Có nên lắp Dvd chạy hệ android

thungxam

Xe tăng
Xu hướng về sau sẽ chuyển hết sang dạng HU thông minh , thậm chí bỏ DVD . Cái này phải chờ các ông lớn nhảy vào sẽ khác, hiện tại các hệ thống em đánh giá là vẫn đang hoàn thiện do chủ yếu khai thác từ core hdh chỉnh sửa lại , phần cứng cũng không chuyên dụng

appleung

Xe tăng
Về cơ bản ý cụ này là đúng nếu ai đó
hiểu biết về tý IT và công nghệ phần cứng. Em chỉ đính chính lại tý là hãng Rockchip, ko có hãng sản xuất ARM nào là Rocket cả. Hai nữa là các Carpad Android ko thể dụng các chip của Amlogic hoặc Rockchip do hai hãng này sản xuất các chip ARM cho các thiết bị hướng tới là Androidbox. Hiện nay nền tàng cao nhất của các hãng này là A53 nhưng các chip này hoàn toàn không được tích hợp GPS nên việc đưa vào Carpad là việc sẽ kéo theo chi phí đi lên do phải tích hợp GPS ngoài vào. Các hãng sản xuất ARM khác cao cấp hơn như Qualcom, Intel, Samsung, Huawei, Xiaomi thì hiện tại chưa quan tâm đến mảng thiết bị này. Chỉ có Mediatek là phù hợp nhất, bán cho tất cả các loại nếu ai có nhu cầu, hỗ trợ trọn gói cả phần mềm đến thiết kế phần cứng. Nhưng không hiểu vì sao hiện nay không có bất cứ Carpad nào có dùng chip hãng này mà đều là các noname không thể check ra nguồn gốc xuất xứ. Đấy là bộ óc thôi còn lại rất nhiều các thiết bị liên quan đảm bảo cho Andorid chạy mượt, ổn định nên với các thông số như Carpad android công bố hiện tại thì nó chỉ giải quyết được khâu oai, thẩm mĩ nhìn vào còn sử dụng thật sự nên xem xét.
Chốt lại là Android và Wince lợi hại, hơn kém nhau thế nào... cụ nói qua giúp em phát. Em đang dùng DVD Wince mà thấy cái Android nịnh mắt ghê :) thank cụ !

cocsku

Xe cút kít
Pioneer có tính là android ko?

Mr TrungDVD

Xe tải
Website
www.facebook.com
về cơ bản để các cụ nào chưa hiểu về android thì e có ns dễ hiểu là
dvd android là dvd công nghệ mới hiện nay có tích hợp đầy đủ mọi tính năng của dvd wince thêm tính năng là cụ có thể vào mạng lướt web như 1 chiếc ipad
vì là dvd công nghệ ra sau nên dvd android sẽ có những tính năng nổi trội là:thiết kế đẹp,âm thanh hay,hình ảnh phân giải cao hơn so vs dvd wince
Trong dòng dvd android lại chia ra dvd android thường và dvd android cắm sim trực tiếp 4g
Nhìn chung dvd android là phân khúc cao hơn trong dòng dvd cho oto nên tùy vào những tính năng mà các bác cần thì các bác lựa chọn cho mình dvd phù hợp

ttlinhha

Xe hơi
dvd android là dvd công nghệ mới hiện nay có tích hợp đầy đủ mọi tính năng của dvd wince thêm tính năng là cụ có thể vào mạng lướt web như 1 chiếc ipad
vì là dvd công nghệ ra sau nên dvd android sẽ có những tính năng nổi trội là:thiết kế đẹp,âm thanh hay,hình ảnh phân giải cao hơn so vs dvd wince
Trong dòng dvd android lại chia ra dvd android thường và dvd android cắm sim trực tiếp 4g
Nhìn chung dvd android là phân khúc cao hơn trong dòng dvd cho oto nên tùy vào những tính năng mà các bác cần thì các bác lựa chọn cho mình dvd phù hợp
Chuẩn giọng cụ bán dvd. Miễn bình luận

