Có nên sử dụng đèn báo nguy hiểm để báo hiệu đi thẳng qua ngã 3, 4?

Beifahrer

Xe máy
em hay thấy 1 số bác tài dùng đèn cảnh báo nguy hiểm (nút tam giác đỏ) để báo hiệu cho các phương tiện khác tham gia giao thông tại các ngã 3, 4.. rằng xe của các bác ấy đi thẳng. Khi nhắn nút này, tất cả các đèn xi nhan ở cả bên phải + trái đều nháy liên tục. Vậy nếu người khác ở 1 bên xe đó chỉ có thể nhìn thấy đèn xinhan 1 bên thôi liệu có nhầm lẫn là xe đó muốn rẽ không? Thậm chí 1 số bác (trên OF chắc ko có) còn đinh ninh là nút đó được thiết kế để chỉ báo đi thẳng vì nó hình mũi tên hướng thẳng lên trên!!!!!!!?????
trong khi công dụng thật sự của nó để cảnh báo các xe khác là đang có tình huống nguy hiểm khẩn cấp (ví dụ trên đường cao tốc có tai nạn, tất cả các xe khi phát hiện ra hoặc nhìn thấy xe trước nháy đèn này cũng phải bật ngay để cảnh báo các xe sau, hoặc xe đang chạy nhanh gặp sương mù phải giảm tốc độ khẩn cấp cũng nên sử dụng hoặc khi xe bị hỏng nằm trên đường thậm chí đỗ xe tạm thời cạnh đường cao tốc... v.v
hay là ở nhà mình đã thành "lệ" rồi thì cứ áp dụng như "luật"?
Xin các bác cho ý kiến!

Cái này bàn lâu rồi bác à, anh em OF đều biết là dùng đèn báo nguy hiểm để đi thẳng là không đúng. Mà bác nào chưa biết cứ sử dụng thì cũng....chả sao, vì không bị xxx phạt.

Beifahrer

Xe máy
born free nói:
Cái này bàn lâu rồi bác à, anh em OF đều biết là dùng đèn báo nguy hiểm để đi thẳng là không đúng. Mà bác nào chưa biết cứ sử dụng thì cũng....chả sao, vì không bị xxx phạt.

Sorry các bác, em mới sinh nên trâu chậm uống nước đục, mong các bác cảm thông huhuhuhu! thiệt thòi quá!

Beifahrer nói:
Sorry các bác, em mới sinh nên trâu chậm uống nước đục, mong các bác cảm thông huhuhuhu! thiệt thòi quá!
Vầng, bác cứ thong thả lượn 1 vòng trên OF đi, có ối nước trong bác ợ :)

Cái đèn singal nó thiết kế để rẽ trái thì bật singal trái, rẽ phải bật singal phải còn cái vụ bật cái đèn báo nguy hiểm để đi thẳng thì em không rõ là có khoanh nào trên quả đất này cũng có cái vụ đó không hay chỉ có ở nước Nam ta :^)

chauchau

Xe điện
Nước Nam ta có cái rất hay là luôn biết học hỏi nhưng phải "vận dụng để phù hợp với hoàn cảnh thực tế"... Mà cái hoàn cảnh thực tế ở VN thì nó đa dạng lắm, mấy chục năm nay vẫn là "quá độ", "bản lề", "từng bước"... tức là cứ "nửa nọ, nửa kia" nên kiểu gì cũng đúng...

(chợt nhớ cái chuyện Ba Giai, Tú xuất,... có bà đi chợ hết tiền mới đố "nó ở trước hay sau", bác nào bảo sau thì ưỡn ra mà hỏi "thế này mà sau à", bác nào bảo trước thỉ chổng lên mà nói, thế này mà trước à"... he he)

trieuth

Xe điện
Nhân tiện các bác bàn về vấn đề này, em xin được mạn phép hỏi các bác là đi theo bùng binh thì có cần phải bật xin nhan không nhỉ?

Kitty

Xe đạp
UAZ nói:
Cái đèn singal nó thiết kế để rẽ trái thì bật singal trái, rẽ phải bật singal phải còn cái vụ bật cái đèn báo nguy hiểm để đi thẳng thì em không rõ là có khoanh nào trên quả đất này cũng có cái vụ đó không hay chỉ có ở nước Nam ta :^)
cụ tỷ nó như là bật pha đi trong thành phố các bác nhể, XXX thì không phạt nhưng dẽ bị ăn chửi

tran_thuat_lai

Xe lăn
Cái nút hình tam giác ấy là để dành cho các xe , sau khi độ cánh vào ( hoặc cánh quạt ) thì bật cho xe sau biết là mình sắp...bay lên trời bác ạ !

Khoai

Xe hơi
Em cũng được học là cái đèn đấy chỉ để báo nguy hiểm thôi nhưng trong sách hướng dẫn của xe em (Lac 1.8) thì cũng nói là đèn đi thẳng nhưng em không tin, chẳng biết bên nước ngoài thế nào?? Chạy đường quốc lộ em thấy đa số các bác chạy xe tải, xe khách toàn dùng đèn này khi đi qua ngã 3. ngã 4 (chứng tỏ là tài già) khiến em cũng mung lung không biết thày mình dạy đúng hay sai nữa. Đúng là luật nhà mình chẳng biết thế nào là đúng hay sai nữa. Em thì chẳng bao giờ dùng cả

Đèn có hình tam giác khi nhấn sẽ bật cả 4 bóng xi nhan lên bất kể có chìa khóa xe hay không, miễn là ắc qui còn điện, là đèn báo sự cố - Hazard Light. Đèn này thiết kế dùng cho khi xe bị hỏng, gặp tai nạn để cảnh báo cho mọi người trên đường. Có dùng để đi thẳng hay không thì tùy ở sự sáng tạo của bác :D

bes

Xe lăn
Em thì chả bật để đi thẳng bao giờ, bác bật lên mà người ta biết là bác đi thẳng thì cũng tốt - chỉ sợ mấy ông xe máy đằng sau bên trái tưởng bác rẽ trái, bên phải tưởng bác rẽ phải thôi.

hethoi

Đi bộ
Khổ quá cơ
Bản thân cái tên HAZARD nó đã có nghĩa của nó rồi mà các bác cứ phải tranh luận "đi thẳng hay không đi thẳng" làm gì?

