[Funland] Có nên đi Ba Lan

Mabamon

[Tịch thu bằng lái]
Nghe quá gợi cảm Cụ nhể ! :D
Thực tế, mỗi khi tuyết tan thì bẩn kinh khủng. Lép nhép, lây nhây, toàn bùn với đất nó két lại ! Xong lại phải ra cào tuyết trên lối đi bộ trước cửa nhà, nếu không cào, ai đi qua bị ngã mình sẽ bị phạt ! Chiều ngang cửa cũng trên chục mét, mệt phết ! :))
Ồ vất vả chút nhưng mà thể hiện sự nhân văn đó cụ, người khác cũng phải cào tuyết cho cụ mà.

caphale_89

Xe tải
Tị nạn giáo dục mà. Cứ ra khỏi vn là tốt hơn rồi
Được cái cụ có tư tưởng giống em, cố cho F1 mà không biết có làm được không. Chứ mấy người thân nhà em cứ bảo em cuộc sống nơi Xã - Nghĩa cũng tốt mà, nhưng em không thấy thế... hầy ỳ

Mabamon

[Tịch thu bằng lái]
Ngôn ngữ không phù hợp

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

mamtom7981

Xe buýt
Thế nên cứ đi được là đi nhanh và đi luôn.
Học xong ở lại hay về Vn thì tùy,
Anh sếp em nhà có hai anh em trai sang đó học, sau đó phải oẳn tù tì ông nào thua thì về trông cac cụ ở VN, giờ con anh ấy 2 thằng cũng đi sang BL và Phần Lan.
Đi ra khỏi chữ S thì nhân sinh quan của các cháu nó khác hẳn, mọi thứ rộng mở hơn nhất là sang các nước phát triển như EU và G7

Soigia

Xe tăng
Đang chiến tranh người ta tránh chẳng đc cụ lại cho con sang

XámChâuPhi

Xe tải
Trường ĐHTH Donnhesk thuộc DPR đang ưu tiên cho sv VN, đài thọ 100% từ A đến Z đấy.

tranmanhha

Xe điện
Cứ đi châu Âu là nên đi.
Em thích mà chả được.

Ba Ngơ

Xích lô
Em đang băn khoăn ko biết có nên cho f1 đi du học ở Ba Lan không. F1 nhà em đăng ký được suất học bổng tại Ba Lan, ngoài học phí ra được Nhà nước bù chi phí sinh hoạt. Em băn khoăn không biết học bên ấy sinh hoạt có đắt đỏ không? ra trường có dễ xin việc ko? có khó khăn, thuận lợi gì ko? Cụ nào có kinh nghiệm cho em biết ạ!
Cá nhân em thì thấy, về cơ bản sang Ba Lan sinh hoạt cũng như cuộc sống sẽ dễ chịu hơn các nước khác trong khối EU. Ngoài ra BL trong EU nên sau khi ra trường tìm việc trong khối cũng không khó.
Trước đây các bạn nước ngoài sang BL học thì hầu như đều về Lodz học tiếng, em ở đây cũng 6 năm và gần trường nên các bạn trẻ VN cuối tuần toàn qua nhà chơi.

qbtokyo

[Tịch thu bằng lái]
Website
ltf.com.vn
Nên dùng từ chuẩn là “khả năng cao Ba Lan sẽ bị ảnh hưởng lớn bởi chiến tranh” chứ sao mà có ông nào dám phang Ba Lan được.

Cụ chủ à, em chỉ muốn nói 1 câu: đi được là tốt.

Kể cả sau này cháu nó về VN tư duy của nó cũng sẽ khác theo hướng tốt và tích cực. Điều này thì em chắc chắn 100%.

Sự thành công của 1 con người nó có rất nhiều yếu tố. Ở đây k xét đúng - sai.

Đơn cử: Sang Đức mà sống cùng với cộng đồng người đi lao động sẽ hình thành một đường hướng khác hẳn so với việc sống cùng cộng đồng du học sinh, nghiên cứu sinh.

jazzzzz

Xe lăn
Vấn đề là học lĩnh vực gì, mấy trường bên Lào cũng có nhiều du học sịnh VN lắm, toàn con nhà khá giả.

