[Funland] Có nên giáo dục con cái theo hướng Nho Giáo ở thời nay

Cụ cho e hỏi cấm chơi game kiểu gì ạ? Khi mà nó học ol cả ngày thì phải để nó cái máy tính hay cái đt?
Học sáng là chính khoá, học xong thu máy. Tối học bài làm bài cho dùng 1,5h. Xong lại thu máy.
Quân lệnh như sơn, làm gì có chuyện nhờn:))

MotoG

Xe tăng
Qui trình của Nho giáo là Tu thân, tề gia, trị quốc, bình thiên hạ. Nên muốn tề gia thì cần tu thân trước.

xommai

Xe tải
Kính trên, nhường dưới, chào hỏi, lễ phép, câu từ thưa gửi âu cũng là lẽ đời phải thế chứ cụ? Con nhà cháu dù đã có gia đình, đẻ con nhưng từ bé đã biết tất cả những thứ ở trên, cháu bình thường, ngồi vào mâm cơm thì câu đầu tiên là mời người vai trên cao nhất, xuống thấp dần đến khi hết mới dám ăn miếng đầu tiên.
Nhà em, bố em yếu, ngồi xe lăn, ăn chế độ, giờ giấc riêng, khi cả nhà ăn ông ngồi gà gật ( ông lúc tỉnh lúc lẫn) trước ti vi nhưng từ mẹ em cho đến vợ chồng con cái đều con mời ông/bố, bà/mẹ, bố/mẹ, bà Lê ( người giúp việc) ăn cơm ạ, đứa nào là em út thì còn phải mời anh/chị ăn cơm. Em là mẹ mấy đứa trẻ cũng mời cả giúp việc như thế, trước lúc ăn hoặc sau lúc ăn bọn trẻ dọn bát đũa chứ không được để người giúp việc một mình dọn, có đứa cháu lên ở nhờ lảng lảng k làm, chồng em chấn chỉnh ngay, một thời gian theo nếp đâu vào đấy😇

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net
Học sáng là chính khoá, học xong thu máy. Tối học bài làm bài cho dùng 1,5h. Xong lại thu máy.
Quân lệnh như sơn, làm gì có chuyện nhờn:))
Thế nhà e học cả ngày, tối giờ vẫn thấy chưa ra, k hiểu học hay chơi game, học kiểu này k biết kiểm soát thế nào, lúc nào hỏi cũng “con đang học”

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net

Dung773vit

Xe buýt
Không nên giáo dục theo Nho giáo mà nên giáo dục con cái theo đạo đức nhân bản, nhân quả của Phật giáo cụ ạ. Đó là nền giáo dục trí tuệ nhất, lợi ích thiết thực, ngay liền nhất.

cokimi

Xe điện
Nho với chả táo, giọng văn hằn học kiểu này đi chửi nhau còn hợp lý, bàn giáo dục người ta cười cho thối mũi.
Ngôn ngữ và suy nghĩ của thớt em cũng thấy gợn gợn thế nào ấy.

zaiwaz123

Xe điện
Không thể áp dụng tiêu chuẩn đạo đức , cách giáo dục cách đây vài chục năm với hoàn cảnh hiện tại...Nho với chả táo ...Cứ thử lấy vài ví dụ thực tế những đứa trẻ được giáo dục thấm nhuần tư tưởng nho giáo cách đây vài chục năm đã đóng góp được gì cho XH cho đất nước cho Gđ hay chưa ...Toàn những người thất bại trong cuộc sống, bất đắc chí trong công việc mới lôi chuyện cách đây vài chục năm ra bàn ...

muachieukyniem

Xe điện
Tại sao gặp người lớn phải chào ?
Em toàn dậy con em, gặp bất kỳ ai ko được phép nhìn vào mặt người khác.

superPDP

Xe điện
:D giờ còn học nho nữa thì hỏng hẳn luôn

butchikim

Xe ba gác
Cháu theo Gia đình giáo, nghĩa là cái gì cháu thấy hay thì cháu dạy con, vì cháu cũng chả theo giáo gì hoàn toàn.

Business2018

Xe buýt
Mịa , trẻ con giờ não nó còn phải dùng bao việc rảnh éo đâu mà nho với chả dáo !
Lịch sự có học là bất kỳ đâu không nên để ý soi vào mặt và việc người khác, bây giờ ra đường gặp mấy cái thể loại như vậy nhẹ thì bị khinh nặng thì chỉ muốn đạp cho phát vào mặt !
… lại còn gặp ai cũng chào nữa thì..🙄🤒

Đê lồ

[Tịch thu bằng lái]
Vâng, nghe mệt thật cụ nhỉ.
Có cụ trên kia nữa, vì cô vợ không mời khi ăn cơm mà đánh giá luôn tất tần tật về con người cô ấy là tệ. Sợ thật.
Nhà đấy em thấy thằng chồng nó rất có ý thức dạy con (về nguyên tắc & phép lịch sự), em thấy thế này thoáng qua ánh mắt:

- Thằng chồng nó thừa biết con vợ được giáo dục kém, nhưng nó chấp nhận thói đấy của vợ vì dẫu sao vợ cũng cưới cmnr.

