Có nên mua chung cư khi tiền chưa đủ?

delsym

Xe hơi
Tâm sự với cụ chủ tí. Vc em còn trẻ, chưa tới tuổi 30, nên cũng rất thích chung cư, dù đã có nhà riêng. Em ngâm cứu thị trg chung cư cũng đã mấy tháng, do nhà cửa có rồi nên chả vội vàng gì. Thấy ae bạn bè mua chung cư nhiều, đến chơi thấy thích thật mà cuối cùng hỏi ra thì mới biết trong chăn sẽ biết chăn có rận, từ chung cư cao cấp đến thấp cấp, đều có vấn đề cả, không vấn đề xây dựng thì cũng đến vấn đề vận hành, quản lí, thu cao chi phí của chung cư. Đợt vừa rồi máu lên tí thì vc em xúc, nhưng qua lời khuyên bảo của nhiều ng, bạn bè làm sale bds cũng có, rồi đến ng đã ở, ng có học thức và kinh nghiệm làm ngân hàng, thì vc em dừng kế hoạch mua chung cư trên giấy. Tiền để đấy, gửi ngân hàng, đến khi bàn giao nhà thì thích chỗ nào thuê ở chỗ đó tầm 3-6 tháng để hiểu mọi hiểu vấn đề. Sau đó nếu thực sự muốn mua thì mới xúc. Chung cư ở Hn bây giờ ko thiếu, lại đang trong tình cảnh ngân hàng dần siết chặt tín dụng, lãi suất huy động thì đang tăng lên, kèm theo ls cho vay thời gian tới chắc chắn cũng sẽ tăng. Mua dc nhà ưng ý ko sao, vớ phải nhà lởm ở ức chế khó chịu kèm theo lãi suất đè, thì thực sự khó chịu lắm. 1 tỏi gửi tk thôi cũng đã có 80-85 tr/ năm, chưa nói tới việc kinh doanh thì tiền đẻ ra tiền, thoải mái thuê trải nghiệm cụ ạ.

Được gửi từ iPhone 6s - Otofun
Em thấy cụ nói chuẩn. Em cũng có nhà và đang định cho thuê để đi thuê chung cư ở. Cũng đang muốn thuê ở thử nhưng ko tìm đc căn hộ nào cho thuê 3-6 tháng cả. Toàn yêu cầu thuê dài hạn thôi.

mr chinsu

Xe hơi
Thu nhập của 1 thằng lái xe, 1 đứa làm văn phòng mỗi tháng được 2 chục tỏi. Mấy năm cày cuốc phọt bơ, nhà em để ra gần 1 tỷ bạc nên em đang tạm tính đến mua cái chung cho thoát cái cảnh ở thuê lụp sụp. Cơ mà méo hiểu sao vừa mới bàn được mấy câu, ngan già nhà em đã dựng phắt lên, to gan phản đối, lại còn ôm khư khư tiền bảo để làm vốn kinh doanh online tại nhà, nhà cửa từ từ tính, rồi lu loa kêu em không có đầu óc kinh doanh!!! Cccm cho em cao kiến để thuyết phục ngan già đồng ý mua chung cư phát! Chứ cái kiểu cãi nhem nhẻm kiểu này chắc em phải tính nước trả thẳng về nơi sản xuất :)))
vấn đề là bác định mua cc tầm bao nhiêu tiền, vd như bên em bán chung cư FLC đại mỗ chỉ 1,1 tỏi, cụ mợ vay tầm 300 mỗi tháng trả cao nhất 4,5 tr, với mức thu nhập của 2 vc cụ thì k thay đổi gì tới cuộc sống hằng ngày cả. Nó là một dạng đầu tư cho tương lại mà cụ

hunggv

Xe máy
Thu nhập của 1 thằng lái xe, 1 đứa làm văn phòng mỗi tháng được 2 chục tỏi. Mấy năm cày cuốc phọt bơ, nhà em để ra gần 1 tỷ bạc nên em đang tạm tính đến mua cái chung cho thoát cái cảnh ở thuê lụp sụp. Cơ mà méo hiểu sao vừa mới bàn được mấy câu, ngan già nhà em đã dựng phắt lên, to gan phản đối, lại còn ôm khư khư tiền bảo để làm vốn kinh doanh online tại nhà, nhà cửa từ từ tính, rồi lu loa kêu em không có đầu óc kinh doanh!!! Cccm cho em cao kiến để thuyết phục ngan già đồng ý mua chung cư phát! Chứ cái kiểu cãi nhem nhẻm kiểu này chắc em phải tính nước trả thẳng về nơi sản xuất :)))
Nếu em là bác, em để tiền đầu tư, còn nhà đi thuê 1 thời gian, đến khi nào có con em tầm 5- 6 tuổi em mới tính ổn định nhà cửa, như vậy là có tiền để làm kinh tế. Sau con lớn mua căn chung cư 1 phòng ngủ thôi, để tiết kiệm chi phí, tiền còn lại vẫn đầu tư, có dứa thứ 2, bán căn đầu mua căn 2 phòng ngủ....

