[Funland] Có nên đi Ba Lan

unincon

Xe máy
Em đang băn khoăn ko biết có nên cho f1 đi du học ở Ba Lan không. F1 nhà em đăng ký được suất học bổng tại Ba Lan, ngoài học phí ra được Nhà nước bù chi phí sinh hoạt. Em băn khoăn không biết học bên ấy sinh hoạt có đắt đỏ không? ra trường có dễ xin việc ko? có khó khăn, thuận lợi gì ko? Cụ nào có kinh nghiệm cho em biết ạ!

Main_GSM

Xe tăng
Cuws
Em đang băn khoăn ko biết có nên cho f1 đi du học ở Ba Lan không. F1 nhà em đăng ký được suất học bổng tại Ba Lan, ngoài học phí ra được Nhà nước bù chi phí sinh hoạt. Em băn khoăn không biết học bên ấy sinh hoạt có đắt đỏ không? ra trường có dễ xin việc ko? có khó khăn, thuận lợi gì ko? Cụ nào có kinh nghiệm cho em biết ạ!
Cháu nhà cụ ngon ở môn nào ợ, cụ cứ cân nhắc kỹ rèn F1 ngon TA chút là ok,

nvh_hn

Xe container
Em chỉ biết bọn này sinh hoạt rẻ, còn chịu. Giờ trẻ con nó tự nghiên cứu, bảo nhau, nhiều khi bố mẹ chỉ là tham khảo.

F1 nhà em bảo nhau bạn bè thế nào, còn nghĩ đi Phần Lan học. Con bạn em nghiên cứu khắp nơi, vừa rồi đăng ký đi Hà Lan, đang làm thủ tục chắc tầm cuối năm đi.

Taihoatu

Xe lăn
Xác định cho cháu đi là tính hướng định cư luôn cụ ạ, chứ đi vài năm xong về khó hoà nhập lắm
Còn sang BL học là tốt rồi, về khoa học kỹ thúatj thì càng tối

agrimeco

Xe lăn
sắp đánh nhau với LX rồi, chạy về còn ko đc ấy chứ sang đó làm gì cụ:D

mayxanh_hp

Xe tăng
Học các ngành kỹ thuật các nước như Bul, Ru, Ba Lan, Nga đều đc cụ ạ. Lại thêm cái là nó trong khối nên đi lại giữa các nước dễ dàng. Sau có khi lại ko làm ở Ba Lan mà sang Đức, Phần Lan... làm việc ý chứ.

nadal21

Xe máy
Cố sang Đức đi cụ, miễn học phí, trình độ khoa học kỹ thuật hàng đầu châu Âu. Chi phí ăn ở sinh hoạt thì chịu khó làm thêm chút là đủ .

nvh_hn

Xe container
Cố sang Đức đi cụ, miễn học phí, trình độ khoa học kỹ thuật hàng đầu châu Âu. Chi phí ăn ở sinh hoạt thì chịu khó làm thêm chút là đủ .
Học ở đâu, miễn phí thế nào, trường nào? Cụ chỉ luôn cho tôi cái để tôi đăng ký cho con sang học.

cuong69

Xe tăng
Người OF
Đi được là tốt quá rồi cụ ạ ! Chúc mừng cụ !

nadal21

Xe máy
Cụ thể bác tự tìm hiểu bác ơi. :D
Theo người thật việc thật tôi biết thì cần học tiếng Đức tối thiểu B1, tìm hiểu, xin học bổng trực tiếp với trường qua các kênh online. Học phí thì nhiều trường miễn phí. Sinh viên được đi làm thêm (có giới hạn thời gian) đủ sức sinh hoạt.

tuyenlc

Xe tải
Em e là xung đột bây giờ sẽ tăng dần và cuối cùng kịch bản là chiến tranh tổng lực ở châu Âu. Cụ thớt có đi đâu thì cũng phải hết chiến tranh đã cụ

nvh_hn

Xe container
Cụ thể bác tự tìm hiểu bác ơi. :D
Theo người thật việc thật tôi biết thì cần học tiếng Đức tối thiểu B1, tìm hiểu, xin học bổng trực tiếp với trường qua các kênh online. Học phí thì nhiều trường miễn phí. Sinh viên được đi làm thêm (có giới hạn thời gian) đủ sức sinh hoạt.
Xin lỗi cụ luôn vì thông tin nó phải chuẩn. Gấu nhà tôi từng có thời gian lăn lộn bên Đức tìm học bổng, con anh bạn tôi nói ở trên bà & các cậu đều định cư ở bên Đức, thế mà nó lại tìm & đăng ký học ở Hà Lan thì đủ biết.

