Có nên mua xe hơi ở tuổi 27 không? Hay dành tiền mua nhà trước.

Isu_zu

Tháo bánh
Thu nhập 16t/tháng thì ko cao, với mặt bằng các tp lớn như HN,HCM,HP,BRVT... Lương 16t/tháng thì tạm ổn, cộng với thưởng 16t/tháng nữa mới chơi đc ô tô. Chơi xe thì nó phải thoải mái, khác với kinh doanh. Nếu cụ có mối, vay thêm tiền mua cái Innova, cho thuê tháng 12t ko kể lái, rồi t7 và CN lấy xe đi chơi thì ok!

wusnat

Xe tải
Cụ lên đây hỏi như đẽo cày giữa đường. đã thích thì fang luôn cho nó thỏa cơn nghiện.

74C-00416

Xe tải
bác điên hay sao mà mua oto đi chơi mà vay ngân hàng.khổ lắm bác ơi.nợ nần là mệt rồi

james88

Xe buýt
Thanh niên nếu gia đình có điều kiện thoải mái thì nên mua ạ....Còn vẫn còn tính toán tiền bạc thì tích lũy tiếp rùi hãy mua....

Cứ từ từ cụ ơi, trông vậy chứ đi cái 4 bánh nó tốn kém ra phết đấy. Được cái chủ động trong chuyện đi lại thôi.
Em mua bằng tiền nhàn rỗi cái xe 1 tỏi mà giờ hơi bị ân hận, biết thế mua cái xe khoảng 300-400tr thôi
Sao mua xe cụ lại ân hận vậy ?? Cụ mua để sĩ nên ân hận à ??? :-o

hoanghaihd

Xe tải
E mới 25t nên không dám góp ý. Nhưng mả như em tháng thu nhập khoảng 10tr thấy ước mơ 4 bánh vẫn xa mù khơi lắm.

HangB2

Xe điện
Thanh niên nếu gia đình có điều kiện thoải mái thì nên mua ạ....Còn vẫn còn tính toán tiền bạc thì tích lũy tiếp rùi hãy mua....

cái chỗ bôi đậm đậm í, kết luận vậy có vội vã không vậy cụ? biết người khác là ai đâu?

wagon29y1886

Xe buýt
E mới 25t nên không dám góp ý. Nhưng mả như em tháng thu nhập khoảng 10tr thấy ước mơ 4 bánh vẫn xa mù khơi lắm.
Bác chủ nên làm con Matiz là vừa tiền, tập lái luôn, đâm đụng thoải mái..v.v, lương 16 củ thì nuôi con xe trung bình cũng mất 6 củ/tháng rồi :D

thanhgamo

Xe container

Em không phải sỹ, mua rẻ thì sợ xe cũ quá hay trục trặc, mua mới thì thấy phí tiền :D.
Trước em đi Ỉn 2 năm sau đi làm dự án nên bán đi, khi về HN thì mua xe khác nhưng nếu mua xe rẻ thì em dư tiền ăn chơi hoặc mua chứng khoán giờ chắc lãi to rùi...hehe

yaris30Z

Xe hơi
chời ơi, em có xe mà lương em có 3tr/tháng và đang định sút xe đi để tiêu đây, xe không quá quan trọng nếu đem so sánh với nhà đâu cụ.

Isu_zu

Tháo bánh
10 chai mà có bạn gái, vào dịp cuối năm, nhận độ mươi cái thiệp mời, coi như xong...:D

cerato08

Xe điện
nếu cụ có nhà của bố mẹ rồi và cũng k có nhu cầu ra ở riêng thì cũng nên mua xe nhưng mua theo đúng sức của mình. Mua vay lãi khi trả xong thành mua lexus đấy. Kia moring, I10 là sự lựa chọn ưu tiên

