Có nên mua xe hơi ở tuổi 27 không? Hay dành tiền mua nhà trước.

Nam1985

Đi bộ
Cập nhập mới tháng 4/2013

Hơ cám ơn các cụ. Em quyết định tích lũy chứ không mua vội.

Tình hình là thu nhập em tăng lên 17tr->19tr/tháng, thu nhập bố mẹ tăng 30tr->34tr/tháng. Tích lũy 250tr->300tr. Tuổi tác cũng 27->28t :))

Do gia đình em kinh doanh nên tích lũy rất chậm, phần lớn thu nhập đc chuyển vào vốn góp kinh doanh.

Có lẽ giờ này sang năm là mua xe đc rồi có vay cũng khoang 300tr thôi không thành vấn đề.

Chỉnh sửa cuối:

fuji

Xe hơi
Mua xe ko kinh doanh chỉ để đi chơi mà còn phải vay lãi nữa thì e rằng hơi vung tay quá trán chăng?

SmallRiver

Xe điện
Khoảng 6 tháng trở lại đây em bắt đầu thích đi xe hơi, muốn cuối tuần đi chơi xa bằng xe hơi với gia đình/ bạn gái, đôi lúc chạy xe đi cafe sân vườn cho bằng bạn bè.

Em 27t làm nv văn phòng, thu nhập khoang 16tr/tháng. Ba mẹ em thu nhập 30tr/tháng. Nhà em để dành được 250tr, đang tính vay 600tr để mua 1 chiếc Altis 1.8AT hoặc Fortuner 2.5.

Nếu vay đc với lãi suất 1.2% tháng thì tính ra mỗi tháng phải trả 17tr. Em góp 8tr ba mẹ em góp 9tr.

Với khoản thu nhập em và ba mẹ thì chuyện mua xe không quá khó nhưng em lại lo vì mỗi tháng phải trả 8tr còn 8tr tiêu đủ không? tháng chơi xa 1 lần , cafe bạn bè 5-6 lần, rồi tiền xăng, tiền ăn nhậu cũng 2 lần tháng.

Có nên mua xe cũ đời 2009~2010 hay nên tích lũy vốn thêm từ 250 lên khoảng 400tr rồi hãy mua không? Hay ưu tiên mua nhà?
Cụ có chỗ ở rồi chứ gì, thế thì mua xe thôi, nhưng hãy mua trong tầm tiền. Cụ mà vay lãi mua xe thì hơi mạo hiểm, ai biết năm sau nó ra sao! Mà con xe cụ mua xong nó lại thành tiển tỷ. Trước đây em cũng 1 lần như cụ nghĩ lại thấy mình sao dại quá, thu nhập thay đổi... thế là đành chia tay con xe yêu dấu và số tiền mình đã có trước đây cỹng chẳng còn là bao!

kirby 173

Xe buýt
quan điểm của em là bao h số tiền của mình có gấp đôi số tiền mua cái xe ô tô mà mình thích thì lúc đấy mới chọn mua ô tô
thực ra lúc chưa có ô tô thì thấy rất bức bối, nhưng lúc có ô tô rồi thì cảm thấy nó còn tổn gấp vạn lần đi taxi

trongkhanh09

Xe tăng
theo quan điểm của em thì bác cứ để dành tiền mua nahf hoặc làm các công việc khác trước đi ạ :)

Bây giờ đi vay để mua xe thì hơi dại bác ạ.
Bác tính 8 triệu để trả tiền lãi vay chứ còn chưa tính đến xăng xe, phí bảo hiểm, bãi đỗ (nếu bác không để trong nhà)... thế em e là tiền lương của bác chẳng còn được bao nhiêu đâu :)

Chỉnh sửa cuối:

Nam1985

Đi bộ
Cụ có chỗ ở rồi chứ gì, thế thì mua xe thôi, nhưng hãy mua trong tầm tiền. Cụ mà vay lãi mua xe thì hơi mạo hiểm, ai biết năm sau nó ra sao! Mà con xe cụ mua xong nó lại thành tiển tỷ. Trước đây em cũng 1 lần như cụ nghĩ lại thấy mình sao dại quá, thu nhập thay đổi... thế là đành chia tay con xe yêu dấu và số tiền mình đã có trước đây cỹng chẳng còn là bao!
Hơ thấy bác nói vậy em cũng bớt nôn, thôi cứ tích lũy thêm 1 thời gian. Biết đâu lãi suất lại hạ.