AliHieu

Xe buýt
mấy cái tính năng đấy cụ chẳng nói thì ai cũng biết nhưng quan trọng chất lượng âm thanh và hình ảnh nó như thế nào? nhất là cái khoản âm thanh ấy. Xem thì mẫu mã đẹp thật ko có gì phải bàn, các cụ cứ quảng cáo tính năng nọ tính năng kia, nhưng cái cần thì chẳng thấy giới thiệu

redflame

Xe tăng
mấy cái tính năng đấy cụ chẳng nói thì ai cũng biết nhưng quan trọng chất lượng âm thanh và hình ảnh nó như thế nào? nhất là cái khoản âm thanh ấy. Xem thì mẫu mã đẹp thật ko có gì phải bàn, các cụ cứ quảng cáo tính năng nọ tính năng kia, nhưng cái cần thì chẳng thấy giới thiệu
Cụ Trung DVD nói chuẩn rồi. Em bổ sung thêm: do chạy nên Android nên có thể cài các app chuyên về âm thanh, em thấy ổn nhất là PowerAmp, âm thanh tinh chỉnh nhiều dải tần nghe lossless rất hay. Em mua bản quyền đâu có khoảng 60k, reset thoải mái ko lo chặn. Do là Android nên hỗ trợ ổ cứng rời hoặc usb lên đến 500G (1T em chưa thử), tuy nhiên nên lưu ý tắt bài hát trước khi tắt máy nếu ko giống như USB bị rút ra đột ngột
Hình ảnh thì hỗ trợ HD như điện thoại

LongThinhTech2

[Tịch thu bằng lái]
Cụ quan tâm đến màn android mà có chất lượng âm thanh tốt thì cụ nên tham khảo màn Blaupunkt Lasvegas 950/960 DSP. Màn này được tích hợp sẵn bộ xử lý DSP nên chất âm hơn hẳn các man android khác. (Có nhiều cụ đánh giá còn hay hơn Pioneer).

Manhpbk

Xe điện
Website
temxacthuc.vn
màn androi chỉ tiện cho nhiều công việc, tác vụ, nghịch chứ nếu chỉ âm thanh thì k bằng các đầu chuyên dụng khác, em đang dùng C500+ nói chung là hài lòng vì em tai trâu & ít nghe nhạc, ngồi xe xem thời sự, youtube.....online hoặc copy phim hành động, hoạt hình vào ổ cứng 1Tb dùng ngon

Manhpbk

Xe điện
Website
temxacthuc.vn

Dvha79_ddt

[Tịch thu bằng lái]
Smartphone giờ ram 4-6GB cả rồi mà đầu android họ ko thiết kế Ram lớn lớn tí cho thoải nhỉ, đầu Ram 2Gb đôi khi delay cũng oải chứ nói gì mấy đầu không tên Ram có 1Gb. Mỗi lần mở khoá đề nổ là ngóng thấy mệt luôn, đã thế lại còn lag lên lag xuống.

MiuTra

Xe tải
e hóng vụ này ạ

ngochoangimsat

Xe tăng
Đầu theo xe Crv 2.4 2015/2016/2017 chạy Android bản base 4.4 KitKat cụ ơi.
Em là em unlock và cài phần mềm trên honda đầu android theo xe nhé. Cuối tuần này em làm con đầu tiên, tiện thể em báo cáo cấu hình chi tiết của nó cho các cụ tham khảo

ngochoangimsat

Xe tăng
PS một số comment của các cụ hỏi cái chíp MT3561 và MT3562 của hãng nào:
MT356x là chíp của hãng AutoChips, tiền thân là một công ty trong tập đoàn Mediatek Đài Loan, chuyên phát triển dòng chíp dùng cho ô tô nhưng sau đó bị Trung Quốc mua lại. Trang chủ của nó đây: http://www.autochips.com/en/index.php . Cho dù cái tên này là lạ nhưng dù sao nó cũng có một cái tên và có xuất sứ rất rõ ràng chứ ko phải hàng noname

Nói về âm thanh thì cũng mỗi người một ý, tranh luận chỉ ko có hồi kết mà anh em Ofer tự nhiên mất đi cái hay với nhau. Với nhu cầu cao về nghe nhạc có rất nhiều phương án khác nhau. Ví dụ sử dụng đầu có sẵn DSP hoặc dùng usb dac gắn vào đầu android thì đầu không còn tác dụng gì với âm thanh, tín hiệu số được chuyển thẳng ra cho dac ngoài xử lý rồi qua âm ly ngoài ra loa. Đó là phương án dành cho người có nhu cầu cao về âm nhạc. Tất nhiên chi phí âm ly, dac và loa cũng cao

Ngoài ra, so sánh đầu android với đầu Pioneer là một so sánh hết sức khập khiễng, đầu dvd ô tô chủ yếu là đầu chạy windows CE có hàng loạt mã khác nhau cũng như thương hiệu khác nhau. Pioneer chỉ là một loại đầu trong số rất nhiều loại DVD và coi như nó là cái tốt nhất đi theo nhận định của các cụ thích nghe nhạc. Nếu so sánh với các đầu windows ce lắp sẵn theo hầu hết các dòng xe phổ thông đến cấp trung bình thì đầu theo xe âm thanh không ăn được cái đầu android nào loại trung bình cả.