duytuanvn

Đi bộ
Bạn năm nay 27 tuổi đã có mức lương 16 tr đ/tháng chính tỏ bạn là người có năng lực và khả năng kiêm tiền của bạn còn cao nữa, đang tuổi sung mãn đấy. Mình đưa ra các giả thiết và lời khuyên cho bạn như sau:
1. Nếu nhà bạn đang ở quê xa (nơi bạn muốn lập nghiệp), 2-4 năm nữa lấy vợ và muốn có nhà tại TP (HN, HCM, TPxxx...) thì tạm dừng mua xe lại mà mua nhà.
2. Nếu nhà bố mẹ (nơi lập nghiệp) không thể chưa chấp bạn và vợ thì cũng cần mua nhà.
3. Nếu nhà bố mẹ (nơi lập nghiệp) có thể chứa chấp bạn và vợ thì bạn có thể mua xe cũ như Vios hay hãng nào mà xe nó tiết kiệm nhiên liệu, bền. Bạn sẽ thỏa mãn sự thể hiện của mình, dù là xe cũ thì cũng là 4 bánh (tầm 3-4 trăm triệu đ xe cũng tạm được rồi). Khi có xe bạn sẽ biết lo toan hơn, nuôi thế nào, tìm cách để tăng thu nhập. Tôi tin bạn sẽ còn kiếm được nhiều tiền nữa khi có xe. Bạn không có đường lui nếu bạn vẫn muốn để xe chạy. Tôi có quan niệm, biết tiêu tiền, thiếu tiền sẽ tìm cách kiếm nhiều tiền hơn, đó là cách để mình phát triển. Như tôi trước đây lêu lổng lười học, khi vào cái lớp nhiều đứa chăm chỉ và học tốt buộc tôi phải cố gắng hơn trước đây...Nhìn lại tôi đã thấy mình trưởng thành hơn nhiều. Tinh thần là thế nhưng phải có trí, nỗ lực bản thân!

Chỉnh sửa cuối:

GAT

Xe điện
Khoảng 6 tháng trở lại đây em bắt đầu thích đi xe hơi, muốn cuối tuần đi chơi xa bằng xe hơi với gia đình/ bạn gái, đôi lúc chạy xe đi cafe sân vườn cho bằng bạn bè.

Em 27t làm nv văn phòng, thu nhập khoang 16tr/tháng. Ba mẹ em thu nhập 30tr/tháng. Nhà em để dành được 250tr, đang tính vay 600tr để mua 1 chiếc Altis 1.8AT hoặc Fortuner 2.5.

Nếu vay đc với lãi suất 1.2% tháng thì tính ra mỗi tháng phải trả 17tr. Em góp 8tr ba mẹ em góp 9tr.

Với khoản thu nhập em và ba mẹ thì chuyện mua xe không quá khó nhưng em lại lo vì mỗi tháng phải trả 8tr còn 8tr tiêu đủ không? tháng chơi xa 1 lần , cafe bạn bè 5-6 lần, rồi tiền xăng, tiền ăn nhậu cũng 2 lần tháng.

Có nên mua xe cũ đời 2009~2010 hay nên tích lũy vốn thêm từ 250 lên khoảng 400tr rồi hãy mua không? Hay ưu tiên mua nhà?
Xây nhà - tậu trâu - lấy vợ, cứ thía mờ làm !

james88

Xe buýt
cái chỗ bôi đậm đậm í, kết luận vậy có vội vã không vậy cụ? biết người khác là ai đâu?
Vội vã gì đâu cụ, trường hợp mua xe để sĩ và bằng anh bằng e chiếm số lượng cực lớn đấy cụ. Đợt trước kinh tế chưa suy thoái dân tình đua nhau sắm xe thể hiện đẳng cấp, mặc dù thu nhập chẳng cao, hoặc tiền toàn đi vay nợ. Giờ kinh tế khó khăn chả bán xe hàng loạt.

