[Funland] Có nên mua chung cư mi ni trên Hà Nội

Nhimtiu

Xe container
Cụ nào cách đây 5-10 năm mua CC cho con học ĐH trên HN cho e xin ít cảm nhận, cơ mà 90% ko đồng ý vụ đầu tư này thặc.
Giá chung cư HN tầm tb nếu mua cách đây 5 năm vd khoảng 2tỷ thì giờ chắc phải trên 3.2-4tỷ. Mua khu khá tí khoảng 2.4 tỷ thì chắc giờ cũng tầm 3.9-4.5tỉ tuỳ căn. Em lấy vd chung cư quanh khu trung hoà nhân chính, cầu giấy hay trên mạn tây hồ tây, nam thăng long. Còn các cụ ở hn mua bán căn hộ giai đoạn 4-5 năm trc và nhìn giá bây giờ sẽ hiểu. Cụ thể hơn năm 2019 em bán ch dưới imperia garden giá khoảng 33.3tr/m thì giờ chắc tầm trên 50tr/m tuỳ căn và tầng? Mua trên Ia20 Nam Thăng Long tầm 2.2tỷ 92.7m2 thì giờ chắc tầm 3.3-3.5tỉ/căn. Nói chung sau mỗi năm năm thì giá bds chung cư ở tp vẫn lên cao hơn so với lạm phát do áp lực dân số vẫn dồn lên tp khá cao. Nhóm lao động trẻ, sinh viên sau đại học ở lại kiếm việc và lập gđ rồi thuê, mua nhà vẫn tăng. Đất cát đc bơm lên khoảng 4 nhịp lớn kể từ cuối 2016 đặc biệt ở khu vực phía Nam như sg, bình dương rồi lan khắp cả nước cũng góp phần đẩy giá chung cư ở HN lên một tầm cao mới như hiện nay em thấy vậy....lan man tí thôi giờ em lại bật app đi cày tiếp k có mấy hôm nữa bill thuê nhà lại vả vào mẹt đến nơi rồi.

Cụ mà quyết định đầu tư xong vụ này cũng chia sẻ cho bọn em ít kinh nghiệm nhé. Nhà em cũng F1 gái, tính dần là vừa ạ, nếu thuận lợi có khi mua trước khi nó lên HN học ĐH cũng được ạ. Nhưng em cũng không vội, không mua được thì cứ thuê gần trường cũng ổn rồi. 20+ năm trước mình học ĐH còn đói ăn mà đâu cũng vào đấy.
E ở KTX ĐHXD hồi đó, vẫn cay là họ xếp e ở toàn mấy thg nghiện. Chúng nó hít heroin khói trắng bay lên rồi há mồm đớp khói như cá đớp mồi. Lấy nhẹ của e cái đồng hồ Rado đc ô bác tặng khi đỗ ĐH :( Mà rồi mình vẫn ổn áp đến bây giờ :)

Cụ cân nhắc về giao thông, F1 cụ học KTQD thì phải. Thủ đô mấy hôm nay tắc đường kinh lắm, cụ tính toán khéo không cháu nó vất vả cả 4 năm ĐH.
trc e học ĐHXD toàn sang KTQD ngồi trộm thư viện ngắm gái, nên e thừa nhận tuyến đó đong đúc, chật chội từ ngày xưa

ubisapro

Xe trâu
Thuê cho nhanh. Ít xèng thì xóm trọ, nhiều xèng thì chung cư.

