[Funland] có nên dùng xe cá nhân chở người nhà bị mất từ bệnh viện về nhà?

Dở người

Xe điện
Em không ngại việc xe nhà chở các cụ đoạn cuối từ viện về nhà.
Em chỉ băn khoăn thế cụ nằm kiểu gì cho thoải mái. Cái xe gia đình nó được sản xuất nhằm mục đích chở người sống, khỏe mạnh hoặc ít nhất là có thể ngồi được chứ cụ sắp mất/mất rồi thì cụ nằm, ngồi kiểu gì. Tội lắm.
Tốt nhất là thuê xe bệnh viện. Ba chồng em, khi bác sỹ bảo gia đình chuẩn bị đưa cụ về là thuê luôn cái xe bệnh viện với cô y tá đi cùng bóp bóng. Xe đưa về tận nhà, chuyển cụ vào phòng cụ, đặt cụ nằm gọn gàng và cụ đi rất nhẹ nhõm.
Người bệnh thì nên sử dụng các dịch vụ phù hợp với người bệnh. Tốt cho tất cả mọi người và nhất là thoải mái cho bệnh nhân giây phút cuối cùng.

Yeuaibaygio

Xe container
Đó là ngày xưa kiêng!
Kiêng vậy cũng có lý do nhưng khổ lắm, để ngoài cồng, ngoài đường, lạnh lẽo, khổ lắm!

Nhà Em thì kệ, cứ đưa vào nhà cho ấm cúng/ mà mấy việc này thấy đúng thì làm, hỏi nhiều là nhiều ý này nọ/

Nhà xưa bốc mộ bố Em đưa hài cốt từ TP về cát táng ở quê, Em đưa hài cốt vào trong nhà ở quê cho Cụ nằm một lúc, thắp nhang cúng Tổ tiên rồi mới đưa lên núi cát táng/
Những làng quê còn tục lệ khắc nghiệt, can thiệp cả vào chuyện gia đình người khác thì em không chắc. Còn quê em thoáng từ lâu rồi. Xưa cũng có một số đám chết ở nơi khác, đưa về quê phải bắc rạp vệ đường làm đám. Giờ trừ làm đám tang ở nhà tang lễ, còn mất ở viện vẫn đưa về nhà bình thường, người ngoài chả ai ý kiến gì.
Bà nội em mất năm 2005 vì bệnh phổi, chắc cụ đi ở viện, nhưng nhà em vẫn thuê xe bệnh viện và bình ô xy đưa bà về nhà ở quê làm đầy đủ các thủ tục như bình thường.

Lyquangdieu1

Xe tăng
Em từng cổng ông ngoại em khi đã mất từ trên xe vào nhà.
Việc này coi như việc cuối mà mình làm cho ông bà thôi.

King Neptune

Xe buýt
thì thuê dịch vụ mang về thôi cụ. Ở nhà chuẩn bị hết ma chay dựng rạp.. đi

Lyquangdieu1

Xe tăng
Riifi
Em chỉ băn khoăn thế cụ nằm kiểu gì cho thoải mái. Cái xe gia đình nó được sản xuất nhằm mục đích chở người sống, khỏe mạnh hoặc ít nhất là có thể ngồi được chứ cụ sắp mất/mất rồi thì cụ nằm, ngồi kiểu gì. Tội lắm.
Tốt nhất là thuê xe bệnh viện. Ba chồng em, khi bác sỹ bảo gia đình chuẩn bị đưa cụ về là thuê luôn cái xe bệnh viện với cô y tá đi cùng bóp bóng. Xe đưa về tận nhà, chuyển cụ vào phòng cụ, đặt cụ nằm gọn gàng và cụ đi rất nhẹ nhõm.
Người bệnh thì nên sử dụng các dịch vụ phù hợp với người bệnh. Tốt cho tất cả mọi người và nhất là thoải mái cho bệnh nhân giây phút cuối cùng.
Ý này thấy hợp lý nhất

King Neptune

Xe buýt
hồi ba em mất cũng làm giống cụ. sau khi đưa ra phòng cấp cứu thì cứ thuê dịch vụ, bóp bóng , đợi giờ tốt do thầy bấm thì tự dừng bóp bóng, cho cụ trút hơi thở cuối cùng khi con cháu quây quần xung quanh. Con cháu chuẩn bị sẵn, quay quanh chờ khâm liệng, làm lễ .. là xong rồi