Em không phải sỹ, mua rẻ thì sợ xe cũ quá hay trục trặc, mua mới thì thấy phí tiền :D.
Trước em đi Ỉn 2 năm sau đi làm dự án nên bán đi, khi về HN thì mua xe khác nhưng nếu mua xe rẻ thì em dư tiền ăn chơi hoặc mua chứng khoán giờ chắc lãi to rùi...hehe
Nói chung là kinh tế chưa tới tầm nên đầu tư con xe hơi lố so với vốn hiện có vì ko sinh lợi nên cụ tiếc đúng không. E dự cụ tuổi cụ loanh quanh 30..:D...Cái gì trả có giá hả cụ...Chấp nhận chơi thì chấp nhận chịu thôi, chứ mua xe song rùi ân hận, tiếc nếu đầu tư thì bán quách nó đi...e thật...:D

Chỉnh sửa cuối:

thanhgamo

Xe container
Vội vã gì đâu cụ, trường hợp mua xe để sĩ và bằng anh bằng e chiếm số lượng cực lớn đấy cụ. Đợt trước kinh tế chưa suy thoái dân tình đua nhau sắm xe thể hiện đẳng cấp, mặc dù thu nhập chẳng cao, hoặc tiền toàn đi vay nợ. Giờ kinh tế khó khăn chả bán xe hàng loạt.

Nói chung là kinh tế chưa tới tầm nên đầu tư con xe hơi lố so với vốn hiện có vì ko sinh lợi nên cụ tiếc đúng không. E dự cụ tuổi cụ loanh quanh 30..:D...Cái gì trả có giá hả cụ...Chấp nhận chơi thì chấp nhận chịu thôi, chứ mua xe song rùi ân hận, tiếc nếu đầu tư thì bán quách nó đi...e thật...:D
Vâng ạ. Cảm ơn cụ tư vấn... Em ăn tết xong rùi bán mua con matiz cũng chưa muộn cụ nhỉ, còn công việc tốt lên thì mua con khác ngon hơn hoặc để lại dùng, coi như đi 1 năm mất vài trăm củ hơn đi thuê xe cụ nhỉ. Hehe

Chỉnh sửa cuối:

dinhngan

Xe tăng
cụ vay như thế nhiều quá, cháu cũng bằng tuổi cụ, nhà có rồi, đất cũng có rồi, lấy vợ rồi, mỗi thang thu nhập trên dưới 40tr mà mãi cháu mới dám mua một con vios 2009 cũ để đi. Cháu khuyên cụ nên tích cóp đủ thì hãy mua, mua trả góp rồi đau đầu mất mấy năm rồi già đi mấy tuổi.

Kia

Xe tải
Cứ đủ tiền thì hãy mua xe không thì thôi cụ ạ chứ đừng đi vay mượn làm j.Tự nhiên 1 tháng lại phải lo trả nợ.Thay vì số tiền trả nợ đó 1 tháng bác sẽ làm được ối việc :D

WHITE TIGER

Xe container
Khoảng 6 tháng trở lại đây em bắt đầu thích đi xe hơi, muốn cuối tuần đi chơi xa bằng xe hơi với gia đình/ bạn gái, đôi lúc chạy xe đi cafe sân vườn cho bằng bạn bè.

Em 27t làm nv văn phòng, thu nhập khoang 16tr/tháng. Ba mẹ em thu nhập 30tr/tháng. Nhà em để dành được 250tr, đang tính vay 600tr để mua 1 chiếc Altis 1.8AT hoặc Fortuner 2.5.

Nếu vay đc với lãi suất 1.2% tháng thì tính ra mỗi tháng phải trả 17tr. Em góp 8tr ba mẹ em góp 9tr.

Với khoản thu nhập em và ba mẹ thì chuyện mua xe không quá khó nhưng em lại lo vì mỗi tháng phải trả 8tr còn 8tr tiêu đủ không? tháng chơi xa 1 lần , cafe bạn bè 5-6 lần, rồi tiền xăng, tiền ăn nhậu cũng 2 lần tháng.

Có nên mua xe cũ đời 2009~2010 hay nên tích lũy vốn thêm từ 250 lên khoảng 400tr rồi hãy mua không? Hay ưu tiên mua nhà?
Em ngày xưa trước khi mua xe cũng nghĩ vay 1 chút nhưng có 1 bác vay tiền ngân hàng mua xe chạy văn phòng có nói 1 câu:Cứ vay tiền ngân hàng mua xe là biết có kiếm được hay không.Đến bây giờ sau 4 năm rưỡi mua xe mà nhà dốc hết tiền ra mua cái xe giá 740t không qua ngân hàng thì em mới thấy măy mắn.Từ ngày mua xe kinh doanh đến giờ em mới kiếm được gần 240t tiền sau khi trừ các khoản.

