Có nên mua xe không chính chủ ?

Pet_HUT

Xe container
Em cũng có câu hỏi tương tự. Chiếc xe em đang để ý được bán từ A sang B (chủ hiện nay) và em định mua lại nó (em sẽ là C). B bảo sẽ nhờ công chứng làm hợp đồng mua bán công chứng từ A sang C cho em luôn. Em nghĩ có phải như vậy là họ sẽ giả vờ chữ ký của A ko? Thế có phải là rủi ro ko ạ? Liệu em có gặp rắc rối gì sau này ko? Đa tạ các bác chỉ giáo. Em kết con xe này nhưng cũng hơi lăn tăn.
Theo em thì trường hợp của cụ là không thể mạo chữ ký được, vì làm hợp đồng mua bán công chứng ủy quyền thì cả cụ và ông A đều phải có mặt khi người đại diện phòng công chứng làm thủ tục ủy quyền chứ!

752010

Xe đạp
Thế mai em phải hỏi họ và đồng chí công chứng viên xem ho định làm thế nào mới được vì họ có nói với em là họ ngại đi tìm chủ A (vì quen con rể cũ của họ). Ko hiểu cái đồng chí công chứng viên sẽ làm gì và làm thế nào? Họ còn bảo em đưa hộ khẩu và chứng minh thư gốc cho họ để họ làm và sau 1 tuần thì có hợp đồng mua bán công chứng từ A sang C (là em). Em thì vẫn nghĩ là họ chỉ cần cầm photo giấy CMT vì hộ khẩu của em, còn lại thì hôm nào đến ký em trình bản gốc ra là được. Có phải thế không ạ?

Mai em định trả tiền họ, chỉ giữ lại ít tiền để đến khi cầm bản công chứng thì trả nốt. Em sẽ lấy xe và cầm giấy tờ gốc của xe luôn, thế đã kín nhẽ chưa ạ? Công chứng viên có cần giấy tờ gốc của xe không ạ? Em định chỉ đưa họ photo thôi, hôm nào ký em đưa họ xem giấy tờ gốc cùng với gốc CMT và hộ khẩu của em. Thế có ổn ko ạ?

nguyentienhung

Xe máy
Chả có gì khó, đơn giản lắm.
Ông bạn em mua 1 cái xe qua tay 6 người, lần được đến người thứ 3 thì tịt vì nó giở giọng khó dễ và vòi tiền.
Đến thẳng chỗ đăng lý, 6 củ, cò sang tên thẳng cho mình, chả cần biết thằng chủ là thằng quái nào
Cò ở VN đúng là gì cũng làm được:-??

752010

Xe đạp
Thế mai em phải hỏi họ và đồng chí công chứng viên xem ho định làm thế nào mới được vì họ có nói với em là họ ngại đi tìm chủ A (vì quen con rể cũ của họ). Ko hiểu cái đồng chí công chứng viên sẽ làm gì và làm thế nào? Họ còn bảo em đưa hộ khẩu và chứng minh thư gốc cho họ để họ làm và sau 1 tuần thì có hợp đồng mua bán công chứng từ A sang C (là em). Em thì vẫn nghĩ là họ chỉ cần cầm photo giấy CMT vì hộ khẩu của em, còn lại thì hôm nào đến ký em trình bản gốc ra là được. Có phải thế không ạ?

Mai em định trả tiền họ, chỉ giữ lại ít tiền để đến khi cầm bản công chứng thì trả nốt. Em sẽ lấy xe và cầm giấy tờ gốc của xe luôn, thế đã kín nhẽ chưa ạ? Công chứng viên có cần giấy tờ gốc của xe không ạ? Em định chỉ đưa họ photo thôi, hôm nào ký em đưa họ xem giấy tờ gốc cùng với gốc CMT và hộ khẩu của em. Thế có ổn ko ạ?
Em đã hỏi công chứng viên và họ bảo ko hủy hợp đồng mua bán công chứng từ A sang B (chủ hiện tại của xe) vì ko tìm thấy/không tìm được A. Tóm lại nếu B ko muốn mất phí ngoại giao và B không muốn mất thuể để sang tên thì chỉ có cách phải tìm về A.

technicvn

Xe buýt
Em đã hỏi công chứng viên và họ bảo ko hủy hợp đồng mua bán công chứng từ A sang B (chủ hiện tại của xe) vì ko tìm thấy/không tìm được A. Tóm lại nếu B ko muốn mất phí ngoại giao và B không muốn mất thuể để sang tên thì chỉ có cách phải tìm về A.
Hic, trường hợp của em cũng giống cụ. Cũng là trường hợp C mua của B (chủ hiện tại) xe đứng tên A (chủ đầu).
Trong trường hợp tìm được A thì thủ tục là hủy hợp đồng giữa A và B, sau đó viết lại hợp đồng ủy quyền từ A cho C phải không cụ? Lệ phí cho trường hợp này là dư lào?
Chả là tuần tới em phải quyết xem có mua hay không. Cụ có kinh nghiệm thì chỉ em nhá >:D<. Cám ơn cụ.