TungThoc

Xe điện
E được chỉ đạo của vk tìm mua nhà cho con trên HN đi học ĐH với số tiền ít ỏi, các thể loại giấy tờ rõ ràng thì giá cao ko với đc. E muốn hỏi các các cụ nhà chung cư mini có bìa đỏ nhưng ghi đồng sở hữu hàng chục cái tên trong đó (các hộ vô 1 bìa hết cả) thì khi mua đi bán lại có phức tạp ko ạ, và có nên xuống tiền ko. Vi CCMN nó có đặc điểm giá phù hợp, gần trung tâm. Cụ nào đã kinh nghiệm thể loại này cho e xin ý kiến ạ!
Em ít tiền hơn cụ, tiền mặt có 1t, con em đỗ FTU, em vừa mua xong 1 căn 43m2 ở Vinsmart, thiếu bn vay ngân hàng. Mình chắc chắn nên cứ phải bìa đỏ riêng mà mua cụ ạ. Mua CCMN phiêu lưu quá.
Em cũng đi tìm nhiều rồi, nghe chê cũng không ít, cuối cùng thật ngạc nhiên là khu đó tuy khá xa trường nhưng rất nhiều (hội nhóm các cháu hơn 200 member) sinh viên từ năm 1 đến năm cuối nữ còn nhiều hơn cả nam, toàn các cháu được bố mẹ mua nhà cho để học ĐH.
Mục tiêu học của F1 nhà em là học xong ĐH trong nước rồi du học thạc sỹ ở nước ngoài, mua nhà vậy cho yên tâm chứ sau này học xong lại bán hoặc cho thuê... mình làm phụ huynh cứ nỗ lực giúp các con hành trang vào đời cụ ạ.
Cụ mở rộng địa bàn tìm nhà lên trong bán kính di chuyển chừng 4km từ NEU em nghĩ có nhiều chung cư đáp ứng tiêu chí.
Mạnh dạn vay thêm tý cho con chẳng vấn đề gì đâu cụ ạ, nhà vẫn của mình cơ mà.
Chúc cụ tìm mua được căn như ý.
Chúc mừng gia đình cụ có con gái ngoan học giỏi.

Chỉnh sửa cuối:

basi

Xe máy
tầm tiền bao nhiêu, muốn khu vực nào thì các GS sẽ có lời tư vấn OK nhất cho bác chọn

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
https://github.com/sonvirgo/4G-Circumvent
Website
github.com
Vậy là option CCMN là bỏ rồi.
Cụ thớt giờ phải sửa đề, ra bài toán mới.
Có thêm option vay bank nữa.
Bài toán ngày càng phức tạp nhiều lời giải
Cụ chủ tìm đc đáp án đúng cho mình thì cũng mỏi chân đấy, hơn cả đồ án tốt nghiệp sinh viên kinh tế :D

thái tú

Xe tăng
Học trường KTQD cụ ợ, chung cư mini quanh đó e thấy nhiều, giá hợp lý loanh quanh 1-1,5 tỷ. Còn mua căn hộ thì thường phải ở xa xa, đi lại trẻ con nó cũng bất tiện mà giá cao hơn nhiều
Theo em cụ mua căn cc 40m ở kim văn kim lũ,tầm giá cụ.tiện đi lại các đường mà mai kia bán lại có lãi,hoặc cho con làm vốn cs luôn.

Lanlinh

Xe hơi
Em ít tiền hơn cụ, tiền mặt có 1t, con em đỗ FTU, em vừa mua xong 1 căn 43m2 ở Vinsmart, thiếu bn vay ngân hàng. Mình chắc chắn nên cứ phải bìa đỏ riêng mà mua cụ ạ. Mua CCMN phiêu lưu quá.
Em cũng đi tìm nhiều rồi, nghe chê cũng không ít, cuối cùng thật ngạc nhiên là khu đó tuy khá xa trường nhưng rất nhiều (hội nhóm các cháu hơn 200 member) sinh viên từ năm 1 đến năm cuối nữ còn nhiều hơn cả nam, toàn các cháu được bố mẹ mua nhà cho để học ĐH.
Mục tiêu học của F1 nhà em là học xong ĐH trong nước rồi du học thạc sỹ ở nước ngoài, mua nhà vậy cho yên tâm chứ sau này học xong lại bán hoặc cho thuê... mình làm phụ huynh cứ nỗ lực giúp các con hành trang vào đời cụ ạ.
Cụ mở rộng địa bàn tìm nhà lên trong bán kính di chuyển chừng 4km từ NEU em nghĩ có nhiều chung cư đáp ứng tiêu chí.
Mạnh dạn vay thêm tý cho con chẳng vấn đề gì đâu cụ ạ, nhà vẫn của mình cơ mà.
Chúc cụ tìm mua được căn như ý.
Chúc mừng gia đình cụ có con gái ngoan học giỏi.
Từ khu đó đến ngoại thương bao xa cụ ơi