- Tuy nhiên trong cộng đồng trẻ con cần được học & hình thành thói quen....thằng chống nó muốn con cái hiểu biết bằng cách tự giác nên luôn luôn tự mời trước để cả nhà noi theo dù nó biết rằng chả mời cũng chết thế chó nào được.

Bi kịch là:

- Con vợ đúng là vô học & thiếu hiểu biết-theo em là thế, vì thằng chồng nó nhẫn lại như thế mà già rồi vẫn không chịu hiểu....chỉ cần nó thay đổi một chút, bọn trẻ nó sẽ khác & gia đình sẽ khác.

- Bọn trẻ có vẻ đã được bố nó dạy và có lẽ được nhắc nhở nhiều rồi.....vấn đề trong thâm tâm chúng nó đang tự hỏi....mẹ có làm tế chó đâu mà bố cứ ép, quan trọng gì. Hơn nữa chúng nó không chủ động mời trước mà khi thằng bố nó mời mới nhớ ra thì có nghĩa là thói quen chưa được hình thành do không chủ tâm.

:))

Mợ thấy khi mợ nói "Mẹ mời cả nhà ăn cơm" .dù chỉ là thói quen thôi.....mà thằng chồng mợ nó câm như hến trong khi con cái cắm mặt gắp thì mợ sẽ nhẫn lại được bao lâu & nếu thằng chồng nó mời lại thì bữa cơm có vui hơn không?

Em đi ăn nhiều gia đình, dù chả phải đánh giá gì nhiều nhưng tại những gia đình Công giáo....trước khi ăn họ luôn làm dấu & mời....cho dù là đạo giáo của Phương Tây, mới thấy Tây nó quan tâm tới văn hóa & dạy dỗ như nào. Mà dân Công giáo chỉ đi học giáo lý thôi đấy.

Nên mới nói nhà kia đúng là bi kịch vì thằng chồng nó quá nhẫn lại & có ý thức truyền lửa. Quan sát & suy luận nó ra ngay chứ sao phải lảng tránh...ngay như hồi nhỏ nếu nhà mợ TÔM BẰNG ĐẦU chả thằng nào mời thằng nào thì sẽ không có phản xạ có điều kiện thôi.

:))

thichkhognthich

[Tịch thu bằng lái]
Nho gia nó cũng có cái hay cái hạn chế, sau này nho giáo cũng cải tiến, cóp nhặt từ nguồn đạo đức chung nhân loại. Chủ thớt muốn giáo dục con cái theo nho gia nên bổ sung thêm chương Trung dung của nho gia ( cụ Khổng hoặc cụ nào đó viết cuối cùng)thì mới trọn vẹn đc, gì mà căng .

babeo

Xe điện
Phải uốn từ bé các cụ ạ! Nhà cháu nuôi dạy hai thằng con trai, đi chập chững là cháu nắn rồi. Những đồ đạc trong nhà không phải đồ chơi là cấm không được nghịch. Giờ ăn phải ngồi nghiêm chỉnh ở bàn ăn, không được vừa ăn vừa chạy khắp. Đồ chơi chơi xong phải dọn dẹp, không dọn là cháu xúc đổ hết vào thùng rác. Không mua đồ chơi bừa bãi mà chỉ mua khi có dịp gì đấy như trung thu, 1/6 hay sinh nhật, hoặc là phần thưởng... ba mẹ đi làm về phải chào và hỏi han xem ba mẹ mệt không, ngược lại khi chúng đi học về ba mẹ cũng hỏi thăm mệt không, đói không... tham gia làm việc nhà cùng ba mẹ. Cứ dần dần như vậy đến khi học tiểu học là chúng nề nếp rồi. Dạy trẻ phải từ sớm và có kỷ luật, mỗi ngày dạy một chút cho đến khi chúng xong PTTH. Vừa dạy vừa làm bạn với con chứ đừng nghiêm khắc quá sẽ tạo khoảng cách với con.
Trẻ con mà không uốn nắn, đến tuổi dậy thì khó bảo lắm, nói nó không nghe và thích gì làm đó... là căng rồi.

