[Funland] Có nên học đại học không?

TungThoc

Xe điện
VẪN THAM GIA ĐIỀU HÀNH QUẢN LÝ VÀ TRỰC TIẾP LAO ĐỘNG TẠI NHÀ VÀ ĐI HỌC Ở MỘT TRƯỜNG ĐẠI HỌC GẦN NHÀ CHÚT. CÓ HỌC MỚI GIỎI CÓ LÀM MỚI BIẾT

Hoàng Trang

Xe ngựa
Không học, sau này nhân viên nó vượt mặt lại hối hận muộn màng.

mAd_lOvE

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.myphamxachtay.com
Bác Hồ nào nói thế. Ông Lê Nin chứ. Mà ông ấy nói lắp nên Việt Nam ta dịch ra như vậy thôi:P

Liên quan đến câu chuyện của chủ thớt thì tôi vẫn nghĩ là tuổi đi học thì nên đi học. Cái chính là học gì thì cần cân nhắc cho đỡ lãng phí thời gian.
Em xin nhỗi, đầu em nghĩ 1 ông tay gõ 1 ông =))

Có kiến thức vẫn hơn, chứ như anh Musk kêu không cần học ĐH, vậy mà hắn tuyển hầu hết người phải có trình độ ĐH thì mới có nền tảng kiến thức cơ bản để làm cho hắn được chứ :D

Chúng ta học ĐH vẫn còn chỉ lý thuyết là chính, ra Trường đi làm đi làm còn các anh/chị NV cũ hướng dẫn mãi cơ mà cụ nhề.

Không học được thì phải chịu, chứ nếu học được thì cứ học là tốt

Hiendai

Xe tăng
Vấn đề của bé, tương lai của bé mà không có tí thông tin của bé như năng lực, sở thích... mà cũng tư vấn được thì là vô trách nhiệm.

Dobian

Xe buýt
Nhà không có điều kiện, hoặc học dốt không học được ĐH thì phải chịu, chứ có đủ điều kiện thì sao lại không học ĐH. !?
Thanh niên ở cái tuổi 18-23 tuổi, chưa phải là tuổi phải cày cuốc kiếm tiền, tuổi đó là tuổi sống - học tập -trải nghiệm. Đi học ĐH để hiểu biết thêm kiến thức, mở mang đầu óc chứ không phải mục đích chính là kiếm cái bằng ĐH, đi học ĐH để kết bạn, hội nhóm, để đi du lịch đây đó mở mang tầm nhìn....
Tóm lại : ở 18 tuổi - 23 tuổi, mục đích chính không cần phải kiếm nhiều tiền, thế thì không học, kết bạn và đi du lịch thì làm cái gì ?! :D

Trong trường hợp người nhà chủ thớt này: nhà có doanh nghiệp gia đình, là tầng lớp không thiếu tiền rồi, vậy trừ phi con không muốn đi học ĐH, không muốn đi du học thì không nói làm gì....Sao phải lăn tăn việc " có nên học đại học " ?! :D

ocean1

Xe tăng
Em có 1 đưa con gái đã định hướng luôn cho con...học hết lớp 9 cho qua Mỹ học cấp 3 rùi vô trường đại học Mỹ ( ngành y). Còn lại nó tự quyết học trường nào...:>:>:>
Tiếc quá , Sao em không sớm biết là có trường đại học ngành y ở Mỹ được nhận vào học sinh (tốt nghiệp THPT) đi thẳng ở cấp bậc đại học . Nếu biết thì em đã lên đây học hỏi và đở tốn học phí 4 năm cho con em rồi . Mất công con em phải học xong 4 năm đại học, rồi mới làm đơn nộp xin vào học được ở trường Y.

