Có nên mua Altis AT 1.8 2013 vào lúc này?

QuietmanQ

Xe điện
Cụ chủ muốn mua form mới + giảm 40 tr thì cụ chờ đến 2018 nhé. Nếu không lăn tăn món giảm đấy thì cụ chờ 6 tháng nữa.

Cụ chủ muốn mua form mới + giảm 40 tr thì cụ chờ đến 2018 nhé. Nếu không lăn tăn món giảm đấy thì cụ chờ 6 tháng nữa.
Em hỏi là mua form cũ ngay bây giờ (được giảm 40T) hay đợi form mới ra với giá kg thay đổi như niêm yết (kg được giảm 40T mà có khi còn cao hơn nữa) vì nhu cầu của em chỉ an toàn và bền bỉ là chính. Kiểu như:
- Có ABS, EBD, BA
- 2 túi khí trước
- Cảm biến + camera lùi.
- Khóa cửa tự động
- Nội thất da
- Có cửa gió hàng ghế sau

Kg biết altis 2013 lắp sẵn đủ mấy thứ này chưa? :))

toyota78

Xe buýt
-Máy altis mới có đổi mới ko hay lại chơi bài vỏ mới máy cũ như vios 2014 nhỉ.

QuietmanQ

Xe điện
Em hỏi là mua form cũ ngay bây giờ (được giảm 40T) hay đợi form mới ra với giá kg thay đổi như niêm yết (kg được giảm 40T mà có khi còn cao hơn nữa) vì nhu cầu của em chỉ an toàn và bền bỉ là chính. Kiểu như:
- Có ABS, EBD, BA
- 2 túi khí trước
- Cảm biến + camera lùi.
- Khóa cửa tự động
- Nội thất da
- Có cửa gió hàng ghế sau

Kg biết altis 2013 lắp sẵn đủ mấy thứ này chưa? :))
Option còn cao hơn form cũ mà cụ, xe cũng rộng rãi hơn. Cụ nghiên cứu con 2.0 v 2014 thì nhìn rõ dãi luôn.
Em cũng nói nếu cụ không lăn tăn giảm giá và thậm chí chuẩn bị tư tưởng bị bắt mua thêm một số thứ thì chờ form mới mà quất.
Nếu em là cụ thì em tìm con altis 2.0v 2011-2012. Giá chỉ ngang với vios mới mà xe cũ thì được lợi từ các đồ mà chủ cũ độ thêm. Quá thừa so với nhu cầu của cụ.

Chỉnh sửa cuối:

RAVA

Xe ba gác
Option còn cao hơn form cũ mà cụ, xe cũng rộng rãi hơn. Cụ nghiên cứu con 2.0 v 2014 thì nhìn rõ dãi luôn.
Em cũng nói nếu cụ không lăn tăn giảm giá và thậm chí chuẩn bị tư tưởng bị bắt mua thêm một số thứ thì chờ form mới mà quất.
Nếu em là cụ thì em tìm con altis 2.0v 2011-2012. Giá chỉ ngang với vios mới mà xe cũ thì được lợi từ các đồ mà chủ cũ độ thêm. Quá thừa so với nhu cầu của cụ.
-Bị ép mua thêm ba cái đồ mạ lăng nhăng chỉ có mấy bác thích chen ngang thôi, cứ đặt tiền trước hoặc xếp hàng thì chả mất thêm đồng nào cả. Theo em thì với cái giá 860 củ cho xe mới 2013 như bác gì ở trên tính thì làm con Cam 2008 hoặc Altis 2010-2013 chạy cho kinh tế, đến khi Altis 2014 ra thì tính tiếp. Nhưng đấy là trường hợp bác chạy Altis thôi, chứ mua Cam rồi thì làm sao mà quay về Altis được!

Em cũng đang tìm nhưng chỗ em thuộc vùng "kinh tế mới nổi" nên dân toàn mua xế mới chứ chưa ai bán xế cũ để mà vợt lại.

Lxbach

Xe tải
giờ mà nhấc em 2013 giá NY là 799tr - 40 =759 + 76 (LPTB) = 835 +.....vài thứ nữa như biển, bảo hiểm... chắc khoảng ~860 các bác nhỉ. E cũng muốn chờ e 2014 nhưng sợ nó lại như con vios ấy. nếu ko đặt trc khi ra thì phải chờ thì mệt.

