Có nên đầu tư vào nhà đất ở thời điểm này

Xikar

Xe tăng
Chào các cụ, bố mẹ em ở quê giờ đến tuổi nghỉ hưu, tích cóp và em cũng góp vào thì dc tầm 2 đồng. Bố mẹ em cứ thích mua mảnh đất hc có sẵn nhà ở HN để về ở, chờ thời gian tăng giá rồi bán rồi lại tìm mảnh khác.
Mà em thấy thị trường nhà ngõ giờ ảm đạm quá, theo các cụ nhà em nên đầu tư và chung cư hay nhà đất, em đội ơn các cụ.

thrang

Xe tải
đất thời điểm này không tăng bao nhiêu cả mua là đc,

câu hỏi có câu trả lời còn gì nữa??
mua để ở thì nhà đất ít lỗ hơn, nhưng các cu ở quê quen mà tầm tiền cụ ở nhà ngõ thì khó chệu
chung cư ưu điểm thoáng hơn nhưng quan niệm của các cụ thì ít theo chung cư lắm.
thôi thì các cụ thích ở đâu thì ở, đã hiếu thảo thì nhẹ việc bán chác lại

vuongcr7maldini

Xe buýt
31 ngách 331/4 ngõ 343 Trần Khát Chân HÀ Nội
Chào các cụ, bố mẹ em ở quê giờ đến tuổi nghỉ hưu, tích cóp và em cũng góp vào thì dc tầm 2 đồng. Bố mẹ em cứ thích mua mảnh đất hc có sẵn nhà ở HN để về ở, chờ thời gian tăng giá rồi bán rồi lại tìm mảnh khác.
Mà em thấy thị trường nhà ngõ giờ ảm đạm quá, theo các cụ nhà em nên đầu tư và chung cư hay nhà đất, em đội ơn các cụ.
Cụ máu đất thổ cư thì ới e,đc tổ 5 thạch bàn diện tích 55m,2 mặt thoáng,đg trc nhà 8m có vỉa hè 3m nữa,giá 43t,

Xikar

Xe tăng
câu hỏi có câu trả lời còn gì nữa??
mua để ở thì nhà đất ít lỗ hơn, nhưng các cu ở quê quen mà tầm tiền cụ ở nhà ngõ thì khó chệu
chung cư ưu điểm thoáng hơn nhưng quan niệm của các cụ thì ít theo chung cư lắm.
thôi thì các cụ thích ở đâu thì ở, đã hiếu thảo thì nhẹ việc bán chác lại
Vâng, các cụ nhà em thì k thích chung cư rồi, nhưng em lăn tăn là cùng 1 mức đầu tư thì nhà đất hay chung cư mang lại lợi nhuận lớn hơn ấy, vì em cũng có nhà rồi nên chỗ ở ko phải là vấn đề quan trọng lắm

moonlife

[Tịch thu bằng lái]
Chung cư giá giảm từ từ theo thời gian, còn nhà đất lình xình rồi giảm bụp 1 phát. Vậy nếu cụ đầu tư ngắn hạn thì chắc nhà đất lỗ ít hơn -> "lợi nhuận" cao hơn. Còn để lâu dài thì ngược lại. Chờ các cụ khác phán thêm.
Đổi tiền đến nơi rồi đấy, mua vàng mua đô thì trái phép, bđs như nào các cụ tự tưởng tượng.

HenryFord

Xe điện
Toàn dân đang chờ đất tăng giá, bán máu khô ăn dần.

Vinhanh1511

Xe tăng
Em nghĩ cụ đợi qua tết mà mua. Em tìm suốt r. Giờ chả mua nữa.

vuongcr7maldini

Xe buýt
31 ngách 331/4 ngõ 343 Trần Khát Chân HÀ Nội

cadan

Xe container
Qua rồi cái thời cứ nghĩ mua nhà đất là thắng là chắc các cụ ợ.

Mấy tháng trước nhà cháu đi xem có những căn mặt tiền cực đẹp, nhà phố, giá 10 tỷ quay đầu. Mãi chả bán được. Nhà trong ngõ gần nhà cháu quanh 3 - 3,5 tỷ đẹp long lanh, cũng bán hoài chưa xong.

Nhà đất, như cụ gì xui vào Đà Nẵng hay PQ, chắc chỉ ăn ở những khu mới nổi lên, còn váng để hớt thôi. Hanoi cũng thế. Ví dụ cháu vừa xem khu mới mở đường từ Trần Khát Chân lên đê Nguyễn Khoái. Nhà cấp bốn 5m ngang, S có 30m mà hô 9 tỷ hơn, dọa ko xem nhanh kẻo mua mất. Tính ra 300 triệu 1 m. Cậy có đường mới mở. Cơ mà giả sử mua xong xây lên ngót cả tỷ nữa, kinh doanh mặt phố được, liệu căn ấy có bán nổi 12-14 tỷ không? Tùy các cụ tự tính.

Những khu đã ổn định thì cơ lên giá không lại được với chính lãi suất ngân hàng.