Patriots

Xe lăn
Xin lỗi cụ luôn vì thông tin nó phải chuẩn. Gấu nhà tôi từng có thời gian lăn lộn bên Đức tìm học bổng, con anh bạn tôi nói ở trên bà & các cậu đều định cư ở bên Đức, thế mà nó lại tìm & đăng ký học ở Hà Lan thì đủ biết.
Học bổng là học bổng gì hả cụ? Tài trợ cho việc ăn ở? Nếu thế thì lực học phải rất giỏi, cái này ra chỗ DAAD thì đủ thông tin, còn học bậc đại học ở Đức gần như free chi phí học. Có mỗi tiểu bang Baden - Württemberg là họ thu phí 1500€ / học kỳ. Nhiều người ở Đức lâu năm cũng không biết đâu cụ. Vì có đi học bao giờ đâu. Bọn trẻ thì tự lực nên bố mẹ cũng không biết

Chỉnh sửa cuối:

Thắng Formosa

Xe tăng
Thời điểm hiện tại chi phí sinh hoạt ở Ba Lan đang khá đắt đỏ do lạm phát tăng cao. Như năm ngoái là tầm 9-10tr/ tháng (tiền sinh hoạt chưa kể ký túc, y tế, vui chơi) khi ở các thành phố lớn. Nay có thể lên 15tr/ tháng rồi (vẫn rẻ nhất ở châu Âu). Ra trường dễ xin việc hay ko thì còn tùy vào ngành F1 theo học nữa. Nếu như học về Công nghệ Thông Tin thì chỉ cần học ở VN ta là đủ rồi. Giờ có trình độ công nghệ thông tin giỏi + tiếng anh (hoặc nhật, trung) thì lương 50tr/ tháng khá đơn giản.

laonongtridien

Xe buýt
Thế nên cứ đi được là đi nhanh và đi luôn.
Học xong ở lại hay về Vn thì tùy,
Anh sếp em nhà có hai anh em trai sang đó học, sau đó phải oẳn tù tì ông nào thua thì về trông cac cụ ở VN, giờ con anh ấy 2 thằng cũng đi sang BL và Phần Lan.
Đi ra khỏi chữ S thì nhân sinh quan của các cháu nó khác hẳn, mọi thứ rộng mở hơn nhất là sang các nước phát triển như EU và G7
Phải cụ Mạnh mượt đó ko?
Giờ công tác bên cty dược dưới Hải Dương rồi à?

Đúng là có đi có hơn nhỉ, đơn cử mấy em mình gặp hồi còn làm FDI, du học Úc, Sing ...mà về vài niên đã leo tót lên vị trí tp HR, tp Acc rồi...

--Lamborghini--

Xe cút kít
Học ở đâu, miễn phí thế nào, trường nào? Cụ chỉ luôn cho tôi cái để tôi đăng ký cho con sang học.
Đức miễn học phí đến cả hệ Đại Học và không phân biệt là người Đức hay du học sinh.
Tuy nhiên tiếng Đức phải đạt B2 thì phải.

cu.do

Xe buýt
Nên dùng từ chuẩn là “khả năng cao Ba Lan sẽ bị ảnh hưởng lớn bởi chiến tranh” chứ sao mà có ông nào dám phang Ba Lan được.

Cụ chủ à, em chỉ muốn nói 1 câu: đi được là tốt.

Kể cả sau này cháu nó về VN tư duy của nó cũng sẽ khác theo hướng tốt và tích cực. Điều này thì em chắc chắn 100%.

Sự thành công của 1 con người nó có rất nhiều yếu tố. Ở đây k xét đúng - sai.

Đơn cử: Sang Đức mà sống cùng với cộng đồng người đi lao động sẽ hình thành một đường hướng khác hẳn so với việc sống cùng cộng đồng du học sinh, nghiên cứu sinh.
Cụ tư vấn chuẩn, Ba Lan thuộc EU nên không có khả năng tay nào dám Óanh cả.

Bước sang trời Âu cũng đã có một cái nhìn nhận khác, lối sống, văn hóa, ý thức...Mà độ tuổi 18, 20 là bước chuyển mình rất lớn để tự lập.

Mạnh dạn cho đi là được.

AHDA

[Tịch thu bằng lái]
sắp đánh nhau với LX rồi, chạy về còn ko đc ấy chứ sang đó làm gì cụ:D
Chuẩn cụ, Ba Lan quá diều hâu nên rủi ro cao dễ bị a Nga Tẩn đầu tiên nếu xảy ra chiến tranh diện rộng

kienvinh

Xe lăn
Cá nhân em thì thấy, về cơ bản sang Ba Lan sinh hoạt cũng như cuộc sống sẽ dễ chịu hơn các nước khác trong khối EU. Ngoài ra BL trong EU nên sau khi ra trường tìm việc trong khối cũng không khó.
Trước đây các bạn nước ngoài sang BL học thì hầu như đều về Lodz học tiếng, em ở đây cũng 6 năm và gần trường nên các bạn trẻ VN cuối tuần toàn qua nhà chơi.

Tiếng Ba Lan có khó không cụ? Học mấy năm từ chưa biết gì thì đủ trình độ học đại học bằng tiếng Ba Lan?

(Xét trên tiêu chí đó thì thậm chí tiếng Anh khó hơn tiếng Đức).

Bakanbonko

Xe tải
Đã đi thì nên đi Tây Âu hoặc chí ít là Bắc Âu, sang Ba Lan thì thôi, học ở nhà vừa rẻ vừa an toàn, lại gần gia đình.