩn cấp (ví dụ trên đường cao tốc có tai nạn, tất cả các xe khi phát hiện ra hoặc nhìn thấy xe trước nháy đèn này cũng phải bật ngay để cảnh báo các xe sau, hoặc xe đang chạy nhanh gặp sương mù phải giảm tốc độ khẩn cấp cũng nên sử dụng hoặc khi xe bị hỏng nằm trên đường thậm chí đỗ xe tạm thời cạnh đường cao tốc... v.v
hay là ở nhà mình đã thành "lệ" rồi thì cứ áp dụng như "luật"?
Xin các bác cho ý kiến!
đèn báo khi xe gặp sự cố, báo hiệu cho xe khạc Tuy nhiên em thấy các bác bật cũng ko sao vì VN mình xe máy lượn trái, lượn phải, nhất là trong TP HCM nên khi mình bật đèn đó qua ngã tư thì chú nào bên trái cũng như bên phải đều twowngr mình rẽ nên mông các bác không bị đạu thiển ý của em như thệ không biết các bác thế naò

Denpha

Xe máy
Đèn đó là báo nguy hiểm, khi đỗ ven đường chứ ai lại qua ngã tư bật bừa lên vậy ! Thật chẳng giống ai !

thienphuc

Xe điện
em có đọc chuyện cổ vn có chuyện cứ giả vờ kêu có chó sói để mọi ng bị lừa đến lúc có chó sói thật lại chẳng ai đến giúp :D
hôm vừa rồi em đi ôtô ôm đến lúc mót quá mới bảo thằng xế cho em xuống đi bắt dế thế là nó đòi đi theo.bảo nó nhấn nút tam giác rồi hẵng đi nó bảo đấy là đèn đi thẳng nên nó chỉ bật mỗi xi nhan phải báo xe đõ vào lề đường.Đường thì tối thui chẳng có đèn đường gì cả chỉ nghe cái xoẹt dế chẳng bắt đc con nào chạy ra thấy toang 1 vết :)) em phải nín cười vì cái tội cá k ăn muối các bác ợ
trong luật quy định khi xe dừng đõ chiếm 1 phần làn đường xe chạy thì phải làm tín hiệu cảnh báo.khổ thế nhầm lẫn tai hại (y)

cakhoai

Xe hơi
Em thấy xxx cũng chơi đèn này, nhấn đèn này cũng thấy oai, có cảm giác xe hầm hố đi qua ngã 4...vãi hài
Bọn tây sử dụng đèn này ngoài vụ hỏng hóc còn để báo hiệu khi đưởng xảy ra ùn tắc, tai nạn vì nó chạy tốc độ cao nên khi phải giảm tốc đột ngột thì chúng nó bật đèn nay báo cho xe sau cảnh giác.

Haiau

Xe tăng
Em cũng hay dùng đèn này khi qua ngã tư.còn ngã ba thì không...dùng hay không thì tuỳ người , vì chủ yếu là báo hiệu cho xe đằng trước và phía sau mình....

cakhoai

Xe hơi
:'( hixxxxxxx

Xeđịahình

Xe container
Website
fr.pg.photos.yahoo.com
cái này chắc *** đợi có nghị định để phạt đấy ạ:D

em hay thấy 1 số bác tài dùng đèn cảnh báo nguy hiểm (nút tam giác đỏ) để báo hiệu cho các phương tiện khác tham gia giao thông tại các ngã 3, 4.. rằng xe của các bác ấy đi thẳng. Khi nhắn nút này, tất cả các đèn xi nhan ở cả bên phải + trái đều nháy liên tục. Vậy nếu người khác ở 1 bên xe đó chỉ có thể nhìn thấy đèn xinhan 1 bên thôi liệu có nhầm lẫn là xe đó muốn rẽ không? Thậm chí 1 số bác (trên OF chắc ko có) còn đinh ninh là nút đó được thiết kế để chỉ báo đi thẳng vì nó hình mũi tên hướng thẳng lên trên!!!!!!!?????
trong khi công dụng thật sự của nó để cảnh báo các xe khác là đang có tình huống nguy hiểm khẩn cấp (ví dụ trên đường cao tốc có tai nạn, tất cả các xe khi phát hiện ra hoặc nhìn thấy xe trước nháy đèn này cũng phải bật ngay để cảnh báo các xe sau, hoặc xe đang chạy nhanh gặp sương mù phải giảm tốc độ khẩn cấp cũng nên sử dụng hoặc khi xe bị hỏng nằm trên đường thậm chí đỗ xe tạm thời cạnh đường cao tốc... v.v
hay là ở nhà mình đã thành "lệ" rồi thì cứ áp dụng như "luật"?
Xin các bác cho ý kiến!

hvthu

Xe hơi
Mỗi khi không chắc về một vấn đề nào đó, em thường hay mở sách ra xem(nói có sách mách có chứng mà), và thật là hoang mang khi mấy cuốn sách hướng dẫn sử dụng xe bằng tiếng Việt đều dịch nút Hazard là: đèn đi thẳng hoặc đèn xin vượt!!!

linhhpvn2003

Xe hơi
Chiều hôm qua ngày 27/2/2008 em đi sau một xe của xxx Hải Dương chạy trên đường QL 5 thấy toàn bật đèn này khi qua đường giao nhau.

9Dragon

Xe tăng
Em nghĩ là không nên bác ợ. Nhưng thỉnh thoảng em vãn dùng !