PhongNhi1803

Xe hơi
Người ta bảo học không áp dụng nhưng em thấy học cho nình cái tư duy tốt khi ra đời

tungLam.nwl

Xe tăng
Em được anh chị họ hỏi xin ý kiến, em đã trả lời theo ý của em nhưng anh chị em có vẻ không thuận. Em đã xin phép anh chị họ để hỏi rộng rãi trên diễn đàn này.
Anh chị em có 2 người con, bé lớn là con gái, học hành giỏi giang, đang đi du học tại nước ngoài.
Bé em là trai, năm nay học lớp 8 (hết hè là lên lớp 9). Bé học trung bình, chỉ có tiếng Anh là nổi bật. Anh chị em có một nhà máy sx nhỏ ở Hưng Yên, gọi là ông chủ bà chủ nhưng hàng ngày vẫn phải lăn lê bò toài ra làm n thứ việc ở nhà máy. Anh chị em thì mong con trai đi du học nên từ bé đã đầu tư cho con cái rất nhiều. Thế nhưng bé chị thì nói: nếu đi du học mà học ở một trong những trường Top (x) thì OK, chứ còn học ở những trường làng nhàng thì thôi.
Thế nên, anh chị em rất hoang mang, muốn định hướng cho con trai:
  • Du học (1): Anh chị em mong con trai đi du học từ lớp 10
  • Học đại học trong nước (2): Nếu (1) không được thì ngay từ năm lớp 10 phải chuyển hướng sang (2)
  • Không học đại học, mà nối nghiệp bố mẹ đi làm luôn (3).
Em thì chọn giải pháp (3) vì em nghĩ học đại học trong nước cũng chả có tích sự gì (trừ một số ngành dạy kiến thức thật), mà tự nhiên tốn mất 4 năm. Chẳng thà cứ đi làm, xong rồi thấy mình đam mê với nghề gì thì đi học về lĩnh vực mình đam mê, như thế tốt hơn. Nhưng anh chị em có vẻ không thông.
Mong các cụ/mợ góp ý chân thành. Những ý kiến bâng quơ ném đá hội nghị thì xin miễn giúp cho ạ.
Vote phương án 2. Có kiến thức vẫn hơn mặc dù có kiến thức xong vẫn làm con buôn.

Website
www.otofun.net
Nếu xác định nó nối nghiệp cha thì đi từ lớp 10 là chuẩn. Tuy nhiên phải nói chuyện rõ ràng với nó kẻo nó học xong chạ về nữa đâu ;)

D.D.C

Xe điện
Website
centicons.com
Em được anh chị họ hỏi xin ý kiến, em đã trả lời theo ý của em nhưng anh chị em có vẻ không thuận. Em đã xin phép anh chị họ để hỏi rộng rãi trên diễn đàn này.
Anh chị em có 2 người con, bé lớn là con gái, học hành giỏi giang, đang đi du học tại nước ngoài.
Bé em là trai, năm nay học lớp 8 (hết hè là lên lớp 9). Bé học trung bình, chỉ có tiếng Anh là nổi bật. Anh chị em có một nhà máy sx nhỏ ở Hưng Yên, gọi là ông chủ bà chủ nhưng hàng ngày vẫn phải lăn lê bò toài ra làm n thứ việc ở nhà máy. Anh chị em thì mong con trai đi du học nên từ bé đã đầu tư cho con cái rất nhiều. Thế nhưng bé chị thì nói: nếu đi du học mà học ở một trong những trường Top (x) thì OK, chứ còn học ở những trường làng nhàng thì thôi.
  • Học đại học trong nước (2): Nếu (1) không được thì ngay từ năm lớp 10 phải chuyển hướng sang (2)
Em thì chọn giải pháp (3) vì em nghĩ học đại học trong nước cũng chả có tích sự gì (trừ một số ngành dạy kiến thức thật), mà tự nhiên tốn mất 4 năm. Chẳng thà cứ đi làm, xong rồi thấy mình đam mê với nghề gì thì đi học về lĩnh vực mình đam mê, như thế tốt hơn. Nhưng anh chị em có vẻ không thông.
Mong các cụ/mợ góp ý chân thành. Những ý kiến bâng quơ ném đá hội nghị thì xin miễn giúp cho ạ.
Nói như cụ thì đóng cửa hết ĐH à ? Đi học ai bảo cụ không có tích sự gì? Có điều kiện , có trí thì cho đi học đến nơi đến chốn.

Getzcoi.

