Có nên đầu tư vào nhà đất ở thời điểm này

Cỏ Độc

Xe tải
Qua rồi cái thời cứ nghĩ mua nhà đất là thắng là chắc các cụ ợ.

Mấy tháng trước nhà cháu đi xem có những căn mặt tiền cực đẹp, nhà phố, giá 10 tỷ quay đầu. Mãi chả bán được. Nhà trong ngõ gần nhà cháu quanh 3 - 3,5 tỷ đẹp long lanh, cũng bán hoài chưa xong.

Nhà đất, như cụ gì xui vào Đà Nẵng hay PQ, chắc chỉ ăn ở những khu mới nổi lên, còn váng để hớt thôi. Hanoi cũng thế. Ví dụ cháu vừa xem khu mới mở đường từ Trần Khát Chân lên đê Nguyễn Khoái. Nhà cấp bốn 5m ngang, S có 30m mà hô 9 tỷ hơn, dọa ko xem nhanh kẻo mua mất. Tính ra 300 triệu 1 m. Cậy có đường mới mở. Cơ mà giả sử mua xong xây lên ngót cả tỷ nữa, kinh doanh mặt phố được, liệu căn ấy có bán nổi 12-14 tỷ không? Tùy các cụ tự tính.

Những khu đã ổn định thì cơ lên giá không lại được với chính lãi suất ngân hàng.
Cụ cadan vẫn chịu khó đi xem nhà thế ạh. Cụ có cái view về bđs tốt vậy thì nên chuyển hướng đầu tư món khác đi. Đắm đuối và bđs làm ji ạh.

cadan

Xe container
Cụ cadan vẫn chịu khó đi xem nhà thế ạh. Cụ có cái view về bđs tốt vậy thì nên chuyển hướng đầu tư món khác đi. Đắm đuối và bđs làm ji ah.
Số khổ vì nhà cửa nó ám cụ a.

Nói thực lòng nếu ko có các món đầu tư khác nó đỡ, cứ trông vào BĐS thì có mà móm lâu rồi.

Cơ mà nghe cụ nói cứ như đuổi khéo nhà cháu...

Xikar

Xe tăng
Cụ định hết rồi thì hỏi chi nữa :(
Chữ hiếu to thì mình đong đếm làm gì lỗ lãi. :)
Em ko đắn đo việc đấy nhưng các cụ nhà em lại đắn đo, các cụ nhà em tính có chỗ ở nhưng là kênh đầu tư luôn, bố mẹ em kinh doanh ngoài nên ko có lương hưu, cũng muốn kiếm chỗ vừa ở vừa đầu tư dc

Em ko đắn đo việc đấy nhưng các cụ nhà em lại đắn đo, các cụ nhà em tính có chỗ ở nhưng là kênh đầu tư luôn, bố mẹ em kinh doanh ngoài nên ko có lương hưu, cũng muốn kiếm chỗ vừa ở vừa đầu tư dc
à, thế thì nên bàn với các cụ nhà cụ ạ. nếu cụ tin thì để em nói chuyện với bố mẹ cụ xem hướng như thế nào.
chính chủ nói ra nguyện vọng thì cả nhà quyết dễ hơn cụ ạ.

cadan

Xe container
Giờ mà muốn đầu tư nhà đất thì chỉ có cách mua đất ở các khu chưa phát triển nhưng sẽ có metro/đường vành đai kết nối, xây nhà chắc chắn thiết kế hợp lý, rồi trùm chăn chờ độc lập thôi. Lâu đấy cụ ạ. Không tính bằng 1-2 cái kế hoạch 5 năm mà phải tính bằng đơn vị hoa giáp ý. :D
Cụ có vẻ Quách Tỉnh đấy, nguời nhà em và 1 vài bạn bè nữa bán nhà đất Hà Nội mấy tháng nay (để đi đầu tư theo phong trào Nam Tiến: Đà Nẵng - Nha Trang - Phú Quốc, hì hì), thấy cũng lâu không trôi. Thấy bảo tiền hình như đi đâu hết thì phải.

one

Xe điện
Để em cụ thể hoá nhu cầu của các cụ nhà cụ thành thứ tự ưu tiên thế này nhé:

1. Ở Hà Nội
2. Nhà mặt đất
3. Giá tầm 2 tỷ
4. Kinh doanh được
5. Có khả năng sinh lời trong tương lai

Nhà đáp ứng được 5 điều kiện trên của các cụ nhà cụ sẽ cần có những đặc điểm sau:

- Ở Thanh Trì, Hoài Đức, Hoàng Mai, hoặc Bắc Từ Liêm: Mấy quận/huyện chưa phát triển lắm (nôm na là vẫn còn nhiều chỗ giống làng ở quê) nhưng đang có nhiều dự án hạ tầng giao thông kết nối
- Ngõ rộng, tầm xe 5 tạ phải vào được ngon lành: Cái này là bắt buộc, vì nhà ngõ ngách nhỏ rất khó kinh doanh
- Không cần diện tích quá lớn nhưng mặt tiền phải rộng: Để dễ ngăn riêng làm cửa hàng/lối đi cho người thuê

Cụ chủ cứ tìm theo tiêu chí này, nghiên cứu kỹ hàng xóm và quy hoạch nữa là sẽ có danh sách ứng viên cho các cụ ở nhà duyệt. Tốt nhất là cụ nên tìm mua đất tầm 1,3 tỷ quay đầu, số tiền còn lại thuê thiết kế xây dựng theo đúng tiêu chí phục vụ người về hưu vừa ở vừa kinh doanh, mất thời gian tí nhưng ăn chắc mặc bền cụ ạ.

Ký tên: Người con hiếu thảo suốt ngày lo quản lý bất động sản cho thuê của gia đình

one

Xe điện
Cụ có vẻ Quách Tỉnh đấy, nguời nhà em và 1 vài bạn bè nữa bán nhà đất Hà Nội mấy tháng nay (để đi đầu tư theo phong trào Nam Tiến: Đà Nẵng - Nha Trang - Phú Quốc, hì hì), thấy cũng lâu không trôi. Thấy bảo tiền hình như đi đâu hết thì phải.
Tiền vẫn trong dân thôi cụ, nhưng dân nghe ngóng tình hình vĩ mô thấy toàn nợ công đổi tiền TPP xịt Biển Đông căng thẳng... chứ không thấy cửa sáng nào cho tương lai nên muốn ôm tiền, có gì còn trở tay kịp. Nhà đất tầm này ai chả 2-3-4 cái rồi.

cadan

Xe container
Lo Đổi tiền với USD lên thì lẽ ra phải đẩy bớt VND đi chứ nhỉ?

Tiền vẫn trong dân thôi cụ, nhưng dân nghe ngóng tình hình vĩ mô thấy toàn nợ công đổi tiền TPP xịt Biển Đông căng thẳng... chứ không thấy cửa sáng nào cho tương lai nên muốn ôm tiền, có gì còn trở tay kịp. Nhà đất tầm này ai chả 2-3-4 cái rồi.

thikvivu

Xe hơi
e cung dang co y định đầu tư! Hóng :v

one

Xe điện
Lo Đổi tiền với USD lên thì lẽ ra phải đẩy bớt VND đi chứ nhỉ?
Đẩy bớt sang dạng tiền khác hoặc tài sản dễ mang vác thôi cụ. Nhà có cho vào hành lý xách tay lên máy bay được đâu.

Cỏ Độc

Xe tải
Số khổ vì nhà cửa nó ám cụ a.

Nói thực lòng nếu ko có các món đầu tư khác nó đỡ, cứ trông vào BĐS thì có mà móm lâu rồi.

Cơ mà nghe cụ nói cứ như đuổi khéo nhà cháu...
Đâu có. Em rất thik các còm về bđs của bác. Chỉ là thấy bác vất vat đường bđs mà ko tính chuyển hướng đầu tư món khác thôi. Em là em sợ bđs lắm rồi ạh.

leo86vn

Xe tăng
Toàn các chiên gia. Em là ngoại đạo nhưng thấy BĐS giờ chỉ có các cụ đầu có sỏi mới có cửa đầu tư, chứ dân a-ma-tơ giờ này vào chỉ có ngáp :)

anhdd1

Xe hơi
Theo em thì bây giờ thời điểm này cụ mua chỉ ở thôi ạ. Vì giá cũng không tăng mấy. Đặc biệt tính thanh khoản không dễ đâu ợ. Mong cụ tìm được nhà như ý

sv0727

Xe hơi
Qua rồi cái thời cứ nghĩ mua nhà đất là thắng là chắc các cụ ợ.

Mấy tháng trước nhà cháu đi xem có những căn mặt tiền cực đẹp, nhà phố, giá 10 tỷ quay đầu. Mãi chả bán được. Nhà trong ngõ gần nhà cháu quanh 3 - 3,5 tỷ đẹp long lanh, cũng bán hoài chưa xong.

Nhà đất, như cụ gì xui vào Đà Nẵng hay PQ, chắc chỉ ăn ở những khu mới nổi lên, còn váng để hớt thôi. Hanoi cũng thế. Ví dụ cháu vừa xem khu mới mở đường từ Trần Khát Chân lên đê Nguyễn Khoái. Nhà cấp bốn 5m ngang, S có 30m mà hô 9 tỷ hơn, dọa ko xem nhanh kẻo mua mất. Tính ra 300 triệu 1 m. Cậy có đường mới mở. Cơ mà giả sử mua xong xây lên ngót cả tỷ nữa, kinh doanh mặt phố được, liệu căn ấy có bán nổi 12-14 tỷ không? Tùy các cụ tự tính.

