[Funland] có nên dùng xe cá nhân chở người nhà bị mất từ bệnh viện về nhà?

Gagarose

Xe điện
Nghe nói nhà xác bệnh viện có xã hội đen bảo kê phải đút tiền mới lấy xác được, cái này lâu rồi ko biết giờ còn ko.
hồi trước mất 500k, giờ không biết còn nạn ăn tiền trên nỗi đau này không

kienconbk

Xe hơi
Chào các bác,
Bà nội đang ở Bệnh viện và có thể không qua khỏi trong nay mai. Bệnh viện đã thông báo với người nhà để chuẩn bị tinh thần.
Em muốn hỏi ý kiến các bác về việc có nên dùng xe cá nhân để chở thi hài của bà bệnh viện về nhà? Xe của em là Innova, 8 chỗ, treo 2 ghế sau và dựng 2 ghế trước lên thì đủ chỗ vì bà cũng thấp và còng lưng.
Em muốn chở bà về chứ cũng không phải là vấn đề tiết kiệm tiền xe cứu thương. Các bác tư vấn giúp em với ạ, có nên không?
Em cảm ơn nhiều.
Bác đã muốn thì làm thôi.

loicuagio1978

Xe tải
Thường đưa người hấp hối về nhà lần cuối rồi mất ở nhà nên sẽ dùng xe cứu thương có bình oxy và y tá đi kèm.
Người đã mất rồi theo phong tục nhiều nơi không đưa về nhà nũa
ủa. ko đưa về nhà làm lễ tang thì đưa đi đâu cụ ?

thanhvinhckgtcc

Xe điện
Dạ, em không biết và không thạo vấn đề tâm linh nên cứ hỏi các cụ cho chắc ăn ạ.
Tâm linh nó không liên quan vấn đề đó,mà tâm linh là nếu có điều kiện thì để cụ mất ở nhà thì tốt hơn nhưng giờ cụ mất rồi thì mình tùy cơ ứng biến đưa cụ về làm tang cho cụ

Phuha18

Xe tăng
Dạ, em không biết và không thạo vấn đề tâm linh nên cứ hỏi các cụ cho chắc ăn ạ.
Vấn đề tâm linh thì cụ càng không nên hỏi chỗ đông người, vì tâm linh là theo quan niệm của từng người, 9 người 10 ý mà cụ.

yonex

Xe máy
ủa. ko đưa về nhà làm lễ tang thì đưa đi đâu cụ ?
Chưa mất thì đưa về nhà, sau mất làm lễ tang tại nhà còn mấtt rồi ko đưa về nhà. Nhiều nơi còn phải làm ở nơi công cộng như sân kho, chỗ rộng trong làng... đó ah. Nên lúc các cụ khó qua khỏii thường ng nhà xin về cho kịp.

formen

Xe lăn
Dạ, vì em và mọi người muốn còn nước còn tát mặc dù năm nay bà em cũng cao tuổi lắm rồi.
cụ sẽ biết lúc bsĩ t báo, đưa cụ về lúc còn sống,mất tại nhà.
nếu mất tại bv đưa về = xe chuyên dùng, lý do vệ sinh chứ k phải taam linh, hay ngại gì hết.

vutranhung

Xe tăng
E mới thấy nhiều cụ vào nhưng chỉ đọc tiêu đề hoặc đọc nội dung chưa kỹ
Cụ chủ mong muốn chở bà nội về và ko phải vì ngại tiền xe bệnh viện chở bà nội về,
Và hỏi các cụ có nên ko?

Rivers

Xe container
Chẳng có cái tâm linh gì ở đây cả, cụ cứ làm sao cho tâm của mình nó thoải mái nhất là được, còn 9 người 10 ý cũng chỉ là đẽo cày giữa đường thôi.

hamcuare!

Xe container
Phải e là k chở! Thuê xe ct bv đưa về. Ngoài yếu tố tâm linh còn yếu tố về mặt sinh học, vi khuẩn… ngay cả tư thế của người đã khuất trên xe bv cũng thoải mái hơn. Xe ct cũng đi nhanh hơn!
Nên để xe chuyên dụng ngta làm việc đó.

Huongchimai

Xe buýt
Cụ muốn chở thì chở chứ có sao đâu. Không phải lăn tăn gì.

Leanh65

Xe container
Chào các bác,
Bà nội đang ở Bệnh viện và có thể không qua khỏi trong nay mai. Bệnh viện đã thông báo với người nhà để chuẩn bị tinh thần.
Em muốn hỏi ý kiến các bác về việc có nên dùng xe cá nhân để chở thi hài của bà bệnh viện về nhà? Xe của em là Innova, 8 chỗ, treo 2 ghế sau và dựng 2 ghế trước lên thì đủ chỗ vì bà cũng thấp và còng lưng.
Em muốn chở bà về chứ cũng không phải là vấn đề tiết kiệm tiền xe cứu thương. Các bác tư vấn giúp em với ạ, có nên không?
Em cảm ơn nhiều.
Người nhà cụ lạ nhỉ. Thường bv đã nói trả về là nên đưa về luôn để người thân được mất ở nhà. Việc này ai lúc hấp hối cũng có ước muốn như vậy. Để làm gì ư ? Em chưa trải qua nên chưa biết.🤣 Nhưng theo kn của ông nội và bố em nói trước khi mất là muốn được chết ở nhà mình là nơi mình từng sinh sống và có nhiều kn. Để lúc nhắm mắt mang theo những kn đó sang tg bên kia và hồn ma sau này có chỗ đi về, không vất vưởng nơi cc. Không biết có đúng không vì chưa thấy các cụ về báo mộng lại😅

leceti

Xe tải
Trong lúc bối rối cụ cũng không nên lái xe khi đưa 1 thi hài Bà của cụ vs ề . Lúc này cảm xúc bị chi phối rất nhiều do vây nên để bên chuyên nghiệp họ làm. Xe cứu thương có băng ca và có ghế cho gia đình ngồi bên cạnh nên cụ có thể ngồi cùng người thân của mình suốt chuyến đi.

