Có nên hay ko? khóa chống trộm cho xe máy

hani

Xe đạp
Năm nay e bị hạn nặng quá các bác à. Đầu năm năm mới , 4 tết em đã làm mất con dream của cha e. Rồi từ tết đến giờ em đã cho ra đi cũng kha khá $ vì toàn những cái ngớ ngẩn. Hôm vừa rồi mất luôn cả giấy tờ xe của e.
Em đang có ý định lắp hệ thộng chống trộm cho con AB FI của e, vì em sợ từ giờ đến cuối năm nó ko đc bên em nữa ra đi lúc nào ko ai hay. Số em đang đen lắm mà.
Xe có khóa đĩa nhưng đi 1 số nơi như là trong bãi gửi xe hoặc trước cửa hàng nào đó...., ko tiện lắm để bỏ khóa đĩa ra khóa. Khôg yên tâm 1 tí nào các bác à. Tài sản của em đó.
Các bác tư vấn giúp em với. Em lên phố Huế ngưới ta báo giá cho em không biết bao nhiêu loại. Giá trung bình khoảng 250k. Em sợ lắm vào ảnh hưởng đến hệ thống điện của xe đặc biệt là hệ thống FI. Thấy hãng khuyên ko nên can thiệp vào hệ thống điện. Và 1 số bạn bè còn bảo lắp vào dễ cháy nổ. Các bác cho em lời khuyên với. Hiện tại em còn đang đi làm lại giấy tờ xe cơ. Chán quá!
Cảm ơn các bác nhiều !

dr paul

Xe máy
Website
otofun.net
Lắp thì vô cùng về giá. giao động từ 500 VNĐ đến rất nhiều USD. Cũng tùy thôi. lắp loại nào mình thấy hay nhất thì lắp. bác thích lắp loại 500 đồng em mách cho? mua 1 cái công tắc về, đấu đấu 1 tẹo là xong.

tuananhxu99

Xe hơi
Có khoá đĩa là an toàn nhất rồi con lăn tăn gì nữa?

hani

Xe đạp
Nhưng đôi khi ở các trường hợp không tiện khóa đĩa. Chẳng hạn bác vào bãi xe, họ còn dắt đi để chỗ khác. Rồi đến nhà các cửa hàng để ngoài cửa. Đến sân nhà bạn bè gì đó .... nói chung là nhiều trường hợp ko tiện để khóa đĩa.

highway_01

Xe đạp
bác ra 196 Phố Huế làm e SK cả côg lắp là 1m. Nói chung là cũng khá yên tâm, e thấy có bác bảo là đặt nam châm vào thì ko tác dụng. Bác nào có kinh nghiệm cho e hỏi có phải thế không ạh? cảm ơn các bác

ChunChun

Xe hơi
Sặc,đặt nam châm vô hiệu hóa được SK hả bác?em đang lắp SK đây nghe bác nói thế sợ quá

HangB2

Xe điện
Khóa đĩa thì cụ có rồi, dùng đi thôi cụ ơi!

Cụ lấy giúp em cái cân ra và đặt 1 bên là mấy cái bất tiện khi cụ dùng khóa đĩa còn bên kia là giá trị cái xe của cụ xem bên nào nặng hơn???

Prius

Xe buýt
Thế nó sinh ra cái khóa nắp từ để làm gì hả chú? shutoff cái lỗ khóa lại là trộm đứng nhìn thôi, có mà chọc bằng niềm tin à?

tuananhxu99

Xe hơi
Tôi cũng tham khảo và lắp đủ thứ lên xe của gia đình rồi, cuối cùng khoá đĩa vẫn thấy ổn nhất (Loại đời sau của Master Lock có cả dây màu ngoắc lên tay phanh cho đỡ quên). Còn ra bãi xe yêu cầu không khoá cổ lúc mất xe có ai đền mình 100% giá trị xe đâu! Muốn xe an toàn thì phải kiếm bãi khác thôi.