Những khu đã ổn định thì cơ lên giá không lại được với chính lãi suất ngân hàng.
Cụ ở khu nào đấy ợ. Nhà cháu tìm cái nhà ngõ gần đường ô tô tí loanh quanh 3 tỷ tầm trên 30m2 tí khu đống đa mà đỏ con mắt, toàn ngõ sâu hun hút :(

t01a3308

Xe hơi
Đồng ý với mấy cụ ở trên, đã hết thời các cụ đầu cơ kiếm "một vốn bốn lời", trừ những quả may mắn hiếm hoi. Béo múp đầu từ BĐS bây giờ chỉ có đám CĐT và các quan cùng thuyền với chúng. Chỗ chung cư tôi ở bọn nhân viên CĐT đứa nào cũng xài hàng hiệu, ăn đủ các kênh: tiến bán nhà, tiền phí quản lý, tiền lại quả của nhà thầu/cung cấp dịch vụ...
Cứ như quan sát của tôi thì nhà mình bây giờ cũng đang tiệm cận mấy ông Thái, Mãlai về nhân khẩu học rồi - khá giả tí chút - kết hôn muộn, đẻ ít. Quê tôi nhà nhà lúc trẻ thì đi xuất khẩu lao động hàng chục năm, đến lúc trung niên về làng xây nhà to rộng và sống hưởng thụ, không thiết tha di cư ra thành phố lớn như hơn chục năm về trước; chỉ thỉnh thoảng gọi xe ra đó cỗ bàn nhảy múa vui thú rồi về nhà với VAC. Do đó khẩu ngữ "người đẻ thêm ra chứ đất không nở thêm" chẳng mấy sẽ không còn đúng nữa. Âu cũng là đi theo quỹ đạo các nước giàu có: chỉ có một tỷ lệ nhỏ lực lượng lao động tinh túy lao động trong/đầu tư vào ngành BĐS.

Chỉnh sửa cuối:

cadan

Xe container
Đồng ý với mấy cụ ở trên, đã hết thời các cụ đầu cơ kiếm "một vốn bốn lời", trừ những quả may mắn hiếm hoi. Béo múp đầu từ BĐS bây giờ chỉ có đám CĐT và các quan cùng thuyền với chúng. Chỗ chung cư tôi ở bọn nhân viên CĐT đứa nào cũng xài hàng hiệu, ăn đủ các kênh: tiến bán nhà, tiền phí quản lý, tiền lại quả của nhà thầu/cung cấp dịch vụ...
Cứ như quan sát của tôi thì nhà mình bây giờ cũng đang tiệm cận mấy ông Thái, Mãlai về nhân khẩu học rồi - khá giả tí chút - kết hôn muộn, đẻ ít. Quê tôi nhà nhà lúc trẻ thì đi xuất khẩu lao động hàng chục năm, đến lúc trung niên về làng xây nhà to rộng và sống hưởng thụ, không thiết tha di cư ra thành phố lớn như hơn chục năm về trước; chỉ thỉnh thoảng gọi xe ra đó cỗ bàn nhảy múa vui thú rồi về nhà với VAC. Do đó khẩu ngữ "người đẻ thêm ra chứ đất không nở thêm" chẳng mấy sẽ không còn đúng nữa. Âu cũng là đi theo quỹ đạo các nước giàu có: chỉ có một tỷ lệ nhỏ lực lượng lao động tinh túy lao động trong/đầu tư vào ngành BĐS.
E vừa nói chuyện với mấy đồng chí làm marketing (chứ ko phải sale) BDS, các đồng chí bẩu càng cuối năm BDS sẽ bán càng chậm. Quá nhiều dư án (trên giấy) thi nhau chào mời, thi nhau hút vốn cả của người mua nhà ở thực lẫn dân đầu cơ, đầu tư.

Dự liệu 1 năm 2017 tương đối bất lợi cho BDS ? Nhà cháu là cứ đi tìm các thể loại nhà nào đã xong, đã vận hành, đã ở ổn định.

0914014354

Xe điện
Cụ ở khu nào đấy ợ. Nhà cháu tìm cái nhà ngõ gần đường ô tô tí loanh quanh 3 tỷ tầm trên 30m2 tí khu đống đa mà đỏ con mắt, toàn ngõ sâu hun hút :(

Cháu sợ cụ tìm 5 quận cũ mà đầu 3.x không có cửa cho 4 bánh vào nhà đâu , qua cửa còn khó nữa là ...