Có nên đầu tư căn hộ 50 năm cho thuê?

Nguyenvanphu

Xe hơi
Tình hình là em đang nghiên cứu cái căn hộ cho thuê chỗ quận uỷ Tây Hồ. vì giá nó chỉ tầm 1,4-2,5 củ 1 căn full nội thất. mà khu vực đấy cho thuê rất ổn. chỉ có vấn đề là nó là căn hộ 50 năm. theo các cụ liệu đầu tư ổn không?

custas

Xe tải
cụ đang xem cái D'eldorado ạ? e thấy khu vực này cho thuê ok. còn vấn đề 50 năm thì thực ra giờ dòng căn 50 năm cũng phổ biến mà.
ưu điểm: chi phí bỏ ra ban đầu ít.
nhược: do quan niệm về sở hữu lâu dài vẫn đang là thói quen, và việc sau này chuyển nhượng có vẻ khó khăn hơn vì số năm sử dụng giảm.
quy nhiên chúng ta nên hiểu chung cư có 2 khái niệm là thời gian sở hữu và niên hạn sử dụng ( thời hạn sử dụng)

Công trình cấp 4 có niên hạn sử dụng dưới 20 năm;

Công trình cấp 3 có niên hạn sử dụng từ 20 năm đến dưới 50 năm;

Công trình cấp 2 có niên hạn sử dụng từ 50 năm đến 100 năm;

Công trình cấp 1 và công trình đặc biệt có niên hạn sử dụng trên 100 năm.
thực tế vài chục năm nta pảhi review lại chung cư rồi. Nên em nghĩ nếu mục địch của cụ là mua cho thuê hoặc kể cả mua để ở, thì vc đầu tư vào căn hộ 50 năm cùng chất lượng thì chi phí nó tiết kiệm đi rât nhiều. vd cùng 1 căn loại 58m nếu mua 50 năm cỡ 2,4 tỷ còn mau lâu dài cỡ 3 tỷ.
cụ đầu tư cho nước ngoài thuê lấy mấy căn loại 36,37m có 1,4 -1,5 tỷ. quá là hợp lý ở vị trí quá đẹp ạ ( ngã 4 võ chí công+ nguyễn hoàng tôn.)

xindungbanem1

Xe máy
E hóng,......... Vụ này

Nguyenvanphu

Xe hơi
cụ đang xem cái D'eldorado ạ? e thấy khu vực này cho thuê ok. còn vấn đề 50 năm thì thực ra giờ dòng căn 50 năm cũng phổ biến mà.
ưu điểm: chi phí bỏ ra ban đầu ít.
nhược: do quan niệm về sở hữu lâu dài vẫn đang là thói quen, và việc sau này chuyển nhượng có vẻ khó khăn hơn vì số năm sử dụng giảm.
quy nhiên chúng ta nên hiểu chung cư có 2 khái niệm là thời gian sở hữu và niên hạn sử dụng ( thời hạn sử dụng)

Công trình cấp 4 có niên hạn sử dụng dưới 20 năm;

Công trình cấp 3 có niên hạn sử dụng từ 20 năm đến dưới 50 năm;

Công trình cấp 2 có niên hạn sử dụng từ 50 năm đến 100 năm;

Công trình cấp 1 và công trình đặc biệt có niên hạn sử dụng trên 100 năm.
thực tế vài chục năm nta pảhi review lại chung cư rồi. Nên em nghĩ nếu mục địch của cụ là mua cho thuê hoặc kể cả mua để ở, thì vc đầu tư vào căn hộ 50 năm cùng chất lượng thì chi phí nó tiết kiệm đi rât nhiều. vd cùng 1 căn loại 58m nếu mua 50 năm cỡ 2,4 tỷ còn mau lâu dài cỡ 3 tỷ.
cụ đầu tư cho nước ngoài thuê lấy mấy căn loại 36,37m có 1,4 -1,5 tỷ. quá là hợp lý ở vị trí quá đẹp ạ ( ngã 4 võ chí công+ nguyễn hoàng tôn.)
e thấy ở đây nó đang là đặt chỗ mà chưa có hợp đồng chính thức, nên k rõ cụ thể nó như thế nào?

custas

Xe tải
E hóng,......... Vụ này
bên em có 110 căn loại đầu tu cho thuê, ngay ngã tư nguyễn hoàng tôn- võ chí công . giá tốt nên đầu tư cho thuê quá ổn cụ ạ. cụ quan tâm e ib cụ bảng hàng nhé.

hamyanhtuan

Xe buýt
Giá cả cho thuê đc như nào vậy các cụ

custas

Xe tải
Giá cả cho thuê đc như nào vậy các cụ
Cụ có thể search các trang chuyên cho thuê căn hộ nước ngoài khu Hồ Tây. Căn 1pn thuộc cc cao cấp thường 600-1000$ cho loại 35-50m cụ ạ. Nói chung ai ở Hồ Tây mới hiểu hơn giá trị đầu tư cho thuê khu này ạ. Khu này sau cái lotte mall nó lên thì sẽ còn thu hút nữa do có đủ tiện ích. Tiện sân bay nữa.

Baggio8x

Xe tải
Em cũng định mua 1 căn 50 năm để ở mà bị bên vợ can ngăn kịch liệt quá, chưa biết quyết thế nào cả :(

Nguyenvanphu

Xe hơi
Với tầm tài chính đây cụ có rất nhiều lựa chọn để đầu tư cho thuê. Ngay như ở trên mỹ đình cũng rất nhiều dự án để đầu tư cho thuê vì xung quanh khu vực toàn người nước ngoài với nhu cầu thuê rất nhiều. Như dự án Iris Garden ở Trần Hữu Dực . Em thấy mấy thằng khách hàng hàn quốc bên em đã đặt cọc thuê với chủ nhà trước luôn rồi dù đến tận cuối năm nhà mới bàn giao. có toà còn sang tận quý 2 năm sau. Mà giá thuê toàn tầm 1400$ cho căn 2 ngủ có 60m . Thấy bảo ở đấy tới này có cái trường đua công thức 1 ngay chỗ sân vận động nên giá trị của nó tăng. Cụ cần em hỏi thằng khách của em số sale bên đấy cho cụ tham khảo. Nhân tiện em bên thi công nội thất. CỤ nào quan tâm hay có nhu cầu thì ới số em.
ồi. e đang ở goldmark. mua căn 2 ngủ 84m 2,3 tỏi giờ cho thuê cơ bản có 12tr. @@ lấy đâu ra nghìn nọ nghìn kia cụ.

Nguyenvanphu

Xe hơi
Em cũng định mua 1 căn 50 năm để ở mà bị bên vợ can ngăn kịch liệt quá, chưa biết quyết thế nào cả :(
ôi giời , e thấy chung cư tầm 30-50 năm là xuống cấp cmnr. tội gì đập 1 đống tiền mua trong khi thời hạn sử dụng nó cũng tầm thế. lâu dài hay 50 năm thì đến độ 50 năm cũng xuống cấp hết. lúc đó lâu dài đc đền bù nhưng chia ra mấy đâu, hoặc nó xây cho cái tái định cư. Nói chung e thấy 50 năm k vấn đề gì vì giá nó rẻ hẳn đi. quan trọng là có 2 loại 50 năm. 1 loại là cư trú bình thường và 1 loại là lưu trú dạng căn hộ ks thì pháp lý nó k bằng. nên e đang xem cái đó.

Baggio8x

Xe tải
ôi giời , e thấy chung cư tầm 30-50 năm là xuống cấp cmnr. tội gì đập 1 đống tiền mua trong khi thời hạn sử dụng nó cũng tầm thế. lâu dài hay 50 năm thì đến độ 50 năm cũng xuống cấp hết. lúc đó lâu dài đc đền bù nhưng chia ra mấy đâu, hoặc nó xây cho cái tái định cư. Nói chung e thấy 50 năm k vấn đề gì vì giá nó rẻ hẳn đi. quan trọng là có 2 loại 50 năm. 1 loại là cư trú bình thường và 1 loại là lưu trú dạng căn hộ ks thì pháp lý nó k bằng. nên e đang xem cái đó.
Cụ thương thì thương cho trót, cho em hỏi cái 47 Nguyễn Tuân nó là dạng 50 năm gì với ạ

quan.ct

Xe máy
Về quan điểm đầu tư em nghĩ cụ nên bỏ yếu tố sở hữu 50 năm ra khỏi đầu. Cụ chỉ nên tính toán kỹ dòng vốn và tỉ suất lợi nhuận. Sau bao nhiêu năm thì cụ thu hồi vốn, sau bao lâu thì cụ có lãi, tiềm năng khai thác và tăng giá sẽ ra sao. Còn nếu cụ thích lâu dài thì cụ mua cái nhà nhỏ trong nghách sẽ đc lâu dài nhưng nó mang lại lợi nhuận thấp tè cho cụ. Các kênh đầu tư càng an toàn ăn chắc mặc bền thì càng mang lại tỉ suất lợi nhuận thấp nha cụ!

custas

Xe tải
dạ đúng rồi cụ. có 2 loaij 50 năm.
1 loại là căn hộ thương mại nhưng sở hữu 50 năm thì cụ vẫn được ký hdmb, được lưu trú đăng ký hộ khẩu và chuyển nhượng bình thường.
loại 2 là dạng căn condotel hay oficetel tức là căn hộ lưu trú ngắn hạn. ko được đky hộ khẩu, thường hợp đồng ký là hợp đồng cho thuê, sau này sang nhượng sẽ là sang nhượng hđ cho thuê qua cdt.
Căn 50 năm ở Dorado là loại 1 cụ nhé.nên cụ an tâm,. bên em đặt chỗ mấy chuc căn rồi. mà tổng có 110 căn thôi.Toàn khách mua để ở rồi mua thêm để cho thuê.