Chỉnh sửa cuối:
Vâng, các cụ nhà em thì k thích chung cư rồi, nhưng em lăn tăn là cùng 1 mức đầu tư thì nhà đất hay chung cư mang lại lợi nhuận lớn hơn ấy, vì em cũng có nhà rồi nên chỗ ở ko phải là vấn đề quan trọng lắm
đầu tư thì chung cư cụ ợ!! mờ chọn chỗ nào thoáng, nhiều cây, có cảnh quan các cụ còn thích thích, đừng mua những khu nhìn như tổ ong. Các cụ không ở thì cho thuê, tốt nhất là bọn Hàn Xẻng ở nhiều ý, cho thuê được giá. Các cụ thì già rồi ở chả cầu kì, miễn có chỗ thể dục, đi bộ là vui. Giờ chung cư hạng sang giá rẻ tầm 2 đồng thì đầy, mua ở và show cho các cụ cũng sướng cơ

Xikar

Xe tăng
Qua rồi cái thời cứ nghĩ mua nhà đất là thắng là chắc các cụ ợ.

Mấy tháng trước nhà cháu đi xem có những căn mặt tiền cực đẹp, nhà phố, giá 10 tỷ quay đầu. Mãi chả bán được. Nhà trong ngõ gần nhà cháu quanh 3 - 3,5 tỷ đẹp long lanh, cũng bán hoài chưa xong.

Nhà đất, như cụ gì xui vào Đà Nẵng hay PQ, chắc chỉ ăn ở những khu mới nổi lên, còn váng để hớt thôi. Ví dụ cháu vừa xem khu mới mở đường từ Trần Khát Chân lên đê Nguyễn Khoái. Nhà cấp bốn 5m ngang, S có 30m mà hô 9 tỷ hơn, dọa ko xem nhanh kẻo mua mất. Tính ra 300 triệu 1 m. Cậy có đường mới mở. Cơ mà giả sử mua xong xây lên ngót cả tỷ nữa, kinh doanh mặt phố được, liệu căn ấy có bán nổi 12-14 tỷ không? Tùy các cụ tự tính.

Những khu đã ổn định thì cơ lên giá không lại được với chính lãi suất ngân hàng.
Vâng, em thấy đầu tư nhà đất bây giờ cũng khó bán. Ngay trên of nhiều cụ rao cái nhà tầm 2 tỷ mà rao lên rao xuống ko xong

Xikar

Xe tăng
đầu tư thì chung cư cụ ợ!! mờ chọn chỗ nào thoáng, nhiều cây, có cảnh quan các cụ còn thích thích, đừng mua những khu nhìn như tổ ong. Các cụ không ở thì cho thuê, tốt nhất là bọn Hàn Xẻng ở nhiều ý, cho thuê được giá. Các cụ thì già rồi ở chả cầu kì, miễn có chỗ thể dục, đi bộ là vui. Giờ chung cư hạng sang giá rẻ tầm 2 đồng thì đầy, mua ở và show cho các cụ cũng sướng cơ
Các cụ nhà em thì k thích chung cư, chứ em thấy mua từ lúc mới xây rồi kết thúc dự án cũng lãi dc 2-3 giá rồi

one

Xe điện
Giờ mà muốn đầu tư nhà đất thì chỉ có cách mua đất ở các khu chưa phát triển nhưng sẽ có metro/đường vành đai kết nối, xây nhà chắc chắn thiết kế hợp lý, rồi trùm chăn chờ độc lập thôi. Lâu đấy cụ ạ. Không tính bằng 1-2 cái kế hoạch 5 năm mà phải tính bằng đơn vị hoa giáp ý. :D

Các cụ nhà em thì k thích chung cư, chứ em thấy mua từ lúc mới xây rồi kết thúc dự án cũng lãi dc 2-3 giá rồi
Cụ định hết rồi thì hỏi chi nữa :(
Chữ hiếu to thì mình đong đếm làm gì lỗ lãi. :)

Phụ huynh cụ không thạo BĐS, không chuyên tâm đầu tư, lại cần bắt buộc có chỗ ở, thông thường thì sẽ bán đắt, mua đắt hoặc bán rẻ, mua rẻ, xong giao dịch chỉ thay đổi về trị tuyệt đối của tiền thôi, chứ khó lãi lắm. Nếu coi trọng vấn đề dưỡng già cho phụ huynh, cụ nên chọn cái nào phù hợp nhu cầu, sở thích, còn nếu coi nặng đầu tư thì cụ lựa chọn BĐS có tiềm năng tăng giá, được hưởng lợi hạ tầng trong tương lai, coi như đổi thời gian lấy tiền. Cả 2 trường hợp, cụ mua gì cũng như nhau. Trên thực tế, tùy từng BĐS cụ thể mà lợi nhuận phát sinh khác nhau, bất kể là đất hay chung cư. Chung cư mua rẻ vẫn lãi, đất mua cao, khó bán vẫn lỗ như thường.