Còn nếu bác chưa đủ tiền, vẫn máu ổn định, vì trước em cũng đã ở nhà thuê, em hiểu cảm giác của bác. Bác có thể vay ngân hàng, em nhớ không nhầm đc vay đến 70% giá trị căn nhà, lúc đó vợ chồng bác chắt chiu trả ngân hàng thôi, tầm 5 năm sẽ khá lên, ổn định hơn.

Otete6789

Đi bộ
Website
www.vin-cityoceanpark.info
Đầu tư vào Vincity Ocean Park gần Vinpearl land, mỗi đêm cho thuê rẻ 1tr đc ko các bác. KS trong nội thành eo hẹp quá, sang thành phố đại dương Vincity thì chất đấy nhỉ.

Nhachuacoxe

Xe buýt
Xưa lúc mình nhà vẫn ở thuê, bà già suốt ngày dục là phải xem mua nhà để ở, thì nó mới là cái nhà của mình..... abc... mình thì trả lời luôn “ nhà thích lúc nào mua thì mua, nhà đi thuê vẫn là nhà của mình”. Rồi mình mua luôn 4 bánh trước chạy về gọi xuống chỉ là con mua xe rồi, lại bị thêm một bài “ KO để tiền mua nhà, để vợ con phải ở nhà thuê .... “ chết mất..... lúc đó mình giải thích luôn là mua xe để đi cày, ra tiền, chứ bỏ đống tiền ra mua nhà là tiền nó chết... mặc dù lúc đó mình thừa tiền để mua cả nhà lẫn xe, nhưng chưa bao giờ mình bị áp lực về cái nhà cả. Chỉ đến khi gặp dc cái nó hợp ví và hợp lý thì hãng xuống tiền.

Hamaboom

Xe tải
Mua nhà vay ngân hàng để có động lực phấn đấu trả nợ cụ ạ.
Chứ cứ bảo để chờ đủ rồi mua thì khó lắm.
Mua nhà an cư thờ cúng ông bà tổ tiên khác với cuộc sống thuê nhà tạm bợ cụ nhé.
Gửi cụ vài dòng vậy thôi

nicktrongsang

Xe buýt
Lãi suất đang tăng dần, vay mua nhà mà đến 70% thì è lưng ra làm nuôi bank, ngồi đó mà thu lãi chênh 4% giữa người gửi và người vay thì quả là tư bản buôn tiền. Có 1 tỷ, mua căn 2 tỷ thì phải vay 1 tỷ. Mỗi năm mất hơn trăm củ nuôi bank. Tiền đó thừa sức thuê chung cư khu Mĩ Đình 60m2.6tr/tháng => còn dư mấy chục củ cả nhà làm được một hai chuyển di hí đã đời, như thế tận hưởng cuộc sống có hơn không.
cụ tìm hộ e 1 căn 60m 6tr đủ đồ với ạ, e tìm mãi k ra

ADAMSMIT

[Tịch thu bằng lái]
cụ tìm hộ e 1 căn 60m 6tr đủ đồ với ạ, e tìm mãi k ra
Vào mấy trang cho thuê mà bảo nó dẫn đi xem luôn.
Còn cái khái niệm "đủ đồ" của cụ thì chưa biết thế nào là đủ.:))
Đến bàn giao nhà nó còn chia làm đủ loại bàn giao: đồ cơ bản, đồ gắn tường, nội thất đầy đủ...và đầy đủ hết đồ và người phục vụ. :D

Sinfulbliss

Đi bộ
Vừa nhận được báo giá bên Vincity và Ecopark các mẹ ạ. Đang phân vân quá. Vincity rẻ hơn nhiều. Mà em đang hướng Ecopark nhiều hơn.
- Báo giá Vincity:
Đây là giá bán của Vincity Ocean Park