giacmoxe4

Xe điện
Chưa có xe thì thấy thiếu nhưng có xe rồi nhiều lúc lại không dùng cũng phí,Cụ còn trẻ nếu gia đình có điều kiện thì cũng nên mua nhưng đừng đi vay ngân hàng cố gắng xem vay mượn người quen rồi mình làm mà trả dần.

travelco

Xe tăng
Website
www.facebook.com
Cái xe là phương tiện an toàn và bảo vệ sức khỏe của bạn, nắng hay mưa không quan trọng khi bạn ngồi trong xe, với thu nhập của bạn them mình bạn nên mua cái kia morning đi, vì bạn chỉ cần vay thêm 1 ít nữa là có thể sử dụng hiệu quả và thu nhập của bạn vẫn gánh được, còn làm con xe nhiều tiền quá sẽ sức ép trả nợ đè lên sự xung sướng khi ngồi trên xe

Khi đi xe bạn phải nhớ rằng hàng tháng thêm rất nhiều chi phí như tiền gửi xe tháng, ngày, tiền phạt của csgt, tiền xăng, tiền bảo dưỡng, tiền đi du lịch, ... tóm lại có xe rồi, chỗ nào mời là đi, và đi thì phải tốn tiền rồi

hoanggiangauto

Xe tải
theo e tình hình như kụ hoàn toàn ko nên, cứ từ từ, tạm hoãn cái "sự sung sướng" lại khoảng 1,5 năm nữa là đẹp kụ ợ.!

haipm82

Xe tải
theo em bác cứ mua cái nhà trước.các cụ nói an cư lạc nghiệp là rất đúng đấy,cụ vẫn phải ở chung với papa mà

phimcachnhiethq

Xe hơi
Trụ sở chính: Ngõ 81, Láng Hạ, Ba Đình, Hà Nội.
Website
www.phimchongnongntech.com

wagon29y1886

Xe buýt
quan điểm của em là bao h số tiền của mình có gấp đôi số tiền mua cái xe ô tô mà mình thích thì lúc đấy mới chọn mua ô tô
thực ra lúc chưa có ô tô thì thấy rất bức bối, nhưng lúc có ô tô rồi thì cảm thấy nó còn tổn gấp vạn lần đi taxi
Em đồng ý với ý kiến của cụ, đi cái xe mà cứ nơm nớp lo lắng: tiền nợ NH, xăng xe, công an vịn..v.v thì còn gì sướng :(

HangB2

Xe điện
với nhu cầu của cụ chủ thì chưa nên mua nếu phải đi vay để mua, em là em có í kín vậy

nguyendung3456

Xe tải
em thấy bác chủ còn trẻ tuổi, nhưng khá là thành đạt ở tuổi 27 vì ở tuổi này và tình hình kinh tế hiện nay thì thu nhập như vậy là cao, rất cao khi so với mặt bằng chung của xã hội, gia đình cũng có mức thu nhập cao.
nhưng cá nhân em thiết nghĩ, nếu em là bác chủ thì trước mắt sẽ nên lấy vợ, sinh con, và có tiền thì nên mua đất xây nhà vì ở thời điểm này bất động sản đang đóng băng, giá nhà đất đang xuống kịch sàn, nên mua đất để xây nhà ở thời điểm này là khá hợp lý vì giá đất đang rẻ nhưng là mua để xây nhà ở thôi nhé, chứ ôm đất vào bây giờ để chờ nó tăng rồi bán thì nhỡ nó ko tăng lại càng xuống tợn thì càng chết.
khi mà vợ con đuề huề, gia đình ấm êm rồi thì hãng tính đến hưởng thụ, xe cộ các kiểu vẫn được mà, toàn tiền mình cả, có chạy đi đâu đâu mà lo, chưa kể với thu nhập của gia đình bác hiện tại, lại còn lấy vợ xong, thu nhập của 2 vợ chồng cộng lại lại càng lớn thì lúc đó càng sớm có điều kiện mua xe :D