Em hỏi các bác có kinh nghiệm là nếu nó ra = giá em 2013 thì có được down giá như e 2013 không ? nếu không down đc thì xác định đi đc trên đường cũng 900 ấy nhỉ ?
tùy theo nhu cầu cụ ạ, cần thì mua, còn em dự altis mới ra chắc thời điểm đầu k có giảm giá đâu

pherolhh

Xe hơi
thấy dân đồn là for đồ nó đắt . cái này e sợ mất dép luôn rồi =)
Cụ ơi e khuyên thật cụ đừng nghe đồn linh tinh, em đây này trước kia cũng thế sau đánh liều làm con new focus tới giờ đc gần 20.000km rồi tất cả chí có thay nhót thôi ko có bị gì cả, altis ko đọ nổi chất với new focus đâu cụ ạ, chính em cũng bất ngờ về chất xe ford vì trước kia chạy con fortuner mua lại cũ của ông anh chạy thời gian thấy xe nó chòng chành quá , sau thử qua ford mới thấy rõ sự khác biệt.

với lại phụ tùng ko có đắt đâu, các hãng xe cạnh tranh nhau cả đó, nếu có phụ tùng nào đắt hơn thì em chắc chắn chất lượng cũng cao hơn đó. Em ví dụ xe toy đi bảo dưỡng toàn thay nhớt phi thôi, còn new focus khi bảo dưỡng họ thay cho mình nhớt bình castrol làm riêng cho xe ford loại synthetic cao cấp, ngẫm ra thì nó có giá của nó cả cụ ạ, ko dễ gì đồ rẻ mà tốt đâu ạ.

QuietmanQ

Xe điện
Em cũng đang tìm nhưng chỗ em thuộc vùng "kinh tế mới nổi" nên dân toàn mua xế mới chứ chưa ai bán xế cũ để mà vợt lại.
Cụ lên tonghopxe.com mà tìm. Xe này đang bán nhiều. Tầm đời này còn khá mới nên không lăn tăn nhiều về chất xe, kể cả xe bán ở salon xe cũ. Nhờ một thợ cứng đi cùng là ngon.

hoahuongduong

Xe buýt
múc luôn đi bác sếp hàng làm chi

RAVA

Xe ba gác
Cụ ơi e khuyên thật cụ đừng nghe đồn linh tinh, em đây này trước kia cũng thế sau đánh liều làm con new focus tới giờ đc gần 20.000km rồi tất cả chí có thay nhót thôi ko có bị gì cả, altis ko đọ nổi chất với new focus đâu cụ ạ, chính em cũng bất ngờ về chất xe ford vì trước kia chạy con fortuner mua lại cũ của ông anh chạy thời gian thấy xe nó chòng chành quá , sau thử qua ford mới thấy rõ sự khác biệt.

với lại phụ tùng ko có đắt đâu, các hãng xe cạnh tranh nhau cả đó, nếu có phụ tùng nào đắt hơn thì em chắc chắn chất lượng cũng cao hơn đó. Em ví dụ xe toy đi bảo dưỡng toàn thay nhớt phi thôi, còn new focus khi bảo dưỡng họ thay cho mình nhớt bình castrol làm riêng cho xe ford loại synthetic cao cấp, ngẫm ra thì nó có giá của nó cả cụ ạ, ko dễ gì đồ rẻ mà tốt đâu ạ.
-Sao bác lại đi so suv với sedan, nếu mà so như vậy thì đến cả chạy hàng cao cấp như LX570 nó cũng tròng chành chứ nói gì đến mấy con suv rẻ tiền như FT. Còn về tính năng sd và nội thất thì Focus hơn hẳn Altis nhưng thua về "bền, lành và giữ giá". Về việc thay nhớt trong phi và ở bình thực ra thì chất lượng chả khác qué gì nhau cả, ngày trước thì dầu phi trong hãng Toy nó còn in logo của hãng sx như Castrol hay BP...nhưng sau này thì Toy nó đặt hàng riêng nên sd logo Toy thôi, dùng dầu phi được cái rẻ, ko phải bỏ thêm tiền cho chỗ dầu thừa ko dùng hết như khi mua theo bình. Còn giá đồ thay trong Hãng của Toy hay Ford thì đều đắt như nhau, nó chỉ rẻ hơn khi bác mua bên ngoài (cũng là đồ xịn, ko tính đồ đểu) vì đồ xe Toy phổ biến hơn nên dễ mua hơn, và 1 cái nữa là đồ xe Toy có thể sc và thay thế các bộ phận dễ dàng trong khi đồ Ford thì chơi theo kiểu Mỹ, thay cả cụm nên gây tốn kém hơn. Có thể bác mới sd nên ko nắm rõ đấy thôi, cứ sd lâu lâu rồi khắc rõ.

pherolhh

Xe hơi
Thực tế thì em chỉ sử dụng fortuner khoảng 2 năm va mới qua ford nhưng cũng đã chạy thử qua cả camry và altis nói chung thì có cảm giác xe nó ko đầm và chắc bằng xe ford đc, đặc biệt đọ bám đường thua hẳn ford, còn về nhớt em chắc chắn nhớt phi ko thể bằng nhớt bình được bác ạ, em có người quen làm sale cho bên caltex phụ trách mảng cho xe ô tô, họ nói nhớt phi chẳng qua là hàng giá rẻ nhằm giảm chi phí của các hãng xe chứ chất lượng không thể bằng các loại nhớt bình được vì giá rẻ hơn hẳn 30 thậm chí 50% tính theo lít tùy loại mà đại lý người ta đặt hàng.