tubui.cmmbvietnam

Xe đạp
Mình đưa ý kiến này chắc sẽ có cụ phản đối cụ không. Nhưng các cụ để ý không giờ trẻ con kể cả tầm 4 5 tuổi ngày càng bố láo hơn. Ngày xưa tầm bé bé gặp ng lớn tuổi ở ngoài đường kể cả k quen biết, trẻ con cũng lễ phép chào hỏi. Trẻ làm gì sai, ng lớn cứ gặp là có quyền răn dạy. Chứ như giờ gặp ngoài đường bọn trẻ nó cứ trố mắt lên nhìn, nói mất dạy cũng không quá.
Bé đã thế bảo sao lớn lên thì k mất dậy. Bé mất dạy đằng bé, lớn thì đốn mạt đằng lớn.
Có mấy trend hiện tại đáng lo ngại
1. Thích cởi đồ khoe thân, vếu, phao câu các kiểu xong có ai khuyên thì bọn ôn đó lại bảo thế mới là chính mình :| muốn là chính mình sao k cởi truồng luôn ra đi. Làm người ko muốn lại muốn làm thú vật :(
2. Yêu chênh tuổi quá nhiều, trào lưu phi công máy bay. Chênh toàn trên dưới chục tuổi, đạo đức suy đồi đáng sợ. Chênh tầm chục tuổi là đủ để làm cô làm chú rồi, nhưng giờ chênh tầm đó thì khi tinh trùng thượng não nó vẫn muốn vật ra để hành xử luôn. Cái này không khác gì loạn luân cả.
Tiền quan trọng thật nhưng nên dạy dỗ con cái mình làm người trước. Chứ nếu để con cái mình hành xử như động vật 4 chân thì tiền nhiều để làm gì phải không các cụ.
Em đọc bài cụ may mà không ăn cơm không là phọt hết rồi.
Xin chào cụ trc, sau đó lễ phép hỏi cụ: cụ đang sống ở địa phương nào ạ?
Rồi em xin mạo muội hỏi cụ thêm rằng cái "Nho giáo" mà cụ được giáo dục và muốn dạy trẻ con đấy, cụ học từ đâu? Nguồn có chính thống không, và cụ thể theo cụ dạy Nho giáo cho con cái là dạy những gì ạ?
Những gì cụ kể em chả thấy có liên quan gì tới Nho giáo hay không Nho giáo, mà cụ chỉ đơn giản chỉ ra những điều cụ gai mắt mà cụ thấy, không đầu, không đuôi, và cụ cho rằng dạy Nho giáo để tránh thế hệ trẻ nó suy đồi? Buồn cười quá cụ ạ.
1. Con em em dạy nó đi đâu cũng chào hỏi ông bà bố mẹ cô chú đầy đủ và to rõ, đến bữa mời cơm người thân - giờ nó mới 3 tuổi rưỡi ạ. Nhưng cả em với vợ thống nhất là không dạy nó chào người lạ. Quen biết gì mà chào, chắc gì người lạ người ta có thiện ý với mình? Trẻ còn nhỏ chưa tự vệ được mà cứ gặp người lạ là lễ phép nọ kia bỏ rơi phòng thủ, nhỡ nó bị lợi dụng thì sao ạ? Khi nào nó lớn lên em cho nó đi học mấy lớp võ, biết dùng đt cầu cứu khẩn cấp, biết phản ứng đúng với kẻ gian, kẻ biến thái, rồi thì em dạy nó chào người lạ.
Người việt nam nhiều cụ mợ lớn tuổi là cứ có cái trò bóp chim trẻ em nghĩ đó là chọc cho vui. Nhưng đó là quấy rối, tấn công tình dục trẻ em nghiêm trọng. Em là em dạy con em nó tự vệ trc các chuyện ấy trc, rồi hẵng nghĩ đến chuyện có chào hỏi người lạ hay không.
2. Con em do 2vc em dạy và giám sát, cháu nó làm gì sai em đại diện cháu nó chịu trách nhiệm trước pháp luật. Người lớn muốn ý kiến về chuyện con em làm cứ đến gặp em hoặc vợ em giải quyết, chứ họ không có tư cách đi dạy con em theo ý họ muốn. Chừng nào nó đủ 18 tuổi em hết trách nhiệm dạy nó, ai muốn "dạy" thì cứ việc lúc đó em không quản. Còn khi nó còn nhỏ dưới sự bảo bọc của em, xin lỗi trừ khi em trao quyền giáo dục con cho họ (ví dụ như giáo viên, trường học, gia sư) thì không có ai có tư cách dạy con em cả. Nhỡ họ dạy sai họ có chịu trách nhiệm không ạ? Cái họ dạy có đúng pháp luật không ạ? Có vi phạm quyền con người và quyền trẻ em không ạ? Nếu tất cả đều là hợp lý thì em sẽ xem xét.
3. Cụ thấy trẻ nó nhìn cụ cụ đã thấy nó mất dạy thì em nghĩ cụ nên đi sinh hoạt hội người mù cho nó đỡ tủi thân. Đúng theo Nho giáo thì "Phi lễ mạc thị" chỉ không nên nhìn những thứ nó gây bẩn mắt, bẩn tâm hồn. Cụ có phải là phi lễ không ạ, không thì sao cụ không cho trẻ con nó nhìn cụ?

