Có nên mua Spark 1.2 LT vào thời điểm này không?

maytrangzx

Xe tải
Kính các cụ,

Mấy tháng vừa rồi e vẫn đi tìm vợ hai suốt nhưng vẫn chưa tìm được con vợ nào ưng ý.

Nay em quyết định chuyển hướng sang cưới vợ nguyên trinh chứ không cưới vợ mất trinh nữa. E đang nhắm con Spark 1.2 LT mới 100% có giá 315tr. Theo các cụ có nên lấy em này ko? Máy móc thế nào và độ ổn định ra sao? Có hay hỏng hóc gì không? Có độ được lên gương chỉnh điện ko ạ?

Nay e muốn xin ý kiến các cụ box Chevrolet một lần nữa để khỏi lăn tăn. Hy vọng các cụ giúp đỡ e nhiệt tình. Ngày cưới e sẽ kính các cụ vodka xịn.

Dưới đây là một vài hình ảnh của e nó:

HN sắp cấm một số tuyến đường đối với xe bán tải đới ...........................

HoangDang

Xe đạp
em chưa hiểu tiếng róc máy là thế nào vậy cụ? em cũng đang đi xe 1.2 này đây nhưng chưa biết hiện tượng đó ra sao. Em dùng dầu Total 20W50 theo hãng và đổ xăng A92. Em chỉ biết đổ 700k xăng đầy bình khoảng 30l đi được tầm 400km đường hỗn hợp. Theo các cụ như thế có ổn không?
Rốc máy là hiện tượng kích nổ của nhiên liệu tạo tiếng gõ nghe như tiếng kim loại va đập nhưng thực sự là sóng va đập vào píttong khi nhiên liệu bùng cháy trước khi píttong đi đến điểm chất trên ( ĐCT ) . Hiện tượng này rất hại máy vì nó cản trở hành trình pittong đang đi lên ĐCT . Chi số Octan 92 , 95 là chỉ số chống lại hiện tượng kích nổ . Xe có tỷ số nén càng lớn ( trên 9:1 ) khả năng kích nổ cao hơn nên phải dùng xăng chỉ số Octan cao ( 95 trở lên ) . Xe spark 1.2 theo lý thuyết thì xang 92 là được . Nhưng thực tế chất lượng xăng ở VN thì không đạt tiêu chuẩn , thường chỉ số Octane thấp hơn công bố do nhiều nguyên nhân .
Những xe thường bị rốc máy là :
- Xe cũ muội than bám nhiều ở đỉnh pittong làm tăng tỉ số nén ,
- Xe cũ hệ thống làm mát kém hiệu quả , làm nhiệt độ nhiên liệu tăng cao tự bùng cháy ( rốc máy khi máy nóng )
- Nặng tải , chạy tốc độ thấp , số cao , xe tự bù ga gây kích nổ
- Động cơ set góc đánh lửa sớm
- Nặng tải do nhớt có chỉ số độ nhớt cao , động cơ tiêu hao năng lượng do máy nặng , ở vòng thấp xe tự bù ga ( tự thốc ga ) gây rốc

southernvn

Xe hơi
theo như em thấy thì xe em không bị hiện tượng này, nhưng chắc từ giờ em sẽ để ý hơn đến tiếng nổ máy xem thế nào. Cảm ơn cụ đã chỉ bảo cụ thể ;)

Đợt thay dầu máy tới em định sẽ chuyển sang dùng loại dầu chỉ số 5W30 và xăng A95 xem có tốt hơn nhiều không.

Chỉnh sửa cuối:

dinhhunghd

Xe buýt
Em cũng chẳng thấy gì. Em vẫn chạy xăng A95 vì em thấy từ hồi xăng 4800d/l thì A95 vẫn hơn A92 có 500 nên xe nào nhà em cũng dùng A95 (kể cả xe máy). Còn em nghĩ xe spark và groove chưa chắc đã hoàn toàn giống nhau. Còn nữa xe xe của bác hoangdang là bản nhập mới hay bản lướt.

HoangDang

Xe đạp
theo như em thấy thì xe em không bị hiện tượng này, nhưng chắc từ giờ em sẽ để ý hơn đến tiếng nổ máy xem thế nào. Cảm ơn cụ đã chỉ bảo cụ thể ;)

Đợt thay dầu máy tới em định sẽ chuyển sang dùng loại dầu chỉ số 5W30 và xăng A95 xem có tốt hơn nhiều không.
Nếu Bác ra vào côn nhịp nhàng , giữ vòng quay máy trên 1000 rpm thì không bị . Bác muốn thử xe có bị rốc không thì làm cách này mà không sợ hại máy lắm :
- Cho xe leo dốc , dừng xe , khởi hành ngang dốc . Không đệm ga , chạy bằng ga rangty , chỉ điều khiển tốc độ bằng côn . Nếu bị rốc , cụ sẻ nghe tiếng máy gằn và tiếng cốc cốc , xe vẫn chạy được . Nếu máy gằn nhẹ , xe từ từ bò lên dốc là tốt , hoặc xe gằn máy rồi tắt cũng tốt
- Nổ máy dừng xe đường bằng , cài số 4 , không đệm ga , ra côn từ từ , cách này cũng giống thử lên dốc bằng số 1 . nếu xa chạy được từ từ mà không có tiếng cốc cốc là tốt , nếu có là bị rốc
Hai cách trên là mình tạo cho máy tình trạng tải nặng thì mới biết rốc máy hay không . Xe bị tắt máy hay không tắt là do nhịp chan côn có đều hay không thôi.

lordship

Xe tải
Em thấy thông tin này ko chính xác. e đi cả spark Van và groove rồi. với giá xăng bây giờ. ko có loại xe nào đạt được hiệu suất đi đường hộn hợp với giá 1.1k/1km cả.
Em đổ 700 thì đi đường hỗn hợp khoảng 600km cụ ạ, xe cụ đi hơi tốn

Chỉnh sửa cuối:

southernvn

Xe hơi
Nếu Bác ra vào côn nhịp nhàng , giữ vòng quay máy trên 1000 rpm thì không bị . Bác muốn thử xe có bị rốc không thì làm cách này mà không sợ hại máy lắm :
- Cho xe leo dốc , dừng xe , khởi hành ngang dốc . Không đệm ga , chạy bằng ga rangty , chỉ điều khiển tốc độ bằng côn . Nếu bị rốc , cụ sẻ nghe tiếng máy gằn và tiếng cốc cốc , xe vẫn chạy được . Nếu máy gằn nhẹ , xe từ từ bò lên dốc là tốt , hoặc xe gằn máy rồi tắt cũng tốt
- Nổ máy dừng xe đường bằng , cài số 4 , không đệm ga , ra côn từ từ , cách này cũng giống thử lên dốc bằng số 1 . nếu xa chạy được từ từ mà không có tiếng cốc cốc là tốt , nếu có là bị rốc
Hai cách trên là mình tạo cho máy tình trạng tải nặng thì mới biết rốc máy hay không . Xe bị tắt máy hay không tắt là do nhịp chan côn có đều hay không thôi.
May quá hôm nọ em có kiểm tra theo cả 2 cách mà cụ bảo thì không thấy hiện tượng gì cả, phù :D

Em thấy thông tin này ko chính xác. e đi cả spark Van và groove rồi. với giá xăng bây giờ. ko có loại xe nào đạt được hiệu suất đi đường hộn hợp với giá 1.1k/1km cả.
Có lần chạy Hải Phòng, chạy quốc lộ càng đi càng thấy số km còn lại càng tăng lên dần đến con số 700 nhưng khi chạy trong phố thì tụt dần dần xuống tầm 450 thôi. Nên em nghĩ con số 600 của cụ ko hợp lý chút nào ;) em cứ tính trung bình 1.5k/1km hỗn hợp

General_Manager

Xe tải
Em định mua cho gấu cái xe mà lỡ mất dịp này rồi, dưng mà em nghĩ từ giờ đến cuối năm kiểu gì chẳng có 1-2 lần khuyến mại khủng của các hãng.
Tháng 7 khuyến mại thì chắc chắn tháng 8 ế, nên tháng 9-10 phải đưa tiếp khuyến mại ra không thì ế chỏng gọng

HoangDang

Xe đạp
May quá hôm nọ em có kiểm tra theo cả 2 cách mà cụ bảo thì không thấy hiện tượng gì cả, phù :D

Có lần chạy Hải Phòng, chạy quốc lộ càng đi càng thấy số km còn lại càng tăng lên dần đến con số 700 nhưng khi chạy trong phố thì tụt dần dần xuống tầm 450 thôi. Nên em nghĩ con số 600 của cụ ko hợp lý chút nào ;) em cứ tính trung bình 1.5k/1km hỗn hợp
Cụ tính trung bình 1.5K/ 1km hỗn hợp là cũng khá đúng đấy . Mừng cho cụ là xe chưa bị rốc , nhưng cụ theo dõi như thế nào rùi PM , em nghĩ xe cụ sản xuất năm 2011 , xe em cũng năm 2011 mà không biết tháng nào.

HoangDang

Xe đạp
Cụ tính trung bình 1.5K/ 1km hỗn hợp là cũng khá đúng đấy . Mừng cho cụ là xe chưa bị rốc , nhưng cụ theo dõi như thế nào rùi PM , em nghĩ xe cụ sản xuất năm 2011 , xe em cũng năm 2011 mà không biết tháng nào.
Từ 13/8 đến 31/8 , GM miễn phí kiểm tra , giá nhớt giảm 20% đó , cụ vào hãng thay nhớt đi Total Quartz 9000 5W-30 , cảm giác khác hẳn nhớt nhà máy , máy mượt hơn .