Về độ giữ giá thì toy hơn ford do thâm niên tại vn, nhưng bền thì chưa chắc ai hơn ai vì con fortuner 2009 của em trong 2 năm em phải thay 1 rotyn ái và 1 phuộc trước bên phải trong khi bác hàng xóm già có con escape 2007 chạy dich vụ cho công ty thuê chả bị gì cả chỉ thay thế đinh kỳ các chi tiết như lọc, bơm khi tớ tuổi, chính vì thấy vậy nên em mới liều qua ford một lần xem sao, hy vọng được như con escape của bác í ...

anhphan

Xe tải
Thực tế thì em chỉ sử dụng fortuner khoảng 2 năm va mới qua ford nhưng cũng đã chạy thử qua cả camry và altis nói chung thì có cảm giác xe nó ko đầm và chắc bằng xe ford đc, đặc biệt đọ bám đường thua hẳn ford, còn về nhớt em chắc chắn nhớt phi ko thể bằng nhớt bình được bác ạ, em có người quen làm sale cho bên caltex phụ trách mảng cho xe ô tô, họ nói nhớt phi chẳng qua là hàng giá rẻ nhằm giảm chi phí của các hãng xe chứ chất lượng không thể bằng các loại nhớt bình được vì giá rẻ hơn hẳn 30 thậm chí 50% tính theo lít tùy loại mà đại lý người ta đặt hàng.

Về độ giữ giá thì toy hơn ford do thâm niên tại vn, nhưng bền thì chưa chắc ai hơn ai vì con fortuner 2009 của em trong 2 năm em phải thay 1 rotyn ái và 1 phuộc trước bên phải trong khi bác hàng xóm già có con escape 2007 chạy dich vụ cho công ty thuê chả bị gì cả chỉ thay thế đinh kỳ các chi tiết như lọc, bơm khi tớ tuổi, chính vì thấy vậy nên em mới liều qua ford một lần xem sao, hy vọng được như con escape của bác í ...
Bác nói chuẩn luôn đấy, bác ở trên là sale của toy ai chả biết bác nghe làm gì cho mất thời gian

manh2810

Xe tăng
-Bị ép mua thêm ba cái đồ mạ lăng nhăng chỉ có mấy bác thích chen ngang thôi, cứ đặt tiền trước hoặc xếp hàng thì chả mất thêm đồng nào cả. Theo em thì với cái giá 860 củ cho xe mới 2013 như bác gì ở trên tính thì làm con Cam 2008 hoặc Altis 2010-2013 chạy cho kinh tế, đến khi Altis 2014 ra thì tính tiếp. Nhưng đấy là trường hợp bác chạy Altis thôi, chứ mua Cam rồi thì làm sao mà quay về Altis được!
Chac bac chua an qua khung hoang nao nen cu nghi da di xe ngon la k ve xe thap hon!

YSM898

Xe đạp
Tình hình là sau khi ngắm nghía con Vios 2014 thấy kiểu dáng không đạt được như mong muốn, em định cắm thêm tý xiền lên thẳng Altis cho nó lành.

Vấn đề là liệu Altis 2014 có tiếp bước Vios 2014 ra với giá kg thay đổi kg?
Hiện nay em tham khảo về chỗ thì sâu đã đồng ý down theo giá niêm yết từ 15-40T, có hàng ngay, giao tại showroom.

Sâu nói tháng 10 này là có Altis mới. Vậy theo các cụ nên đợi Altis 2014 hay chơi Altis form cũ với giá được down như trên (tất nhiên em sẽ chọn nơi down 40T :)) )
Chờ 2014 đi cụ! Em nó quá đỉnh luôn! Tôi chết mê chết mệt em nó đây!

Cụ lên tonghopxe.com mà tìm. Xe này đang bán nhiều. Tầm đời này còn khá mới nên không lăn tăn nhiều về chất xe, kể cả xe bán ở salon xe cũ. Nhờ một thợ cứng đi cùng là ngon.
Em vào tonghopxe và tìm ở Đà Nẵng rồi cụ ợ. Không được em nào như ý.~X(

tuan_bds8668

Đi bộ
Cụ mua đi. Nói chung là không có gì phải ân hận. Altis không đẹp và sành điệu nhưng là chiếc xe thực dụng về cả nghĩa đen lẫn bóng.2013 hay 2014 cũng xẽ không khác nhau là mấy ở dòng Altis đâu cụ ạ