[Thảo luận] có nên để nguyên số khi đỗ xe ko nhỉ?

namlieu102vnn

Xe điện
Chuẩn nhất là về mo, kéo phanh tay cụ ạ, chắc ăn nữa thì tùy xem nơi đỗ xe dốc về hướng nào thì cụ làm viên gạch chặn bánh cho chắc :D . Em đỗ xe toàn mo + phanh tay, nhưng nhạc phụ đại nhân toàn để số (vì cụ là dân lái tải 3,5 tấn, như cụ nói thì dân lái tải đỗ xe toàn số + phanh + chèn bánh (thửa hẳn cục gỗ đẽo hình tam giác để chặn))
ý cháu cũng như cụ , cài số khi tắt máy nếu gặp điều kiện không bình thường .
nhạc phụ e cũng cẩn thận và hay nhắc nhở dư vậy :) .

kqt

Xe tải
Chuẩn luôn, khỏi phải chỉnh.
Hồi đi học lái, thầy dạy cũng bảo cài số cùng với kéo phanh tay như thế nhưng còn thêm vế sau: xe tải trọng nhẹ và dốc thấp thì còn được chứ xe nặng hoặc dốc cao thì không nên vì rất hại bánh số, tốt hơn hết là làm cục chèn.

Xe em cũng có cục gỗ, chắc ăn nhất!

tetevn

Xe hơi
Hình như sách đã dạy: trong trường hợp đỗ xe nơi đường dốc nếu đỗ xe hướng lên dốc thì để số 1 và kéo phanh tay, nếu đỗ hướng xuống dốc thì cài số lùi và kéo phanh tay. Các trường hợp khác thì cứ làm theo thói quen là được ạ....:-??
Ngược lại bác ạ, đỗ dốc lên thì phanh tay + R, đỗ dốc xuống thì phanh tay + số 1 ạ.

gocart

Xe cút kít
Dừng :
Ra mo -> tắt máy -> phanh tay -> đấm số
Xuất phát:
Ra mo -> lắc tay số -> đạp côn -> đề máy

jeehoon

Xe tải
He, đỗ xe chỗ dốc thì em toàn cài số 1 và kéo phanh tay. Dốc quá nên chèm thêm cục gạch :)

nguyenducduy

Xe điện
Xét ở góc độ kỹ thuật thì không nên để số khi đỗ xe, nhưng tùy địa hình dốc cao thì khi đỗ có thể để số nếu phanh tay không đảm bảo, nhưng khi khởi động xe phải chắc chắn số đã về mo

coolpix8700

Xe ngựa
Trong sách dậy lái xe họ vẫn yêu cầu phải cài số khi đỗ xe tại nhưng chỗ có dốc. Tuy vậy trong gara hay bãi bằng em vẫn hất cần số về more trước khi tắt máy mặc dù thói quen từ khi học lái xe em vẫn đạp hết côn, lắc lắc cần số khi khởi động xe.
Cài số khi đỗ có thể là 1 cãi bẫy cho người mới tập xe!

nvnptb

Xe hơi
Vậy theo em là tuỳ theo địa hình + xe mới hay cũ + thói quen để xử lý tình huống. Nhưng tình huống nào cũng phải kéo phanh tay. EM đã gặp tình huống đi xe đến đoạn đê cụt, xuống xe xem địa hình để quay đầu quên ko kéo phanh tay, thế là xe từ từ trôi, em phải phi vội ra trước đẩy xe và hô gấu ngồi trong xe kéo phanh tay, ko thì cả gấu và F1 xuống đê rồi.