Lái xe máy

Xe tăng
Chào các bác,
Bà nội đang ở Bệnh viện và có thể không qua khỏi trong nay mai. Bệnh viện đã thông báo với người nhà để chuẩn bị tinh thần.
Em muốn hỏi ý kiến các bác về việc có nên dùng xe cá nhân để chở thi hài của bà bệnh viện về nhà? Xe của em là Innova, 8 chỗ, treo 2 ghế sau và dựng 2 ghế trước lên thì đủ chỗ vì bà cũng thấp và còng lưng.
Em muốn chở bà về chứ cũng không phải là vấn đề tiết kiệm tiền xe cứu thương. Các bác tư vấn giúp em với ạ, có nên không?
Em cảm ơn nhiều.
Nếu nhà cụ tổ chức lễ tang tại gia đc thì thuê xe cứu thương chở bà về khi chưa mất. Có xe cáng, có nhân viên y tế đi kèm, người nhà ngồi cùng nữa.
chứ như cụ nói thì nằm sàn nghe nó k thuận.

Lái xe máy

Xe tăng
Thường đưa người hấp hối về nhà lần cuối rồi mất ở nhà nên sẽ dùng xe cứu thương có bình oxy và y tá đi kèm.
Người đã mất rồi theo phong tục nhiều nơi không đưa về nhà nũa
E cũng k hiểu nhưng quê em thì làm ma tại nhà hết. Cũng chưa có nhà tang lễ. Tai nạn, bệnh tật tại viện.... đều đưa về nhà hết

truongvnss82

Xe buýt
Quê em - Cẩm Xuyên, Hà Tĩnh có quan niệm chết đường chết chợ không được đưa về nhà. Gần đây thì tuỳ từng gia đình, từng Thầy. Gần đây, có các Cụ già xa quê (đã cắt khẩu) muốn về quê hương thì đưa thẳng ra nghĩa trang làm lễ rồi hạ huyệt. Chỗ em nếu trẻ con mất thì đưa tang vào buổi đêm...muộn hoặc sau nửa đêm để không biết đường mà về.
Không biết đường về thì sau này thắp hương sao biết được cụ ơi????

whitewood

Xe buýt
Trong Nam thì mất ở đâu lý do gì cũng đưa về khâm liệm và đám tang long trọng. Quan tài đặt giữa nhà ngay phòng khách để mn viếng tế.

cha biet chi

Xe điện
Thuê cho lành cụ nhé.bà mất rồi mà lên xe cụ ko được nằm thoải mái cũng khó chịu lắm.

peace_park

Xe buýt
Quê e gần đây lại có khái niệm mới là làm ma khô. Sau khi mất thì người nhà đưa đi hỏa táng sau đó mang cốt về để tổ chức tang lễ như bt.

Leean

Xe tăng
Ông thớt lên đây hỏi cái chuyện thì chắc cũng không phải là dạng người quyết đoán, có thể thường là người thi hành quyết định chung chứ ít phải người luôn đưa ra quyết định quyết đoán.

Bà nội là người sinh ra cha mình, có cụ mới có mình ngày nay, uống nước phải nhớ nguồn, đó là điều ai cũng sẽ làm, cụ là người thân gần gũi hàng ngày, tạo ra gia đình nhiều thế hệ, con cháu có cơ hội sống trong gia đình có lớp lang đặng mà thực hành những điều thuộc về hiếu lễ, tôi chẳng thấy có điều gì cấm kỵ gì ở đây, cụ lúc sống thì vui vầy với con cháu, nếu thác đi thì cũng phù hộ đồ trì cho con cái dòng tộc chứ có gì làm gì hại người đâu mà phải kiêng kỵ , dị đoan này nọ ?

Nếu là tôi thì tôi quyết luôn lấy xe nhà , hay đi thuê xe chuyên dụng miễn tiện nghi nhất có thể để đưa cụ về nhà dù sống hay đã thác đi ở BV, ở đâu cũng thế không quan trọng, để cụ được về với gia đình con cháu ấm cúng. Đây chỉ là những cái căn bản thuộc về đạo lý của người sống với ông cha, người thân ruột thịt của mình mà thôi, và điều đấy nó lớn lao và đứng trên tất cả những cái dị đoan không có cơ sở, cứ dị đoan cho lắm mà sống không ra gì thì cũng chẳng có ông bà, thần phật nào phù hộ độ trì cả.