Cụ trẻ cứ tính trên mây thì mua xe xong vài tháng là biết nhau ngay.Lãi ngân hàng cũng từ 12 đến 15%.Chứ thằng nào nó có thể cho cụ vay 1.2%/1 tháng thì thằng đó có vấn đề nặng
Xe cụ mua và mua để làm gì.Hàng ngày cả nhà dùng hay thỉnh thoảng đi.Nếu hay đi cả nhà thì đừng bao giờ mua xe 5 chỗ vì diện tích đỗ xe của 5 chỗ và 7 chỗ chả chênh nhau nhưng sẽ tiện cho việc thêm người.Lý do ngày xưa em không mua 5 chỗ và 7 chỗ là vì ít chỗ nên em nâng hạng để mua xe to hơn.Chạy xe 16 tuy to hơn,nhiều chỗ hơn nhưng nhiều khi em đi vẫn thiếu chỗ đấy.Tiếp theo là cụ mua xe loại phổ biến thì tình trạng sau khi mua xe mà ít đi là cụ hay bị người khác mượn xe,1 lý do tại sao em mua xe 16 vì khó có ai mượn xe này để đi.Tiếp theo là anh thăng bắt đóng tiền,tiền gửi xe hàng tháng(nếu nhà có gara thì không lo),tiền bảo hiểm trách nhiệm dân sự,nếu cụ vay tiền ngân hàng là cụ còn phải mua bảo hiểm thân vỏ nữa.Tiền xăng xe,cụ mua Fo thì xác định 15l/100km trong nội thành

Cụ có bằng lái lâu chưa,nếu có kinh nghiệm và giỏi luồn lách,có kinh nghiệm về xe thì không sao.Còn nếu trình non thì 1 tháng mà hay đi chơi xa 1 lần như cụ thì em khuyên là không nên mua nhất là Fo cũ vì con cũ chưa có EBD(phân bổ lực phanh điện tử)

1 điều trước khi cụ mua xe là cụ đừng nghĩ xe nào cũng giống xe nào.Trước khi mua 1 cái xe nào đó thì cụ nên ngồi và lái thử các loại xe khác nhau rồi hãy mua cho mình loại phù hợp

tainon

Xe điện
Cháu chả hiểu nổi mấy ông cho cơ quan cháu thuê xe cháu tính 1 hồi toàn thấy thâm vốn thế mà có ông mua hẳn con hơn tỷ cắm vào tháng lấy có hơn chục triệu, đấy là cho thuê lấy tiền nữa là chỉ đi chơi thì xa xỉ quá, cái xe 1 tỷ 1 tháng tiền lãi ngân hàng đã 10 tr, trong 3 năm đầu mất giá cỡ 300tr tính ra 1 tháng trung bình khoảng 8tr, đỗ xe hết 1tr nữa, sửa sang xăng cộ cứ cho rẻ thì 2tr, thế là tính vo nó cũng ăn hết 15-20 tr có khi tốn hơn nuôi 2 thằng F1 mà mai sau mình già có khi F1 nó nuôi mình chứ xe thì lúc đấy lên thái nguyên hoặc sang Đa Hội rồi. Tất nhiên thích thì cứ nhích nhưng mà xét về kinh tế thì bài toán nó như thế, nói thế nào đi nữa thì oto vẫn là thứ xa xỉ. Cháu cảm thấy ở VN mình để tự tin đi cái xe cỡ 1 tỷ thì thu nhập cũng phải 70-80tr 1 tháng trở lên không tính các cụ có tích lũy dầy rồi hụt đi tí như muỗi đốt inox.

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

coemxinhdep

Xe buýt
em mà như cụ để tiền thuê cả xe và gái thay đổi cho sướng