Em hiểu là đầu pioneer là một chiếc chuyên dùng cho nghe nhạc, giá của nó 15-16 củ không thể so sánh với các đầu android vì chúng tường rẻ hơn và tính năng ngập tràn, ko phải để dùng mỗi nghe nhạc. Hãy so sánh với đầu theo xe đi các cụ, như thế nó phù hợp hơn.

Bản thân em dùng xe KIA K3 (các cụ đừng chê em xe cỏ, vì sức em có vậy thôi), đầu theo xe là cái caska CA-173R4 cũng của Trung Quốc, giá trong hãng cũng mười mấy củ mà âm thanh có so được với cái đầu android nào em đã từng dùng đâu.

Màn hình thì các đầu bây giờ như Carpad 4 hoặc C500+ đều là màn IPS sáng rõ và nét căng ở mọi góc nhìn, em đã chụp khá nhiều ảnh trên xe em và từng đưa lên các bài review, cụ nào cần có thể xem lại các bài đó. Về độ phân giải màn android 90% là 1024x600, còn lại là 1024x768 hoặc 800x600 (đầu cực rẻ tiền), nếu so với điện thoại và máy tính bảng ngày nay hầu như là 1920x1080 (Full HD) và 2K, 4K thì còn lâu các đầu dvd trên ô tô nói chung và đầu android nói riêng mới bằng được. Nhưng hãy so ngược lại với các màn DVD theo xe (Windows CE) và ngay cả Pinoneer đều là độ phân giải 800x600 thì chúng ta thấy rằng đầu android nó có cao hơn.

Có thể đâu đó nhận xét rằng linh kiện là của tàu chất lượng ko biết thế nào thì cái này là có thể đúng, Vì như chúng ta đã biết, để làm ra một cái đầu có chức năng và cấu hình tương tự mà là các hãng lớn sản xuất thì không bao giờ có cái giá loanh quanh chục triệu đổ xuống được. Xác định luôn là tầm 16 củ đổ lên. Cái gì cũng có giá của nó nên đánh giá cũng nên xem tổng thể, xoáy sâu vào một điểm nào để bỏ qua điểm khác cũng không đầy đủ.

Em nhu cầu nghe nhạc không kinh khủng đến mức như mấy audiophile nên em quen dùng cái có nhiều tính năng về công nghệ, xem các bài của em từ khi gia nhập otofun đến nay các cụ cũng hiểu về gu sử dụng đồ điện tử của em.

Tiếp đến một ý nữa là dùng lâu lâu đầu android bị chậm! Cần hiểu 02 nguyên nhân dẫn đền đầu bị chậm, giật gồm:
+ Do thiếu ram: các đầu có Ram 1 G thì hay bị do thiếu RAM, còn đầu RAM 2G dùng không bị tính đến thời điểm hiện tại đã có đến Android 8 vẫn ổn áp trên RAm 2GB.
+ Do tương thích phần mềm kém: Nếu có cảm thấy bị giật là do các bản rom cũ (Kitkat chả hạn) bị cập nhật phần mềm trong CH Play lên bản mới không còn tương thích, để giải quyết vấn đề này với các cụ dùng rom cũ nên vào cài đặt trong CH Play tắt tính năng tự động cập nhật ứng dụng đi ạ, nó sẽ mãi mãi nhanh như ngày mới mua. Ngoài ra, nếu không rành về kỹ thuật đừng nên Root đầu android vì root xong các thứ chỉnh sửa được phép ghi vào hệ thống, dù khôi phục lại cài đặt gốc nó cũng ko bị mất đi, vấn đề sẽ tồn tại theo năm tháng đến khi có firmware để chạy lại phần mềm.

Dùng cái gì cũng nên tìm hiểu về nó, biết các vấn đề đến từ đâu sẽ ko có vấn đề gì hết các cụ ạ./.

Chỉnh sửa cuối:

TVPL

Xe container
Em là em unlock và cài phần mềm trên honda đầu android theo xe nhé. Cuối tuần này em làm con đầu tiên, tiện thể em báo cáo cấu hình chi tiết của nó cho các cụ tham khảo
Vote cụ ! Bản theo xe đời từ 2016-2018 tương đối dễ, có thread với tool từ 2016 bên xda rồi. Hóng cụ vọc... em cũng đang tính rảnh rảnh thì tí toáy... xe em 2015 đời đầu, chưa thấy case nào bên đấy.
À thêm tí... hồi trước em test Gps tracking trên đầu 2015 chả lên được cái vệ tinh nào nên chán, bỏ luôn... lúc đó tính cài map lên. Bây giờ có hack chắc em chỉ cài mỗi cái soft chơi lossless.

Chỉnh sửa cuối: