Có nên đầu tư chung cư thời điểm này?

Cháu làm công nhân gần 20 năm rồi ạ. Tiền ít, hiểu biết ít nên cứ chọn phương án nào cho an toàn nên mới mạo muội lên đây hỏi các cụ. Em nghe nói tiền đồng mình giờ mất giá lắm phải ko cụ? Mua đô hay vàng thì an toàn nhưng hàng tháng lại ko có lãi, ko có đồng ra đồng vào cốc bia chén trà. Haizzzz
cụ giỏi thật đấy, làm công nhân mà tiết kiệm được gần 1 tỏi lận.

Số tiền 1 tỷ của cụ nếu gửi ngân hàng 1 năm thì thu về được khoảng 70tr tiền lãi (lãi suất huy động hiện nay khoảng 7%/năm). Trong khi đó nếu cụ đầu tư chung cư 1 tỷ sau đó cho thuê lại với giá 5-6tr/tháng thì 1 năm cụ cũng thu về con số tương đương. Như vậy số tiền ban đầu không lo trượt giá vì dù sao giá trị căn chung cư cũng lên theo thị trường bất động sản. Trong ngắn hạn vài năm trở lại thì đầu tư như vậy không khác nhau nhiều nhưng nếu dài hạn cỡ 10 - 15 năm em nghĩ đầu tư căn hộ sẽ lợi hơn hẳn.

Tất nhiên thực tế có thể dao động khác tính toán ban đầu, vì giá cho thuê hàng tháng 5-6tr mới chỉ là ước lượng của em.
ở dưới đó chung cư mà cho thuê giá 5-6tr thì khó lắm cụ ơi.

seaniceBr

Xe đạp
Là công nhân vẫn có thể có tư duy là người đầu tư, sau này có thể trở thành nhà đầu tư lớn, có nhiều tài sản, cụ không nên để tiền lâu ở ngân hàng, vì như thế, mãi vẫn sẽ là công nhân. Tuy nhiên, tại thời điểm này để tiền mặt có vẻ là hành động khôn ngoan nhất. Tôi nghĩ cụ có thể lựa thời điểm để mua vào, dự kiến vào khoảng cuối 2018. Thị trường CC Hà Nội và HCM đang dư cung quá nhiều, sau vài năm lên giá sẽ rất khó, giá thuê sẽ có xu hướng giảm dần. Để lựa chọn cho thuê tốt, cụ cần tìm những khu vực, vị trí mà nguồn cung nhỏ hơn nhu cầu hoặc sản phẩm có tính năng vượt trội so với sản phẩm cùng cấp. Mợ Jojo có bài phân tích rất hay về Quảng Ninh, nhưng mợ ấy quảng bá riêng cho 1 dự án, nên cái nhìn không công tâm. Thực sự tôi thấy Quảng Ninh rất tốt, cụ có thể xem xét đầu tư vì một số lý do sau:
1/. Tiềm năng du lịch Quảng Ninh không hề kém Sapa, Tam Đảo, Đà Nẵng...nhưng trước đây, khách du lịch thường đi vịnh 1-2 ngày và 0 ở lại, nhưng sắp tới, khi các dự án đầu tư về vui chơi, giải trí của Sun, Vin...hoàn thành, Hạ Long sẽ thu hút lượng lớn khách du lịch ở lại, vì vậy đầu tư căn hộ cho thuê là hợp lý.
2/. Tuyến đường Hà Nội Hạ Long sau khi hoàn thành sẽ giúp BĐS ở đây tăng đột biến (điều đã xảy ra với Tam Đảo và SAPA).
3/. Là thành phố du lịch nên thu nhập từ BĐS cho thuê là khá ổn định, ít phụ thuộc diễn biến của thị trường BĐS.
4/. Chung cư dưới Quảng Ninh chưa nhiều, đang trong quá trình khởi đầu, có thể lựa chọn được sản phẩm ưng ý, ít cạnh tranh lại có giá thành tốt.
5/. Quảng Ninh có khu vực Hòn Gai gần như chưa được khai thác, tiềm năng còn nhiều, có thể đầu tư được.

Ngoài ra, nếu cụ chịu đầu tư lâu dài, cụ có thể về Đông Anh, tuy nhiên vùng đất này gần Hà Nội cũ, nên nhiều cạnh tranh và khó đầu tư hơn Quảng Ninh rất nhiều.
Cuối cùng có lời khuyên này cho cụ:
1/. Hãy bắt tiền làm việc cho mình.
2/. Đừng nhìn BĐS theo sở thích, hãy nhìn vào hiệu quả đầu tư.
Chúc cụ thành công
E muốn mời rượu cụ mà không được, OF bắt mời người khác.

NexCo

Xe hơi
Số tiền 1 tỷ của cụ nếu gửi ngân hàng 1 năm thì thu về được khoảng 70tr tiền lãi (lãi suất huy động hiện nay khoảng 7%/năm). Trong khi đó nếu cụ đầu tư chung cư 1 tỷ sau đó cho thuê lại với giá 5-6tr/tháng thì 1 năm cụ cũng thu về con số tương đương. Như vậy số tiền ban đầu không lo trượt giá vì dù sao giá trị căn chung cư cũng lên theo thị trường bất động sản. Trong ngắn hạn vài năm trở lại thì đầu tư như vậy không khác nhau nhiều nhưng nếu dài hạn cỡ 10 - 15 năm em nghĩ đầu tư căn hộ sẽ lợi hơn hẳn.

Tất nhiên thực tế có thể dao động khác tính toán ban đầu, vì giá cho thuê hàng tháng 5-6tr mới chỉ là ước lượng của em.
Đất thì không lo bị khấu hao nhưng chung cư sẽ bị khấu hao tài sản theo thời gian. Chung cư mới với chung cư cũ giá sẽ khác nhau.

NexCo

Xe hơi
Kính các cụ tư vấn giúp cháu xem có ít tiền có nên đầu tư mua 1 căn chung cư thời điểm này rồi chờ 1, 2 năm lên giá thì bán đi. Liệu có hơn gửi ngân hàng ko ạ. Có khoảng gần 1 tỷ nhàn rỗi. Gửi ngân hàng chả đc cao mấy mà nghe đồn đang thí điểm cho ngân hàng phá sản nên cũng kinh :D:D:D Cháu thấy tầm tiền đó có thể mua đc căn 70m ở spark Dương nội hoặc thăng Long victory an khánh. Cháu làm công nhân, học ít ko biết tình hình bất động sản kinh tế biến động ra sao. Kính các chuyên gia bds tư vấn giúp cháu xem như vậy có ổn ko ạ?
Cháu đội ơn các cụ!
Cụ không chuyên mảng này tốt nhất là gửi ngân hàng, chờ tới thời điểm cụ chuyên món gì rồi đầu tư vào làm cụ ạ.

NexCo

Xe hơi
Tình hình thị trường này nên gửi bank đến cuối năm sau. Sẽ có những cuộc tháo chạy tụt quần của BĐS.

Khi đó chọn chỗ nào xong rồi mà mua :)
Đợi xong cũng hay nhưng nhiều khi giá lại cao hơn ban đầu nhiều. Cái gì cũng có 2 mặt. Nhưng đúng là bây giờ không nên mua trên giấy (trừ những chủ đầu tư đã có uy tín). Khi vẽ dự án thì rõ đẹp, tới khi làm thì nhận được nhà là may.

ping80

Xe hơi
Những khu xa trung tâm rất khó cho thuê được giá cụ nhé.

Heo sữa

Xe hơi
Kính các cụ tư vấn giúp cháu xem có ít tiền có nên đầu tư mua 1 căn chung cư thời điểm này rồi chờ 1, 2 năm lên giá thì bán đi. Liệu có hơn gửi ngân hàng ko ạ. Có khoảng gần 1 tỷ nhàn rỗi. Gửi ngân hàng chả đc cao mấy mà nghe đồn đang thí điểm cho ngân hàng phá sản nên cũng kinh :D:D:D Cháu thấy tầm tiền đó có thể mua đc căn 70m ở spark Dương nội hoặc thăng Long victory an khánh. Cháu làm công nhân, học ít ko biết tình hình bất động sản kinh tế biến động ra sao. Kính các chuyên gia bds tư vấn giúp cháu xem như vậy có ổn ko ạ?
Cháu đội ơn các cụ!
Cháu đóng góp ý kiến cụ tham khảo. Với tầm tiền của cụ mua chung cư thì cho thuê khó hoặc giá bèo không bõ. Gửi Ngân hàng thì cụ sợ thế cụ nghiên cứu mua đất đi. Ví dụ đất Đông Anh chẳng hạn em nghĩ trong thời gian ngắn cụ sẽ không có lãi đâu nhưng xét về lâu về dài (tầm 5 or 7 năm gì đó) là cụ được khối tiền đó. (Giống như Hà Đông và Long Biên hồi xưa đó).

vuot_len_tren

Xe buýt

Khu Thăng Long em thấy đồng nghiệp nói cho thuê cũng chi được khoảng 3 - 3,5 tr thôi ợ!

Jetu

Xe điện
E thấy time city căn 1pn tầm 1.7 tỷ cho thuê đc 8-10tr cũng tương đương đấy cụ
Căn này loanh quanh trên dưới 1,9 tỉ đấy.
Tính trên tỉ lệ giữa giá nhà và giá cho thuê, vẫn cứ thấp hơn căn giá 1 tỉ cho thuê 5-6 củ đầy hão huyền kia.
Nhà cháu cũng có vài căn cho thuê đã hơn chục năm nay ở các vị trí khác nhau, cụ khỏi lý lẽ cho nhọc công.

tronghung103

Xe tải
Em có căn ở đó cụ cho thuê giúp em giá đó với :((
Hôm trước em tìm thuê căn 1pn ở time mà cò các kiểu chả có hàng. Hiện giờ đang ở tạm căn liền kề rồi. Cụ pm em số, sắp tới có nhu cầu em gọi cụ đỡ phải trung gian.
Giờ cụ đang cho thuê bao xiền

lai xe lu

Xe buýt
Thời điểm sốt không nên đầu tư trừ khi cụ chuyen nghiệp lướt sóng. Hết sóng không đẩy được cụ mất 5-7 năm sóng quay lại, số tiền của cụ bị chôn trong thời gian đó mà không có một đồng lãi

tuonganh2015

Xe tải
Em thấy chung cư Hà Nội đang ùn ùn ra hàng.em nghĩ cái thời kỳ đóng băng vì cung vượt quá cầu lại sắp quay lại. Trong 2 năm trở lại đây bất động sản bắt đầu nóng lên và các chung cư lại mọc như nấm.ý kiến của em là không nên bỏ vốn vào đây cụ ạ

meunin2013

Xe buýt
Ko nên mua chung cư cụ ợ, tìm nhà đất để đầu tư lâu dài, còn ko tạm thời cụ cứ gửi ngân hàng lấy lãi.

tng179

Xe hơi
Đầu tư BĐS thì sợ đống băng, gửi ngân hàng thì sợ tiền mất giá, vàng thì thất thường, buôn bán khó khăn, sản xuất sợ không tiêu thụ được sản phẩm.... cái gì cũng có rủi ro. CCCM xem xét giúp em có cách nào an toàn mà vẫn sinh lời (tính cả trượt giá) không.

one

Xe điện
Đầu tư BĐS thì sợ đống băng, gửi ngân hàng thì sợ tiền mất giá, vàng thì thất thường, buôn bán khó khăn, sản xuất sợ không tiêu thụ được sản phẩm.... cái gì cũng có rủi ro. CCCM xem xét giúp em có cách nào an toàn mà vẫn sinh lời (tính cả trượt giá) không.
Cụ đem tiền đi học hoặc cho F1 đi học lấy một nghề, cố gắng chọn nghề cổ truyền độc đáo mà máy móc không thay thế được, làm thật tốt nghề đấy và truyền cho con cháu, thế là không sợ lỗ.