Còn mấy cái trend dở hơi cụ nói nó buồn cười và vô lý quá em cũng lười tranh cãi với cụ.

Cái câu in đậm cuối thì em chỉ xin phép comment thế này:
Cụ nhìn con cái nhà người ta toàn ra thú với vật, nói chúng nó hành xử như động vật 4 chân, theo em đây là hành vi xúc phạm và vi phạm pháp luật có thể bị tố cáo và xử phạt đấy ạ. Giờ chê người ta béo thôi đã 16 củ rồi. Như cụ bảo con người ta là đồ súc vật luôn thì em không nghĩ là cụ đang sống và làm việc theo pháp luật đâu ạ. Mà pháp luật ý, nó chỉ là hạn cuối của đạo đức thôi ạ. Cụ nằm dưới mức đó rồi.
Ps: em đọc cái câu cụ bảo trẻ mà làm sai ng lớn cứ gặp là có quyền răn dạy, tự dưng em nhớ tới cáu vụ việc lùm xùm năm trước về 1 ông bố nọ thấy con bị bạn lấy đồ chơi hay j đấy ở nhà trẻ, xong nhảy vào táng luôn bé gái kia. Em tự hỏi ơ thế hành zử như thế trong mắt cụ là hợp Nho giáo ạ? Em nghĩ Khổng thánh nhân mà biết cũng phải đội mồ dậy mắng đứa nào xuyên tạc Nho giáo của ông ý.

Chỉnh sửa cuối:

PCX2018

Xe buýt
Mình đưa ý kiến này chắc sẽ có cụ phản đối cụ không. Nhưng các cụ để ý không giờ trẻ con kể cả tầm 4 5 tuổi ngày càng bố láo hơn. Ngày xưa tầm bé bé gặp ng lớn tuổi ở ngoài đường kể cả k quen biết, trẻ con cũng lễ phép chào hỏi. Trẻ làm gì sai, ng lớn cứ gặp là có quyền răn dạy. Chứ như giờ gặp ngoài đường bọn trẻ nó cứ trố mắt lên nhìn, nói mất dạy cũng không quá.
Bé đã thế bảo sao lớn lên thì k mất dậy. Bé mất dạy đằng bé, lớn thì đốn mạt đằng lớn.
Có mấy trend hiện tại đáng lo ngại
1. Thích cởi đồ khoe thân, vếu, phao câu các kiểu xong có ai khuyên thì bọn ôn đó lại bảo thế mới là chính mình :| muốn là chính mình sao k cởi truồng luôn ra đi. Làm người ko muốn lại muốn làm thú vật :(
2. Yêu chênh tuổi quá nhiều, trào lưu phi công máy bay. Chênh toàn trên dưới chục tuổi, đạo đức suy đồi đáng sợ. Chênh tầm chục tuổi là đủ để làm cô làm chú rồi, nhưng giờ chênh tầm đó thì khi tinh trùng thượng não nó vẫn muốn vật ra để hành xử luôn. Cái này không khác gì loạn luân cả.
Tiền quan trọng thật nhưng nên dạy dỗ con cái mình làm người trước. Chứ nếu để con cái mình hành xử như động vật 4 chân thì tiền nhiều để làm gì phải không các cụ.
Điều 1 em đồng ý. Điều 2 em phản đối. Vì em thấy cụ nâng quá cao quan điểm trong chuyện yêu đương. Yêu đương là cảm xúc cá nhân nên mỗi ng nó mỗi khác.