Toà P11
Đơn giá tim tường thấp nhất: 20,83tr, cao nhất: 28,34tr
Đơn giá thông thủy thấp nhất: 23,38tr, cao nhất: 30,67tr

Toà P19
Đơn giá tim tường thấp nhất: 20,15tr, cao nhất: 27,7tr
Đơn giá thông thủy thấp nhất: 22,6tr, cao nhất 29,96tr
- Báo giá Ecopark
Ecopark: Thấp nhất từ 22 - 36 thông thủy, 20,3 - 33,4 tim tường tòa Lake 1

Các bác thấy thế nào ạ???
Em vừa gặp một bài trên webtretho luôn (https://www.webtretho.com/forum/wttshowpost.php?p=36790491&postcount=3) bà cả nhà cụ cất bớt 800 mà cụ dám qua mặt nó nhé :)):)):)) hay là quỹ đen của cụ :)):)) cẩn thận em dẫn link qua nhà kia là toi với bà

khoa.vd85

Xe tăng
Website
khudothixuanphuong.vn

Stark88

Xe buýt
chờ đủ lâu lắm, ngày xưa e cưới vợ chẳng có xu mẹ gì mà giờ cái gì cũng có, kèm theo khoản nợ NH mấy trăm củ :D

giabao161512

Xe hơi

vnnatk

Xe hơi
Tầm 1tỷ mà mua để ở thì trong giai đoạn này chưa nên mua vội, đang có biến. Chờ sang năm gom góp thêm ít nữa nghía chỗ nào xong bàn giao rồi, review tốt mua cũng chưa muộn.Thời buổi này phải người thật việc thật, phải nắm đằng chuôi cụ ạ.;)

ADAMSMIT

[Tịch thu bằng lái]
Tầm 1tỷ mà mua để ở thì trong giai đoạn này chưa nên mua vội, đang có biến. Chờ sang năm gom góp thêm ít nữa nghía chỗ nào xong bàn giao rồi, review tốt mua cũng chưa muộn.Thời buổi này phải người thật việc thật, phải nắm đằng chuôi cụ ạ.;)
Chuẩn luôn. Mua nhà trên giấy rất nhiều rủi ro. Cứ đến tận nơi, xem tận mắt, sờ tận tay. lúc đó quyết cũng chưa muộn. Khách hàng là người cầm tiền, toàn bị bọn sâu đưa vào rọ bởi những chiêu trò của bọn nó. Quá gà.

Otete6789

Đi bộ
Website
www.vin-cityoceanpark.info
Các cụ tích cóp mãi mới đc 1 tỷ thì nên bỏ ra 300tr mà mua nhà, chọn cái nào hỗ trợ 0% lãi xuất thời gian dài 1 chút mà múc, hết hỗ trợ ls thì trả luôn cho NH. Còn nếu mua nhà mà đuối tiền quá mà ko vay thì tìm hướng làm ăn, 1 là lãi 2 là lỗ>> nếu lỗ tích cóp thêm khoảng 5 năm nữa lại nghĩ tới việc mua nhà, và nếu giá nhà vẫn cao quá thì lại nên để tiền làm ăn, nếu thắng lớn mua hẳn cái lớn...

Daochich3214

Xe hơi
Cũng như làm nhà thôi, chờ đến lúc đủ tiền lại muốn mua cái to hơn, cứ mua đi bác ah

Daochich3214

Xe hơi
Chuẩn luôn. Mua nhà trên giấy rất nhiều rủi ro. Cứ đến tận nơi, xem tận mắt, sờ tận tay. lúc đó quyết cũng chưa muộn. Khách hàng là người cầm tiền, toàn bị bọn sâu đưa vào rọ bởi những chiêu trò của bọn nó. Quá gà.
Đấy là chi phí rủi ro thôi bác, lúc xây xong rồi thì bác mua chấp nhận đắt hơn lúc mua trên giấy. Mua trên giấy rẻ hơn nhưng chịu rủi ro nhiều hơn bác.

ADAMSMIT

[Tịch thu bằng lái]
Đấy là chi phí rủi ro thôi bác, lúc xây xong rồi thì bác mua chấp nhận đắt hơn lúc mua trên giấy. Mua trên giấy rẻ hơn nhưng chịu rủi ro nhiều hơn bác.
Lúc xây xong thì mua cắt lỗ của bọn mua trước. Nhìn kinh tế thế giới thì biết.