TONGIA

Xe lừa
Cứ để số mà xuống xe cụ ạ.
Em chả bao giờ ra số khi xuống, việc đó em dành cho lúc khởi động.
Ông bạn em có lần đỗ xe ( mượn ) ở dốc rửa xe mở của bước ra ( chưa ra hẳn ) xe nó lùi ngã lộn cổ vào trong. Còn xe lùi cái ra giữa dường - Cũng chả sao. ( Nguyên nhân : Phanh tay có như không )

nghiathang

Xe tăng
Hình như sách đã dạy: trong trường hợp đỗ xe nơi đường dốc nếu đỗ xe hướng lên dốc thì để số 1 và kéo phanh tay, nếu đỗ hướng xuống dốc thì cài số lùi và kéo phanh tay. Các trường hợp khác thì cứ làm theo thói quen là được ạ....:-??
Hình như là làm ngựoc lại cụ àh. Hướng lên dốc thì thì cài số lùi và kéo phanh tay, nếu đỗ hướng xuống dốc để số 1 và kéo phanh tay. Cụ thử tắt máy cài số 1 thì có thể dùng sức dẩy xe lùi bình thường, còn cài số lùi thì có thể đẩy lên phía trước dễ dàng.

Chỉnh sửa cuối:

moonlight

Xe tăng
Nhiều cụ sáng tạo quá, mà chả hiểu các cụ nói về mo là N hay P, e đỗ thì P + phanh tay, dừng thì N + phanh chân/phanh tay tùy lúc. E nghĩ để số hại hộp số.
Tại cụ chưa đi học lái để lấy bằng (cụ mua bằng?!) hoặc cụ học lái xe ở bển :P , chứ ở Việt nam học lái toàn bằng xe MT, ai cũng biết số mo, số 1 và số R cụ ạ :P :))

Chỉnh sửa cuối:

Smartdoor.PG

Xe đạp
xe em đỗ là nó tự phanh tự khóa thế mới tài chứ

Noibai

Xe buýt
Cụ khi đỗ xe trên dốc, cứ chèn mỗi bánh xe 1 cục gạch cho chắc ăn;

muonmuaxe

Xe tăng
để N và kéo phanh tay là chuẩn rồi, cái này chẳng cần nói cũng biết, số N là để xe có thể chuyển động tự do ko cần truyền lực của động cơ, phòng khi phải đẩy xe...còn phanh là để hãm xe đứng lại. nếu ko muốn mỏi chân thì dùng phanh tay

Truongsonnam_37

Xe tăng
Nhà cháu tuy lái mới nhưng cũng đã tập thói quen như này:-bd. Khi đề xe AT thì nhà cháu đạp phanh (dĩ nhiên), còn xe MT thì đạp cả côn và phanh (sau khi đã lắc cần số). Còn đậu xe thì kéo phanh tay và vào số phù hợp để xe không bị trôi khi ở địa hình không bằng phẳng. Theo các cụ như thế có gì sai không ạ!@-)

One_in_one

Xe hơi
trên dốc thi nên. Còn đường bằng, bãi phẳng thì theo em chả cần thiết

Comeback86

Xe buýt
em cứ dừng là mo và phanh tay.như đúng nguyên tắc của đi xe máy ( về mo tắt máy , gạt chân chống ) :-bd

ngvbang

Xe buýt
Ông bạn bác nói đúng đấy vì phòng khi phanh tay nhiều lúc không thật sự ăn, khi có tác động là xe trôi dốc. Bác cài ở số 1 là chuẩn đấy.

anhtho

Xe ngựa
Ông bạn bác nói đúng đấy vì phòng khi phanh tay nhiều lúc không thật sự ăn, khi có tác động là xe trôi dốc. Bác cài ở số 1 là chuẩn đấy.
Việc nào ra việc đó. Nếu đã đỗ ở lưng dốc thì kiểu gì cũng phải cài số. Thậm chí phải thêm chèn và ngoặt tay lái cho yên tâm. Còn đường bằng (đa số ở tp là như vậy), em ko bao giờ để số cả. Nhỡ đâu có ông húc vào thì hộp số lại hại hơn.

sakuraluu

Xe buýt
Em cứ mo + phanh tay thôi, thói quen mất rồi, lên xe lạ bao giờ cũng kiểm tra số trước khi nổ máy nhưng thấy lạ lạ. Nếu đỗ dốc thì nhất định kiếm cục đá chèn cả bánh trước + bánh sau (1 bên thôi).