gnud_ht

Xe buýt
Bệnh viện đã nói là gia đình chuẩn bị tinh thần thì cụ nên đưa bà về nhà cho bà mất ở nhà thì hay hơn. Ông nhà em hôm bác sĩ nói gia đình chuẩn bị tinh thần là nhà em cho ông về nhà. Mẹ em cho ông ăn bát cháo xong là ông đi nhẹ nhàng. Ko nên để mất ở viện mới chở về ạ

agrimeco

Xe lăn

VuNgoanMuc

Xe điện
Bệnh viện đã nói là gia đình chuẩn bị tinh thần thì cụ nên đưa bà về nhà cho bà mất ở nhà thì hay hơn. Ông nhà em hôm bác sĩ nói gia đình chuẩn bị tinh thần là nhà em cho ông về nhà. Mẹ em cho ông ăn bát cháo xong là ông đi nhẹ nhàng. Ko nên để mất ở viện mới chở về ạ
Nếu tiên lượng xấu và không thể phục hồi thì cụ chủ thớt nên đưa bà về nhà, mua thêm oxy hỗ trợ thở ở nhà.. tâm linh các cụ muốn mất ở nhà.
Hồi bố em nằm bệnh viện, đoạn cuối cũng muốn về nhà mà gia đình nghĩ cố một thời gian nữa xem sao, ai ngờ bố em trở nặng đột ngột 2 hôm sau đi luôn trong đêm.. về sau em vẫn ân hận chuyện này.

Leanh65

Xe container
Ông nội em đòi về nhà. Lau người, thay quần áo, tập hợp con cái lại. Uống chung với các con 1 ngụm rượu. Uống với con trưởng và cháu đích tôn(em) 1 ngụm. Rồi nhắm mắt ra đi mãi mãi, hưởng thọ 95 tuổi.😔

phuongmit

Xe cút kít
Chưa mất thì đưa về bằng phương tiện gì cũng ok. Mất rồi thì lại tuỳ thủ tục làm tang lễ của gia đình. Trường hợp gdinh tổ chức tang lễ ở nhà thì đưa về nhà dc, còn tổ chức ở nhà tang lễ/nhà tang lễ bệnh viện thì e nghĩ k nên đưa về nhà nữa

DurexXL

Xe lăn
Chào các bác,
Em cảm ơn nhiều.
Em không biết Cụ chủ thớt đã lo qua các việc tang sự lần nào chưa, nhưng để cụ rõ hơn, em cũng chia sẻ thêm mấy thông tin sau:

1. Sau khi qua đời, việc đầu tiên cần làm với thi hài là Khâm: tức là dùng bông, gạc, vải ... nút chặt các lỗ có thể tiết chảy dịch sinh học của thi hài (mũi, tai, hậu môn...), buộc cằm, buộc ngón chân cái, lau rửa, thay bộ quần áo khác (quần áo cũ, mềm)
Tất cả những việc này cần làm nhanh trước khi thi hài cứng
2. Sau đó thì đưa nhà lạnh hoặc để nằm trên giường (nếu mất ở nhà) rồi đi xem ngày giờ Liệm
Đến giờ thì Liệm: tức là lau rửa trang điểm lại lần cuối, thay quần áo đẹp và đưa vào quan tài

Cụm từ Khâm Liệm mà hay dùng bản chất là 2 bước như vậy

Quay lại việc Cụ chủ thớt hỏi, như vậy là sau khi Bà mất thì đưa về quê
Cụ hình dung là xong bước Khâm thì đưa bà về
Lúc đó, thi hài của bà sẽ cần:
- Chỗ nằm vững chắc khi xe chạy
- Các vật, thiết bị đảm bảo các dịch sinh học chảy ra sẽ được thấm, giữ khô
- Không gian xe đảm bảo việc làm sạch sau khi vận chuyển Bà về
Cụ so sánh, đối chiếu xem xe của Cụ sẽ phải gia cố thêm những gì để phù hợp, ví dụ: không thể để thi hài trên sàn xe được, các thiết bị chằng, giữ khi xe di chuyển ....

Trên đây là em chia sẻ thuần tuý về kỹ thuật
Ngoài ra, còn yếu tố tâm lý về sau:
Cụ có tình cảm, yêu quý Bà
Nhưng Vợ cụ có như vậy không?
Các F1 thì thế nào?
Cụ đừng chủ quan nghĩ là mọi người đều như cụ
Tỷ dụ về sau, có hôm vợ con cụ phải đi xe đó đêm hôm không có cụ đi cùng, liệu tâm lý thế nào?

Chốt lại, từ quan điểm cá nhân, em có ý kiến này Cụ tham khảo:
1. Đưa bà về luôn khi chưa tắt hơi
Thuê xe BV có y tá và thiết bị đi kèm đảm bảo bà sống về đến nhà

2. Nếu bà mất mới đưa về, cụ nên thuê xe của bên chuyên nghiệp đưa về
Nếu là về làng, cụ hỏi trước chính quyền về quy định Vệ sinh môi trường, hỏi các cụ cao niên về việc người đã chết về làng cần kiêng kỵ việc gì (ví dụ đi qua đình, miếu...), có về nhà không hay ra thẳng cánh đồng ...

Vài lời chia sẻ cùng Cụ