Hãy làm điều này vì đạo lý căn bản, vì người đang sống và con cái của chính mình, về những điều cần phải làm thuộc về hiếu lễ. Đừng để lúc mình hấp hối thì con cái nó bàn bạc với nhau nên để xác ở đâu ( trừ nhà mình) vì chúng cũng dị đoan mê tín như thằng cha của chúng.

(Tôi tự tay tắm rửa sạch sẽ , quần áo chỉnh tề cho cha mình lúc cụ mất, dù là cơ sở dịch vụ làm hết mọi chuyện, đơn giản tôi muốn chính tay mình làm một điều nhỏ nhặt cho cụ , điều mà lúc cụ còn sống tôi chưa từng làm, hoặc chưa từng nghĩ đến nó, người nhà cứ bảo không , tôi trừng mắt quát cho một trận, nói thẳng ai còn nói như vậy thì biến ra khỏi nhà ngay lập tức, ít nhất là lúc tang lễ, tất cả im bắt hết )

Chỉnh sửa cuối:

sleepwalkervn

Xe tải
Không biết đường về thì sau này thắp hương sao biết được cụ ơi????
Không biết đường về là trong giai đoạn chưa siêu thoát đó Cụ. Quan niệm là trẻ con dễ quyến luyến thân nhân nên sẽ tìm cách về nhà quấy nhiễu. Em thấy mấy người lớn nói thế chứ những việc này em rất ít trải nghiệm vì đi làm xa nhiều năm và tuổi đời còn nhỏ.

XámChâuPhi

Xe tải
Nếu xe cụ kinh doanh chở người thì người xung quanh họ biết cụ sẽ mất khách. Còn nếu chở người trogn gia đình, cơ quan cụ thì những người chứng kiến họ sẽ có tâm lý không muốn ngồi chỗ bà cụ ngồi. Mà cũng không tưởng tượng được bà cụ mất rồi thì ngồi ghế thế nào, hai ông ốp hai bên hay sao ?
Trên có cụ nào nói xe chở cốt. Chở cốt hoả táng hay cốt hung táng thì nhiều nhà tự chở rồi, vì nó là cốt trong quách, tiểu nên ko có cảm giác ghê sợ về tâm linh và vệ sinh.
Cốt tro mịn sau khi hỏa táng để trong cái bình sứ nhỏ, vẫn chở trên xe bình thường.
Cốt xương sau khi bốc mộ đựng trong tiểu sành thì khác đấy.

Lái xe máy

Xe tăng
Quê e gần đây lại có khái niệm mới là làm ma khô. Sau khi mất thì người nhà đưa đi hỏa táng sau đó mang cốt về để tổ chức tang lễ như bt.
Quê em cũng vậy. Người nhà nhìn mặt, khâm liệm, rồi lễ nghi trước. Sau đi đi hỏa táng. Đưa cốt về thì các cơ quan đoàn thể bạn bè.... mới đến phúng viếng. Thấy cũng là một nét văn minh mới.

XámChâuPhi

Xe tải
Miền bắc có kiểu hỏa táng nửa vời, không để cháy hết ra tro mịn đựng vào hũ sành nhỏ để thờ cúng cho gọn gàng, mà lại đựng cốt xương cháy dở dang vào tiểu sàng rồi xây mộ khắc bia to đùng.

Trong nam đã hỏa tang là đựng trong hũ sành nhỏ để thờ, không chôn, không lập mộ.

Taihoatu

Xe lăn
Chào các bác,
Bà nội đang ở Bệnh viện và có thể không qua khỏi trong nay mai. Bệnh viện đã thông báo với người nhà để chuẩn bị tinh thần.
Em muốn hỏi ý kiến các bác về việc có nên dùng xe cá nhân để chở thi hài của bà bệnh viện về nhà? Xe của em là Innova, 8 chỗ, treo 2 ghế sau và dựng 2 ghế trước lên thì đủ chỗ vì bà cũng thấp và còng lưng.
Em muốn chở bà về chứ cũng không phải là vấn đề tiết kiệm tiền xe cứu thương. Các bác tư vấn giúp em với ạ, có nên không?
Em cảm ơn nhiều.
Chở ngay và luôn, lăn tăn gì, coi như là cháu chở bà đi nốt một đoạn đường trần thế.