TungThoc

Xe điện
Từ khu đó đến ngoại thương bao xa cụ ơi
Khu đó dài nhằng, tùy tòa, cơ độ 8-10km. Em đi thử xe buýt xanh E07 mất 15 phút, xe máy chừng 20 phút, đường đông vui cũng chẳng thấy lâu. Tắc đường thì ko biết bao lâu.

No Problem

Xe tăng
Uh, tuỳ cụ hiểu thế nào cho cụ cảm thấy sung
sướng là được, căng thẳng quá dễ tai biến lắm =))
E thì vẫn sung sướng từ trước đến giờ, vào đây chỉ để nói phét thôi nên em ko quan trọng lắm đến nỗi tai biến nên cụ khỏi lo. E thấy cụ hỏi lạ thì em thắc mắc tí thôi, ko rõ đúng hay sai

Lanlinh

Xe hơi
Khu đó dài nhằng, tùy tòa, cơ độ 8-10km. Em đi thử xe buýt xanh E07 mất 15 phút, xe máy chừng 20 phút, đường đông vui cũng chẳng thấy lâu. Tắc đường thì ko biết bao lâu.
Như vậy cũng hơi xa cụ nhỉ, con bé e ngoại giao

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
Website
github.com
Các cụ xúi mua chỗ xa cho thuê các thứ gì gì, thì lại ra bài toán khác rồi.
Ngang với bài toán có 1.5 tỷ giờ kinh doanh BDS như nào.
Chả liên quan gì sinh viên nhập học.
Em xui cụ chủ startup, món gì đó, 6 tháng đầu chua thu vốn, sau đó tháng thu lãi 50tr. :D

Chỉnh sửa cuối:

pisces_hn

Xe container
Em thấy khu gần nhà em bán chung cư thường 45m mà 2 tỏi 3 mà k mua nhanh là hết. Ccmn k có sổ sau tranh chấp k biết đường nào mà lần

xekwanghai

Xe hơi
em khuyên ko nên mua.
ccmn nó là mảnh đất mua gom của vài nhà trong ngõ, chủ nhà cho xây lên 6-7 tầng rồi làm quả tường 10 ngăn vách thế là thành các căn hộ rồi đặt tên cho thành chung cư mini. diện tích siêu nhỏ bí bách tối tăm ở cũng sợ vì ko có thiết kế phương án cháy nổ. chưa kể sổ đứng tên chung mấy chục ông mỗi lần mua đi bán lại thì chết nhục với khoản đi quỳ lạy xin chữ ký, chưa kể có ông nào chết rồi hoặc mất liên lạc thì thôi khỏi bàn, nếu xác định từng ấy căn hộ ở cùng nhau đến chết và đoàn kết như bố mẹ với con cái thì cụ mua.

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
Website
github.com
Thằng chủ chung cư mini nó bán kiểu gì hết phòng đc nhỉ các cụ.
Ví dụ bán đc 10 phòng, còn 9 phòng thì mỗi lần nó bán phòng thứ N trong 9 phòng còn lại, lại gọi 10 +N-1 nhà kia ra công chứng à.
Bọn buôn BDS nghĩ ra lắm từ ngữ lùa gà nhờ.

Chỉnh sửa cuối:

Thành Thị 1

Xe điện
trc e học ĐHXD toàn sang KTQD ngồi trộm thư viện ngắm gái, nên e thừa nhận tuyến đó đong đúc, chật chội từ ngày xưa
Chịu khó hàng ngày lên gg map vào tầm cháu ní đi học và đi về search đường đi 2 địa điểm là ra ngay tắc ntn. Chỗ ấy thì mua đoạn giải phóng đi xuống cũng ổn!!!