SpecX7426

Xe tăng
E công nhận với các bác là đèn đó chỉ bật trong trường hợp nguy hiểm! Nhưng ở VN phải áp dụng tùy theo tình hình thực tế, quan trọng nhất vẫn là để đảm bảo an toàn giao thông! Trong trường hợp các bác đi qua ngã 4,5 ko có đèn xanh đỏ, chỉ có đèn vàng nhấp nháy, trời lại tối vì Điện lực tiết kiệm điện, xe cộ thì chạy rầm rầm chả biết đường nào mà lần. Vậy theo các bác có nên bật đèn này và đi chậm lại khi đi thẳng ko? Nhiều lần E đi qua ngã 4 Deawoo, trời tối, mấy lần tý nữa thì bị xe máy nó phang vào đầu. Mình ngồi trong xe hay bị dính vào các góc nhìn chết, xe máy cứ tưởng mình nhìn thấy nó, thực ra đâu có thấy!

amater

Xe máy
Website
www.dhl.com
Vậy khi mình muốn đi thẳng thì phải làm seo đây các bác?. Em nhớ hãng xe máy SYM có đợt ra dòng xe giề đó cũng có nút bật sáng cả 4 đèn signal, và người ta chú thích đó là "đèn tín hiệu xin ưu tiên đi thẳng" (Iem nhớ không nhầm thì đó là xe Magic)

chauchau

Xe điện
amater"đèn tín hiệu [B nói:
xin ưu tiên đi thẳng" (Iem nhớ không nhầm thì đó là xe Magic)

khi đó làm gì mà ưu tiên hả bác

PS: hôm nay lại phải lôi tay 1 ông 50 bệ vệ xuống dưới xếp hàng ở BigC...

longcg

Xe đạp
Tình hình là các bác cứ bàn nhiều đến cái đèn đi thẳng này làm em đâm ra hoang mang :s có khi từ mai trở đi, đi qua ngã tư em dùng cái đèn này cho nó sành điệu ;)

Beifahrer

Xe máy
trieuth nói:
Nhân tiện các bác bàn về vấn đề này, em xin được mạn phép hỏi các bác là đi theo bùng binh thì có cần phải bật xin nhan không nhỉ?
em không rành luật Việt Nam lắm nhưng theo luật Đức thì khi đi vào bùng binh không được xi nhan nhưng khi chuẩn bị đi ra thì bật xi nhan phải để các xe khác ở đường chuẩn bị vào bùng binh biết để đi vào (vì xe ở ngoài bùng binh phải nhường đường cho xe đang trong bùng binh - em giải thích thừa rồi, xin lỗi các bác!!!)

tolaicongnong

Đi bộ
Hê hê, cái nút tam giác đi qua ngã 3,4 cứ bấm bừa đi bác ạ. Các bác ô tô, xe máy, xe ba gác, bốn gác cứ nhìn mấy cái đèn signal 2 bên hông mà giạt hết ra cho ta bon bon qua đường. :D

Beifahrer

Xe máy
SpecX7426 nói:
E công nhận với các bác là đèn đó chỉ bật trong trường hợp nguy hiểm! Nhưng ở VN phải áp dụng tùy theo tình hình thực tế, quan trọng nhất vẫn là để đảm bảo an toàn giao thông! Trong trường hợp các bác đi qua ngã 4,5 ko có đèn xanh đỏ, chỉ có đèn vàng nhấp nháy, trời lại tối vì Điện lực tiết kiệm điện, xe cộ thì chạy rầm rầm chả biết đường nào mà lần. Vậy theo các bác có nên bật đèn này và đi chậm lại khi đi thẳng ko? Nhiều lần E đi qua ngã 4 Deawoo, trời tối, mấy lần tý nữa thì bị xe máy nó phang vào đầu. Mình ngồi trong xe hay bị dính vào các góc nhìn chết, xe máy cứ tưởng mình nhìn thấy nó, thực ra đâu có thấy!
bác làm vậy cho chắc ăn nhưng em thấy giả sử có thằng nó đi ra từ bên phải Bác mà ko may (em giả định thôi, bác thứ lỗi) nó đâm vào Bác hoặc Bác phi ngang nó, lúc xxx đến nó giải thích là rõ ràng nó thấy bác xi nhan phải để rẽ phải nên nó mới đi thẳng thì làm sao, trong trường hợp này bác có 1 phần sai ko?

amater

Xe máy
Website
www.dhl.com
chauchau nói:
khi đó làm gì mà ưu tiên hả bác

PS: hôm nay lại phải lôi tay 1 ông 50 bệ vệ xuống dưới xếp hàng ở BigC...
Ôi chời, em không biết mới hỏi các bác, ai dè bác lại hỏi ngược lại em. Ngày trước ông chú em mua cái xe "ma thuật", đọc manual của nó thấy bảo nút bật sáng 4 singal đó dùng để xn ưu tiên đi thẳng hay đại loại gì đó để khi qua đường hay xin đi thẳng thì ta... bật nó lên. và nhờ có nó, hôm nay em mới được nói chuyện với bác :D