CelicaGT

Xe buýt
Cãi xe dù gì nó cũng là tiêu sản, cụ lại không biến đc nó thành tài sản sinh lợi thì em khuyên cụ nên làm con vừa sức. Cụ nuôi 1 con xe nhẹ nhàng 1 tháng là 3 củ rồi còn chưa kể những quả đột biến. Với tuổi cụ thì tiêu 5 củ 1 tháng em đồ rằng không dủ ... lại chưa kể còn tích lũy nữa chứ. Phương Án tốt nhất là làm con xe vừa sức hoặc để ông bà già đứng tên :)) cu lo chi phí sử dụng. Em hồi nuôi con xe đầu tiên là khi 24 tuổi lúc đấy nuôi bằng tiền ông bà già thấy nhẹ tênh. Đến năm 26 kiếm cũng khơ khớ gấp đôi lương cụ nhưng nhiều lúc thấy phí xiền nuôi nó vì nhiều lúc bất tiện và phải chi nhiều khoản lãng phí quá.

phuongtv_76

Xe container
E góp tí ý kiến, cụ chủ tậu nhà, lấy vợ, sinh con, sau đó mới là xe

nhimkute

Xe buýt
Lời khuyên của em là không nên mua xe trả góp bác ạ, vừa bị đắt hơn thực tế khá nhiều, lại vừa không biết chắc tương lai nó ra sao. Nếu có thể thì bác nên tìm cách vay mượn người thân rồi tìm cách trả sau chứ đừng đi vay ngân hàng. Em hơi băn khoăn là gia đình bác xét về mặt lương thì có thể coi là khá rồi, mà sao chỉ huy động được cỡ 250tr thôi nhỉ? Bác còn thanh niên, có thể nhu cầu tiêu tiền cũng hơi cao, nhưng phụ huynh thì chắc phải tích cóp được nhiều chứ, nhà bác còn kinh doanh, đầu tư gì chăng?

Nếu hiện tại cả nhà mà chỉ cố được tầm 250 thật thì em nghĩ chưa nên mua xe, hoặc giả có vay được ai quen thì cũng chỉ nên vay tầm 2-300 là cùng để mua xe trung bình trước đã. Đừng quên có cái xe vào là bác sẽ phải gánh thêm một khoản chi phí mới, xăng xe, gửi xe, sửa chữa vặt... hàng tháng ít ra cũng phải 2-3M rồi, mỗi năm bảo dưỡng, tút tát mất thêm chục M nữa, chưa nói đến rủi ro đi đường đụng chạm vào đâu, rồi thì bị XXX tóm mỗi phát cũng đến tiền triệu. Còn cái khoản nợ trên đầu biết trả vào đâu nếu ko trích lương tháng và thưởng cuối năm ra? Bác là nv văn phòng như em nên thu nhập chắc cũng chỉ tính lũy dần chứ khó mà tự dưng lúc nào có cái cục tiền rơi vào đầu để trả nợ rồi.

Nói chung bác nên cân nhắc kỹ hơn vì xe ô tô là một khoản lớn đối với thu nhập người lao động bình thường (em ko nói đến các bác có đk sẵn rồi nhé, chỉ nói chuyện nhà nghèo bọn em với nhau thôi :D). Và nói thật với cá nhân em, khi chưa có xe thì rất muốn mua, nhưng có xe rồi thì không hẳn là lợi ích to lớn lắm. Nếu chỉ đi lại trong phố thì xe máy và taxi chắc chắn tiện hơn nhiều và thậm chí đôi khi còn kinh tế hơn nữa (em chở gấu với F1 về nhà ngoại mà hôm nào bị chiếm mất cái khoảng trống cạnh nhà phải gửi ngoài bãi đầu ngõ thì 30K/2 tiếng --> chơi từ sáng đến tối về phải trả 150K trong khi taxi thì cả đi lẫn về chỉ mất có 80K thôi :(()