nadal21

Xe máy
Cụ cứ thử tìm hiểu thêm các người khác, kênh khác mà xem. OF này cũng là một kênh tham khảo thôi. Nếu so Ba Lan với Đức, hay Hà Lan như cụ nhắc đến thì nó khác nhau. Ba Lan ở trình độ thấp hơn. Nhiều người Việt mình làm thuê còn tìm cách từ Ba Lan sang Đức với thu nhập cao hơn ...

Mabamon

[Tịch thu bằng lái]
Em ơi Ba Lan mùa tuyết tan
Đường bạch dương sương trắng nắng tràn.
Đi thôi cụ ơi.

tkmoi

Xe tải
Giờ đi Đức thì nên chọn dạng đi học nghề.

cocsku

Xe cút kít
Bài viết nội dung nhạy cảm về chính trị, văn hoá, xã hội,
Ban nick 07 ngày

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

mamtom7981

Xe buýt
Tị nạn giáo dục mà. Cứ ra khỏi vn là tốt hơn rồi
Cụ nói chuẩn, cứ ra khỏi chữ S là ngon.
Cụ chủ F1 có học bổng sang Ba Lan thì ngon quá, đó là nơi chi phí rẻ nhất rồi cụ, học xong thì lv hay định cư ở EU là chuẩn.
Cụ chỉ cần định hướng cho F1 và lo kinh tế thôi,
CHúc mừng cụ và gia đình.

bau67

Xe container
Em băn khoăn không biết học bên ấy sinh hoạt có đắt đỏ không? ra trường có dễ xin việc ko? có khó khăn, thuận lợi gì ko? Cụ nào có kinh nghiệm cho em biết ạ!
Chi phí sinh hoạt về mặt lương thực, thực phẩm bên Ba lan khá rẻ, 1 số mặt hàng sẵn và rẻ hơn Việt nam. Thời điểm này thì giá nhiên liệu, năng lượng đã tăng khá cao.
Khả năng xin việc thì tùy thuộc vào quá nhiều yếu tố, không ai trả lời Cụ được. Tuy nhiên, tiền lương khá thấp so với mặt bằng EU.
Nhà Cháu có mấy anh chị ruột đang định cư bên đó. Con cái các Bác ấy và 1 số người nhà cháu quen biết thì đi Mỹ học và định cư hết. Có 1 cháu nhà Chaú biết từ Việt nam sang cách đây gần chuc năm, thấy bảo đã học xong ĐH (không biết trường nào), đã về Việt nam xin việc. 1 cháu ruột nhà Cháu đã học xong ĐH bên Mỹ, về xin việc lương tính ra khoảng $1100 usd. Giờ nó chán quá lại sang Mỹ làm cao học tiếp. Chính sách định cư Mỹ hiện đang rất khó, nhà Cháu đang bảo nó nếu thích sang Canada thì phải tính sớm. Do Ba lan thuộc EU, học xong nó về nước nào đó trong EU làm chứ cũng không xác định về lại Ba lan.
Nhà Cháu chỉ biết có vậy !

bau67

Xe container
Em ơi Ba Lan mùa tuyết tan
Đường bạch dương sương trắng nắng tràn.
Đi thôi cụ ơi.
Nghe quá gợi cảm Cụ nhể ! :D
Thực tế, mỗi khi tuyết tan thì bẩn kinh khủng. Lép nhép, lây nhây, toàn bùn với đất nó két lại ! Xong lại phải ra cào tuyết trên lối đi bộ trước cửa nhà, nếu không cào, ai đi qua bị ngã mình sẽ bị phạt ! Chiều ngang cửa cũng trên chục mét, mệt phết ! :))