luannissan

Xe tăng
cẩn tắc vô áy náy, bác cứ làm cho e thêm 1 cái khoá đằng sau, 1 khoá đĩa.Còn lại lắp cái báo động, tầm khoảng 350k.Bác lên phố Huế, nói người ta lắp cho bộ tốt và nhớ lắp thêm cái rơ le, để đề phòng lúc bác rơi chìa, thằng ăn trộm nó nhặt được nổ máy.Bác ấn nút điều khiển từ xa cho nó tắt máy thề là an tâm

dr paul

Xe máy
Website
otofun.net
Thế nó sinh ra cái khóa nắp từ để làm gì hả chú? shutoff cái lỗ khóa lại là trộm đứng nhìn thôi, có mà chọc bằng niềm tin à?
Cái nắp từ đấy có 4 cái nam châm. sác xuất khá cao là trùng nhau. nên theo em cứ tự làm 1 cái công tắc cho riêng mình là OK nhất. Vừa đỡ mất xe, vừa đỡ bị mượn. Xe em đang lắp đây này. nổ máy thì OK, nổ được thoải mái, nhưng cứ vào số thì chết máy. trộm bẻ được khóa mà không đi được, chỉ có dắt bộ thôi. thế mới cay. he. he!

rikah

Xe hơi
Tôi cũng tham khảo và lắp đủ thứ lên xe của gia đình rồi, cuối cùng khoá đĩa vẫn thấy ổn nhất (Loại đời sau của Master Lock có cả dây màu ngoắc lên tay phanh cho đỡ quên). Còn ra bãi xe yêu cầu không khoá cổ lúc mất xe có ai đền mình 100% giá trị xe đâu! Muốn xe an toàn thì phải kiếm bãi khác thôi.
Bác mua khóa đĩa Master Lock ở đâu đấy? Mình kiếm mãi ở HN chẳng biết bán ở đâu cả (hàng xịn bác nhé). Đang tính mua em 8305 này (http://www.masterlock.com.vn/productdetail.php?id=37&c1=8&c2=1&num=8) về mà chỉ toàn thấy ở trong SG thôi, ngoài HN thấy bảo Big C bán nhưng có thấy tăm hơi đâu
Cả nhà có bác nào biết địa chỉ bán khóa đĩa đó ở HN thì cho cho mình biết với. Cám ơn cả nhà trước

tuananhxu99

Xe hơi
Bác mua khóa đĩa Master Lock ở đâu đấy? Mình kiếm mãi ở HN chẳng biết bán ở đâu cả (hàng xịn bác nhé). Đang tính mua em 8305 này (http://www.masterlock.com.vn/productdetail.php?id=37&c1=8&c2=1&num=8) về mà chỉ toàn thấy ở trong SG thôi, ngoài HN thấy bảo Big C bán nhưng có thấy tăm hơi đâu
Cả nhà có bác nào biết địa chỉ bán khóa đĩa đó ở HN thì cho cho mình biết với. Cám ơn cả nhà trước
Tôi mua trong siêu thị Metro - Hàng xịn có bảo hành ngon lành. Mua 02 cái cách nhau 3 năm cho 02 xe, cái đời đầu không có dây ngoắc lên tay phanh. Giá gần giống nhau khoảng 250K VND

cuaxink

Đi bộ
Cũng hóng. Quan tâm khi nào đổi xe thì lắp :D

toanthangcs

Xe điện
Em cứ sắm cái khóa đĩa cho an tâm, nhưng cũng hơi bất tiện khi khóa và mở,đôi khi còn bị "quên" chưa mở khóa đã ....đi nữa

Bavaria MW

Xe đạp
Em đang đi con Jupiter, cũng xài chút mánh bảo vệ cho em nó như sau, chắc chắn không thể chống được 100% nhưng ít ra cũng được 80% đấy.

Bác ra mấy chỗ sửa xe, bảo nó lắp cho 1 cái công tắc để ngắt nguồn điện. Công tác này có tác dụng ngắt điện dẫn đến động cơ để nổ máy. Khi bọn trộm lấy xe của bác, dù có cố gắng đề hay đạp thì xe vẫn không nổ máy được (bấm nút đề "start" thì nghe vẫn có tiếng đề như bình thường, nhưng tuyệt nhiên máy không nổ được, giống như trường hợp xe bị chết bugi hay ngộp xăng vậy). Và đương nhiên cái công tác điện này phải bí mật, gắn ở chỗ nào trên xe nhưng khó phát hiện (xe của em thì gắn ở ngay phần phía trên của phuộc nhún, chỗ giáp mí thân xe).

Cái mánh này em rút ra từ kinh nghiệm của 1 con bạn, nó đi vào cửa hàng mua đồ, để xe ở ngoài nhưng có khóa điện. Mấy thằng trộm bẻ được khóa cổ nhưng không nổ máy được, nó dẫn xe đi vài chục mét rồi vứt lại! Hên vãi ra. ^^

giuvung

Xe hơi
Dùng khóa Remote báo động là an toàn nhất. Có bẻ khóa cũng chả đề máy nổ được.