PCX2018

Xe buýt
Em đọc bài cụ may mà không ăn cơm không là phọt hết rồi.
Xin chào cụ trc, sau đó lễ phép hỏi cụ: cụ đang sống ở địa phương nào ạ?
Rồi em xin mạo muội hỏi cụ thêm rằng cái "Nho giáo" mà cụ được giáo dục và muốn dạy trẻ con đấy, cụ học từ đâu? Nguồn có chính thống không, và cụ thể theo cụ dạy Nho giáo cho con cái là dạy những gì ạ?
Những gì cụ kể em chả thấy có liên quan gì tới Nho giáo hay không Nho giáo, mà cụ chỉ đơn giản chỉ ra những điều cụ gai mắt mà cụ thấy, không đầu, không đuôi, và cụ cho rằng dạy Nho giáo để tránh thế hệ trẻ nó suy đồi? Buồn cười quá cụ ạ.
1. Con em em dạy nó đi đâu cũng chào hỏi ông bà bố mẹ cô chú đầy đủ và to rõ, đến bữa mời cơm người thân - giờ nó mới 3 tuổi rưỡi ạ. Nhưng cả em với vợ thống nhất là không dạy nó chào người lạ. Quen biết gì mà chào, chắc gì người lạ người ta có thiện ý với mình? Trẻ còn nhỏ chưa tự vệ được mà cứ gặp người lạ là lễ phép nọ kia bỏ rơi phòng thủ, nhỡ nó bị lợi dụng thì sao ạ? Khi nào nó lớn lên em cho nó đi học mấy lớp võ, biết dùng đt cầu cứu khẩn cấp, biết phản ứng đúng với kẻ gian, kẻ biến thái, rồi thì em dạy nó chào người lạ.
Người việt nam nhiều cụ mợ lớn tuổi là cứ có cái trò bóp chim trẻ em nghĩ đó là chọc cho vui. Nhưng đó là quấy rối, tấn công tình dục trẻ em nghiêm trọng. Em là em dạy con em nó tự vệ trc các chuyện ấy trc, rồi hẵng nghĩ đến chuyện có chào hỏi người lạ hay không.
2. Con em do 2vc em dạy và giám sát, cháu nó làm gì sai em đại diện cháu nó chịu trách nhiệm trước pháp luật. Người lớn muốn ý kiến về chuyện con em làm cứ đến gặp em hoặc vợ em giải quyết, chứ họ không có tư cách đi dạy con em theo ý họ muốn. Chừng nào nó đủ 18 tuổi em hết trách nhiệm dạy nó, ai muốn "dạy" thì cứ việc lúc đó em không quản. Còn khi nó còn nhỏ dưới sự bảo bọc của em, xin lỗi trừ khi em trao quyền giáo dục con cho họ (ví dụ như giáo viên, trường học, gia sư) thì không có ai có tư cách dạy con em cả. Nhỡ họ dạy sai họ có chịu trách nhiệm không ạ? Cái họ dạy có đúng pháp luật không ạ? Có vi phạm quyền con người và quyền trẻ em không ạ? Nếu tất cả đều là hợp lý thì em sẽ xem xét.
3. Cụ thấy trẻ nó nhìn cụ cụ đã thấy nó mất dạy thì em nghĩ cụ nên đi sinh hoạt hội người mù cho nó đỡ tủi thân. Đúng theo Nho giáo thì "Phi lễ mạc thị" chỉ không nên nhìn những thứ nó gây bẩn mắt, bẩn tâm hồn. Cụ có phải là phi lễ không ạ, không thì sao cụ không cho trẻ con nó nhìn cụ?

Còn mấy cái trend dở hơi cụ nói nó buồn cười và vô lý quá em cũng lười tranh cãi với cụ.

Cái câu in đậm cuối thì em chỉ xin phép comment thế này:
Cụ nhìn con cái nhà người ta toàn ra thú với vật, nói chúng nó hành xử như động vật 4 chân, theo em đây là hành vi xúc phạm và vi phạm pháp luật có thể bị tố cáo và xử phạt đấy ạ. Giờ chê người ta béo thôi đã 16 củ rồi. Như cụ bảo con người ta là đồ súc vật luôn thì em không nghĩ là cụ đang sống và làm việc theo pháp luật đâu ạ. Mà pháp luật ý, nó chỉ là hạn cuối của đạo đức thôi ạ. Cụ nằm dưới mức đó rồi.
Ps: em đọc cái câu cụ bảo trẻ mà làm sai ng lớn cứ gặp là có quyền răn dạy, tự dưng em nhớ tới cáu vụ việc lùm xùm năm trước về 1 ông bố nọ thấy con bị bạn lấy đồ chơi hay j đấy ở nhà trẻ, xong nhảy vào táng luôn bé gái kia. Em tự hỏi ơ thế hành zử như thế trong mắt cụ là hợp Nho giáo ạ? Em nghĩ Khổng thánh nhân mà biết cũng phải đội mồ dậy mắng đứa nào xuyên tạc Nho giáo của ông ý.
Cụ biện luận đâu ra đấy. Thuyết phục