752010

Xe đạp
Em đang đợi đến 10.6 để theo cái biểu giá tính giá trị xe cũ dựa trên giá trị xe mới. Hiện tại xe đi từ đến 6 năm đang được áp giá 75% giá trị xe mới của cùng năm sản xuất. Đến 10.6, theo thông tư ký ngày 29.4.2010 thì giá này sẽ chỉ còn 50%.

Lệ phí em đang thỏa thuận là B phải chịu mọi phí để em có thể đóng thuế và sang tên em. Tức là em chỉ nộp tiền thuế cho xe em theo barem nhà nước và phí đi đổi tên ở Công An, các phí khác B phải chịu. Nếu B của bác tìm được A thì bác bảo B nhà bác làm thế là tốt nhất. Còn ko thì như các bác ở đây nói, ở Vn cái gì cũng làm được. Bác bảo B phải chịu mọi phí, miễn làm sao để bác có thể đóng thuế tên bác và sang tên bác (bác chỉ chịu hai cái phí này thôi). Bác xem như thế có được ko?

thuantienng

Xe hơi
Em cũng có câu hỏi tương tự. Chiếc xe em đang để ý được bán từ A sang B (chủ hiện nay) và em định mua lại nó (em sẽ là C). B bảo sẽ nhờ công chứng làm hợp đồng mua bán công chứng từ A sang C cho em luôn. Em nghĩ có phải như vậy là họ sẽ giả vờ chữ ký của A ko? Thế có phải là rủi ro ko ạ? Liệu em có gặp rắc rối gì sau này ko? Đa tạ các bác chỉ giáo. Em kết con xe này nhưng cũng hơi lăn tăn.
Công chứng ủy quyền từ A sang C là đúng với điều kiện B chưa sang tên đổi chủ.

752010

Xe đạp
Công chứng ủy quyền từ A sang C là đúng với điều kiện B chưa sang tên đổi chủ.
Vâng, cảm ơn bác. Họ không tìm được A nên phải chọn cách khác rồi ạ. Nếu như B có UQCC thì B lại có thể làm hợp đồng mua bán với em bác nhỉ? TIếc là B lại chỉ có Hợp dồng mua bán công chứng.

TTE

Xe hơi
Em hỏi các cụ, chiếc xe đăng ký chính chủ từ ông A bán sang ông B, nhưng đăng ký vẫn tên ông A (ông B không làm lại đăng ký), dau đó em mua của ông B, em giờ chỉ có hợp đồng mua bán công chứng của ông A => ông B (cách đây 3 năm) và từ ông B sang em cùng với đăng ký và đăng kiểm gốc của ông A. Vậy khi em đi làm thủ tục sang tên đăng ký cho em thì có phức tạp gì không? có phải nộp 2 lần thuế trước bạ từ ông A => ông B và từ ông B sang em không? và có bị phạt không vì ông B không làm chuyển sở hữu sang tên xe từ ông A sang không?

Chú gà trống

Xe buýt
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Em hỏi các cụ, chiếc xe đăng ký chính chủ từ ông A bán sang ông B, nhưng đăng ký vẫn tên ông A (ông B không làm lại đăng ký), dau đó em mua của ông B, em giờ chỉ có hợp đồng mua bán công chứng của ông A => ông B (cách đây 3 năm) và từ ông B sang em cùng với đăng ký và đăng kiểm gốc của ông A. Vậy khi em đi làm thủ tục sang tên đăng ký cho em thì có phức tạp gì không? có phải nộp 2 lần thuế trước bạ từ ông A => ông B và từ ông B sang em không? và có bị phạt không vì ông B không làm chuyển sở hữu sang tên xe từ ông A sang không?
ngoài hcm bị truy thu thuế trước bạ 2 lần thì nếu cụ ở các tỉnh thành khác thì chỉ cần nộp 1 lần thuế thôi ạ
không bị phạt vì ông B không làm sang tên cụ ạ

• Vodka
Reactions: TTE

TTE

Xe hơi
ngoài hcm bị truy thu thuế trước bạ 2 lần thì nếu cụ ở các tỉnh thành khác thì chỉ cần nộp 1 lần thuế thôi ạ
không bị phạt vì ông B không làm sang tên cụ ạ
em ở Hà Nội, vậy là không bị phạt và nộp thuế 2 lần phải không cụ? Em cám ơn cụ nhé

xích lô hịn

Xe hơi
tốt nhất là mua bán gì cứ nguồn gốc xuất sứ rõ ràng thì