Nguyenvanphu

Xe hơi
Cụ thương thì thương cho trót, cho em hỏi cái 47 Nguyễn Tuân nó là dạng 50 năm gì với ạ
47 Nguyễn Tuân tlà cái TNR cùng cdt với cái Goldmark nàh e ấy hở cụ. hình như nó là dạng căn hộ lưu trú bình thường. e k nghiên cứu mạn đó nên cũng k rõ lắm.

Nguyenvanphu

Xe hơi
Về quan điểm đầu tư em nghĩ cụ nên bỏ yếu tố sở hữu 50 năm ra khỏi đầu. Cụ chỉ nên tính toán kỹ dòng vốn và tỉ suất lợi nhuận. Sau bao nhiêu năm thì cụ thu hồi vốn, sau bao lâu thì cụ có lãi, tiềm năng khai thác và tăng giá sẽ ra sao. Còn nếu cụ thích lâu dài thì cụ mua cái nhà nhỏ trong nghách sẽ đc lâu dài nhưng nó mang lại lợi nhuận thấp tè cho cụ. Các kênh đầu tư càng an toàn ăn chắc mặc bền thì càng mang lại tỉ suất lợi nhuận thấp nha cụ!
thực ra nếu bảo để đầu tư mà thu hồi nhanh hoặc tỷ suất lợi nhuận cao thì nên đầu tư vào đất. căn bản vốn e ít. cũng chơi ck với forex rồi nhưng mất mát đau thương quá nên bảo thôi làm căn chung cư cho thuê. e thấy sale bên này chào căn 1,5 tỷ có nội thất. đc vay 65% thì thấy nó cùng là ổn ổn. vì bác e có căn ở chỗ tô Ngọc Vân cho thuê phòng dạng homestay 1 tháng cũng tầm 3-500$ 1 phòng nên thấy cũng ham :))))))

Nguyenvanphu

Xe hơi
dạ đúng rồi cụ. có 2 loaij 50 năm.
1 loại là căn hộ thương mại nhưng sở hữu 50 năm thì cụ vẫn được ký hdmb, được lưu trú đăng ký hộ khẩu và chuyển nhượng bình thường.
loại 2 là dạng căn condotel hay oficetel tức là căn hộ lưu trú ngắn hạn. ko được đky hộ khẩu, thường hợp đồng ký là hợp đồng cho thuê, sau này sang nhượng sẽ là sang nhượng hđ cho thuê qua cdt.
Căn 50 năm ở Dorado là loại 1 cụ nhé.nên cụ an tâm,. bên em đặt chỗ mấy chuc căn rồi. mà tổng có 110 căn thôi.Toàn khách mua để ở rồi mua thêm để cho thuê.
nếu vậy thì bên cụ chắc mới xin đc thôi chứ trước nó khác cơ. cụ gửi cụ thể e xem có hốt đc k nào.

quan.ct

Xe máy
thực ra nếu bảo để đầu tư mà thu hồi nhanh hoặc tỷ suất lợi nhuận cao thì nên đầu tư vào đất. căn bản vốn e ít. cũng chơi ck với forex rồi nhưng mất mát đau thương quá nên bảo thôi làm căn chung cư cho thuê. e thấy sale bên này chào căn 1,5 tỷ có nội thất. đc vay 65% thì thấy nó cùng là ổn ổn. vì bác e có căn ở chỗ tô Ngọc Vân cho thuê phòng dạng homestay 1 tháng cũng tầm 3-500$ 1 phòng nên thấy cũng ham :))))))
Thật ra nếu đầu tư homestay với số vốn bỏ ra 1,5 tỷ và cho thuê mỗi tháng 500usd thì tính ra lợi nhuận thu về hàng năm chỉ là 7.3%/ năm. Cũng ngang ngửa gửi ngân hàng. Trong khi đó chủ nhà phải bỏ thời gian và chi phí ra để quản lý tính ra cũng không lãi đâu cụ ạ.
Với số tiền 1.5 tỷ cụ đầu tư vào đất thì chỉ có 2 lựa chọn:
1. nhà nhỏ trong ngách: cho thuê ko đc bao tiền, không biết bao giờ tăng giá và tăng đc bao nhiêu => An toàn, chủ yếu là giữ tiền
2. Đất nền tình: có cơ hội tăng giá tùy theo diễn biến thị trường
Hoặc 1 loại hình trong 3 năm gần đây là đầu tư Condotel với lợi nhuận cam kết từ cđt tùy từng dự án cụ nhé