Xe tăng
Em mà là bố mẹ cháu em cũng ko đồng ý với phương án của cụ.
Còn vì sao các cụ trên và dưới đã nói nhiều rồi,

VNV

[Tịch thu bằng lái]
Học chứ, không học biết gì mà làm 😂
Hết cấp 3 18tuổi làm gì cho vội, còn mấy chục năm sau nữa để mà làm.

cổ cồn xanh

Xe tăng
Vấn đề là học nghề gì, để điều hành tốt doanh nghiệp gia đình thì càng phải học, học có vất vả tốn kém thật, nhưng sau khi học ra trường mà tự kiếm sống bằng cái nghề đã học mới đáng quý, kiến thức đại học do nhân loại đúc kết bao đời mới có, nó trang bị tư duy để làm những việc khó như quản trị, lãnh đạo, thiết kế, đầu tư...tóm lại là làm thợ thì không cần đại học.

Long921

Xe tăng
Sao nhiều cụ vẫn nghĩ không cần thiết phải học Đại học nhỉ
Theo em thì Đại học không chỉ đơn thuần nó truyền thụ cho mình kiến thức nghề, mà nó còn dạy mình về cách giải quyết vấn đề, cách làm việc nhóm, các lý thuyết cơ bản về Nhà nước, sự vận động của nền kinh tế + chính trị, chức năng nhiệm vụ của các cơ quan lập pháp, hành pháp, tư pháp, dạy mình cách soạn thảo một cái văn bản, báo cáo, thông báo...vv để mà còn điều hành 1 doanh nghiệp.
Em có nhiều bạn không học Đại học, vẫn làm ông chủ, bà chủ, nhưng các bạn ấy sau khi ổn định tình hình kinh doanh rồi, vẫn dành thời gian học từ xa để có bằng Đại học. Rồi có anh bạn em, chủ 2 nhà hàng ăn to nhất tỉnh, trước ông cũng học Đại học, nhưng ông ấy nói mặc dù hiện tại không sử dụng đến tấm bằng, nhưng luôn tự hào vì mình có bằng Đại học, uống rượu với bạn bè vẫn khoe, nói chuyện với con cái cũng khoe. Ấy là cái tự hào.
Nói tóm lại, câu hỏi có nên học đại học hay không? em trả lời là: NÊN, nếu đủ năng lực để đi học Đại học.
Và các bạn trẻ đừng để những năm tháng trên giảng đường đại học trở nên lãng phí. Vì cứ chờ mà xem, rồi tất cả các kiến thức ấy sẽ phải áp dụng thôi, chỉ là sớm hay muộn đó thôi.
Qtrong đi học cơ hội làm quen các Quan nó nhiều hơn , sau này nhờ vả gì cũng dễ :D, e vote nên học ĐH mặc dù có những kiến thức chả dùng bao giờ vào cuộc sống

Mraaa

Xe tăng
Nếu có bước khởi đầu tốt như vậy thì học quản trị hoặc luật là 1 lựa chọn. Tất nhiên, phần còn lại phụ thuộc vào sở thích và năng khiếu.

Tiger Hunter

Xe container
Học các trường top như bk, khtn, ktqd, đhnt.. thì Ok. Ngoài kiến thức chuyên môn thì có đc cái tư duy tốt. Còn các trường lìu tìu tốp dưới thì đúng là tốn tiền mất tg. Nếu lại làm ngành khác với ngành học nữa thì vứt hẳn. Nếu nó lượng sức thi đc các trường tử tế thì hãy thì ko thì theo PA3 của cụ cho nhanh. Nhà lại có cty nữa thì theo hướng thực hành là đúng

vo nho

Xe điện
C
Tiếc quá , Sao em không sớm biết là có trường đại học ngành y ở Mỹ được nhận vào học sinh (tốt nghiệp THPT) đi thẳng ở cấp bậc đại học . Nếu biết thì em đã lên đây học hỏi và đở tốn học phí 4 năm cho con em rồi . Mất công con em phải học xong 4 năm đại học, rồi mới làm đơn nộp xin vào học được ở trường Y.
Có vẻ cụ hiểu nhầm tý... Em hướng con đến ngành y. Không phải làm bác sĩ ạ.
Làm y tá thui... Học cấp 3 xong rùi học tại các trường cao đẳng cộng đồng (community college) 1-2 năm, mới vào trường y tá học thêm 3 năm.
Chứ bác sĩ đua ko nổi đâu...biết sức mình đến đâu chứ cụ.