[Funland] Có nên mua chung cư vào thời điểm này - 05/2022

scorpio_9x

Xe hơi
Đây cụ em mới search Google, giá bên môi giới đăng đã ntn thì cụ biết giá thật là ntn rùi.
linh đàm thì mới hồi đầu năm tầm thg 3, có ng gạ e ôm, 1t100tr chưa mặc cả, chính chủ luôn, 2pn2w 55m2, nội thất để lại. thấy môi giới cũng đăng căn đấy ác (chủ nhà cũng nói vs em là nếu qua môi giới thì +50tr hay 30tr gì đó e ko nhớ), mà ko thấy bay, e thấy ko ok lắm nên e ko nói gì mới đầu tháng 5 chủ nhà lại nhắn em còn nhu cầu ko. hướng cũng đẹp. mát mẻ. giờ ko biết bán được chưa

anhnt2105

Xe hơi
E là người có nhu cầu thực và e đi search mấy tháng nay rồi, dạo này bán chậm đi chứ chưa hề giảm đâu nhé các cụ, các cụ cứ lấy giá trên batdongsan cộng thêm vài giá nữa mới ra giá thật của nó

Savicevic

[Tịch thu bằng lái]
Giống như thớt bên đất, thớt chung cư cũng tranh cãi mãi ko dứt
- Các cụ cò vạc thì hô sẽ đi ngang và lên để dễ bán
- Các cụ đang ở chung cư thì thủ dâm hô lên để tự sướng
- Các cụ cần mua nhà thì hô xuống để dễ mua.

Cứ để thị trường chứng minh,
Nhưng ở bên thớt đất, cuối cùng bên hô đất xuống có vẻ đúng do thị trường chững và thanh khoản kém
Chán nhất mấy thành phần mở mồm ra là bảo ng khác là cò vạc :)) trong khi chả hiểu biết gì.
Thôi kệ đi các cụ, nick mới đi cầy ác quá.
Xưa nhớ có 1 thớt cũng trích dẫn bảo e là cò, rồi nâng giá cc. E cười ẻ luôn.
Cụ không phải cò thì chắc thành phần hay thủ dâm tự sướng rồi. Tứ sướng vừa thì tốt, nhiều là có hại sức khoẻ đó

cadan

Xe container
Cứ đà này thì khéo mấy năm nữa mấy khu chung cư ở Yên Hoà này lên 6x7x cụ nhỉ. Tiền giờ mất giá quá :D
CC luôn tăng giá ở khoảng 3 năm đầu sau bàn giao và dân về ở gần đủ

Sau đó hầu như đi ngang hoặc giảm

maroon5788

Xe buýt
Cụ không phải cò thì chắc thành phần hay thủ dâm tự sướng rồi. Tứ sướng vừa thì tốt, nhiều là có hại sức khoẻ đó
một thành phần ngáo hết của ng khác. TÔi chưa hiểu thủ dâm tự sướng gì ở đây.
Chịu thật thôi cháu nhất cháu là nhất được chưa.

Samdoria

[Tịch thu bằng lái]
Sao em cụ lại bán. Em thấy khu này xây được, lại gần công viên Mễ trì to vật, đi lại thuận tiện; ngay cạnh Matrix One
Vì hồi mua là nó tính cho Hàn quốc thuê. Được mấy năm đội Hàn quốc rút sạch sang các khu mới hơn.
Cho người Việt thuê ko được giá mà cạnh tranh nên bán.
Mua chung cư cho thuê không bằng mua nhà cho thuê. Chung cư cũ đi giá trị xuống, cho thuê giá cũng xuống

holland

Xe tăng
Vì hồi mua là nó tính cho Hàn quốc thuê. Được mấy năm đội Hàn quốc rút sạch sang các khu mới hơn.
Mua chung cư cho thuê không bằng mua nhà cho thuê. Chung cư cũ đi giá trị xuống, cho thuê giá cũng xuống
Đội Hàn, Nhật và người nước ngoài chỉ thích thuê CC mới vì họ sợ thuê CC cũ trang thiết bị hỏng hóc phiền phức vì vậy cứ khu mới họ thuê, sau cũ đi họ lại chuyển.
CC trước giờ là tiêu sản, chỉ bật tăng trong 2-3 năm gần đây (trừ các CC mua từ hồi lâu lắm rồi). Tuy nhiên, hiện giờ cũng khó đoán.
Sắt thép thì rồi cũng phải giảm vì nguyên vật liệu cho ngành thép giảm rồi, chỉ có xi măng... thì mình không rõ.

cotuong

[Tịch thu bằng lái]
E là người có nhu cầu thực và e đi search mấy tháng nay rồi, dạo này bán chậm đi chứ chưa hề giảm đâu nhé các cụ, các cụ cứ lấy giá trên batdongsan cộng thêm vài giá nữa mới ra giá thật của nó
Cuối năm giá lại giảm ầm ầm thôi. Thank khoản chậm luôn là chỉ dấu cho thị trường sẽ down.

Đức BH

Xe đạp
Chào các cụ, các mợ
Hiện em đang có nhu cầu mua căn hộ chung cư để ở và thuận tiện cho công việc.Em đang ngắm căn hộ ở khu vực An Bình City, Green Star. Tuy nhiên giá chung cư hiện đang khá cao, có nhiều thông tin dự đoán thị trường sắp đứt gãy ( dựa trên thông tin của chứng, coin và cả việc bác Vượng chuẩn bị nhảy vào cuộc chơi nhà ở xã hội...). Nhờ các cụ các mợ có nhiều kinh nghiệm có thể luận bàn và cho nhà cháu xin lời tư vấn với ạ.

Cảm ơn các cụ, các mợ !!!
Tôi đã ở khu An Bình năm 2019 (ở gần 1 năm). Theo tôi thấy khu này dân cư đã ở ổn định rồi. Giờ bác mua nhà thì chủ yếu là mua đi bán lại. Theo tôi nghĩ nếu bác muốn mua nhà dự án (nhà tương lai) thì mới nên tìm hiểu vấn đề vĩ mô (chứng khoán, coin, lãi suất...) này nọ. Chứ mấy toà An Bình, Green Star, Cán bộ chiến sĩ... đã hình thành và cư dân ở đông, ổn định rồi. Thì những yếu tố vĩ mô kia ít ảnh hưởng. Quan trọng là hợp với công việc, cuộc sống của bác thôi. Một vài lời góp ý đến bác!

longsd

[Tịch thu bằng lái]
Cụ này chuẩn. Định mua đâu thì đến đấy thuê trước. Phải ở mới biết được chất lượng. Trong tg thuê tham gia vào Group của cư dân, trong đấy có nhiều thông tin giao bán
chuẩn cụ! Hôm qua em vừa đi xem quả Lạc Hồng N01-T1 Ngoại Giao Đoàn. Vừa đến sảnh đã mùi rác xộc lên, 5-6 cái thùng rác được gom và chuyển theo thang hàng/người xuống sảnh. VCL
2vc chạy mất dép, khỏi quay lại.
Méo hiểu mùa nào rồi còn xây chung cư không có thang rác riêng :(

tuan2681

Xe điện
CC luôn tăng giá ở khoảng 3 năm đầu sau bàn giao và dân về ở gần đủ

Sau đó hầu như đi ngang hoặc giảm
nhà e ở 6 năm . loại chung cư giá rẻ, mà 6 năm nay chưa thấy nó giảm bao h cụ ạ. có thể thì nó ở múc quá rẻ k thể giảm hơn nữa rồi :))

cadan

Xe container
nhà e ở 6 năm . loại chung cư giá rẻ, mà 6 năm nay chưa thấy nó giảm bao h cụ ạ. có thể thì nó ở múc quá rẻ k thể giảm hơn nữa rồi :))
E đang nói là CC trung bình và khá trở lên. E chưa bao giờ mua cc dưới 25tr nên e ko biết về loại này

Còn các loại khác thì thuòng có giảm

Giảm so với đỉnh cao của nó

Ví dụ khi nhận nhà tới khoảng 3 năm sau thì cc thường tăng 10-20%

Sau đó ko tăng tiếp nữa (cũng là một kiểu giảm, với ai đầu tư đồng vốn vào cc)

Tuỳ căn và tuỳ tầng, sau đó đi xuống vài giá

Thế tưc là giảm đó ạ

Ví dụ, luc đỉnh cao tầm 5-60tr nhg sau vài năm cũ đi, nhiều căn rao 45-55

cadan

Xe container
Đội Hàn, Nhật và người nước ngoài chỉ thích thuê CC mới vì họ sợ thuê CC cũ trang thiết bị hỏng hóc phiền phức vì vậy cứ khu mới họ thuê, sau cũ đi họ lại chuyển.
CC trước giờ là tiêu sản, chỉ bật tăng trong 2-3 năm gần đây (trừ các CC mua từ hồi lâu lắm rồi). Tuy nhiên, hiện giờ cũng khó đoán.
Sắt thép thì rồi cũng phải giảm vì nguyên vật liệu cho ngành thép giảm rồi, chỉ có xi măng... thì mình không rõ.
Nhà cho thuê muốn đuọc giá thuê bằng CC thì vốn mua lại phải gấp đôi

Ví dụ, căn CC cho thuê 10tr có thể chỉ mất 1.5-2 tỷ vốn

Nhg nhà mặt đất muốn cho thuê 10tr thì chăc khó dưới 4 tỷ

Về cơ bản, nhà đất cũng là tiêu sản (với phần xây dựng và nội thất)

Thị trường này, ăn nhau chủ yếu là ở chênh lệch địa tô phần giá trị đất tăng lên chứ nếu đầu tư cho thuê cũng đau đầu phết, ko ngon như các thánh chém đâu ạ

KeanuR

Xe tăng
Các dự án bán mới gần đây em thấy thổi giá hơi cao.
Còn các khu đã có cư dân về ở rồi (mua chuyển nhượng lại) thì cụ chứ thấy phù hợp với nhu cầu thì múc. Chung cư đáp ứng nhu cầu sử dụng thật, không phải đầu cơ lướt sóng nên kể cả đất đai giảm nó vẫn không gãy đâu.
Cụ đồng quan điểm e
Chung cư ít khi tăng chứ tăng là khó giảm, trừ cần tiền gấp thì giảm 1-2 giá bán trôi, mục đích mua cc khác với đất là nhu cầu ở thực cho thuê thực
Trên này các cụ cho thuê cc như em nhiều, đợt 2017-2020 cc giảm nhiều thấy toàn cho thuê để đó chứ mấy ai cắt lỗ, giờ tăng rồi còn chả thấy mấy ai bán nữa là

cotuong

[Tịch thu bằng lái]
Cụ đồng quan điểm e
Chung cư ít khi tăng chứ tăng là khó giảm, trừ cần tiền gấp thì giảm 1-2 giá bán trôi, mục đích mua cc khác với đất là nhu cầu ở thực cho thuê thực
Trên này các cụ cho thuê cc như em nhiều, đợt 2017-2020 cc giảm nhiều thấy toàn cho thuê để đó chứ mấy ai cắt lỗ, giờ tăng rồi còn chả thấy mấy ai bán nữa là
Đợt đấy mà cụ bán đi mua đất thì ăn lòi mồm.
Đúng là ăn nhau ở cái tầm nhìn dài hạn.

KeanuR

Xe tăng
Đợt đấy mà cụ bán đi mua đất thì ăn lòi mồm.
Đúng là ăn nhau ở cái tầm nhìn dài hạn.
Vâng, đội bạn e một nhóm đi đầu tư Ba Vì Thanh Thuỷ lên tới mấy chục tỷ giờ còn chưa thoát nổi hàng đang chết dấp kia.
Nhà e k phải nghề chính là bds, bds chỉ là nơi giữ tiền thừa nên ko có kinh nghiệm đầu tư giỏi như các cụ

holland

Xe tăng
Vâng, đội bạn e một nhóm đi đầu tư Ba Vì Thanh Thuỷ lên tới mấy chục tỷ giờ còn chưa thoát nổi hàng đang chết dấp kia.
Nhà e k phải nghề chính là bds, bds chỉ là nơi giữ tiền thừa nên ko có kinh nghiệm đầu tư giỏi như các cụ
Nhiều khi may hơn khôn thôn cụ nhỉ.

cadan

Xe container
Nhiều khi may hơn khôn thôn cụ nhỉ.
Cac "thầy" lại có cớ phán:
Tử vi phải có cung điền địa mới mua đất ăn ra được nhé😋😉