[Funland] Có nên cho con học thêm tiếng Trung hay không

dhela

Xe tăng
Học tốt chứ, trc tiên là để dùng tiếng Việt tốt hơn
Chuẩn ạ. Nếu biết tiếng Trung, ta có thể tra được nghĩa gốc của nhiều từ tiếng Việt, vì phần lớn tiếng nhà mình có gốc gác từ đó.
(Chính là từ Hán Việt đó ạ!)

Vd ngay ở cái chương trình Vua tiếng Việt đang bị các cụ chởi sấp mặt ngoài kia, nếu biết tiếng Trung thì Ban Tổ Chức ko có cái nhầm lẫn đến ngu người như thế ^^

Sai ngay từ câu hỏi của ban tổ chức
Ông Hoàng Tuấn Công bất ngờ trước lỗi sai chính tả này của một chương trình truyền hình giúp cho người chơi và khán giả hiểu sâu và hiểu đúng tiếng Việt.

Ông nói những người làm chương trình đã sai ngay từ câu hỏi. Trong tiếng Việt không có từ nào viết là "trậm trễ" hay "chậm chễ", mà chỉ có từ chậm trễ.

Đây không phải từ láy, mà là từ ghép đẳng lập. Trong đó từ "chậm" có nghĩa là muộn, trễ (so với yêu cầu hoặc thời hạn quy định). Từ "trễ" cũng có nghĩa là chậm, muộn.

Ông Công phân tích thêm về từ "trễ" trong từ ghép "chậm trễ" có gốc Hán từ chữ "trệ", nghĩa là bất động, dừng lại, không tiến hành nữa. Chữ "trệ" này chính là "trệ" trong "trì trệ", "trệ khí", "đình trệ"…

C0c0

Xe tải
Hôm nay em chat với một ông bạn người Úc và hắn nhận định chẳng sớm thì muộn Eurasian land mass take control. Ý hắn ở đây là Nga và Trung Quốc sẽ bắt tay nhau và Trung Quốc sẽ vươn lên là siêu cường số 1. Em xin phép bỏ qua chính trị và chiến tranh, chỉ nói về kinh tế. Nhìn lại rất nhiều mảng ngành kinh tế ở ASEAN và thế giới đang bị Trung Quốc thâu tóm dần. Em đang băn khoăn liệu cho các con mình theo tây học, học tiếng Anh đã là đủ chưa? Hay có nên trang bị thêm tiếng Trung nữa? Rất mong các cụ cao nhân đi nhiều, thấy nhiều, có nhiều thông tin chia sẻ băn khoăn này với em. Ở đây em xin phép chỉ bàn đến định hướng giáo dục và cơ hội việc làm trong tương lai thôi ạ. Các cụ pro 9 chị xin đừng bàn đến ạ.
Em cũng đang học tiếng Trung đến HSK3, học thêm để biết thôi, chứ em thấy người giỏi tiếng Trung ở Việt Nam rất nhiều mà hầu hết họ kêu là thu nhập bèo bọt, việc làm lương thấp.
Học một ngôn ngữ mới không phải là chuyện dễ dàng tốn rất nhiều công sức và tiền bạc, cụ xem thử con cụ có đủ thời gian, sức khoẻ để học thêm không?.

jobber

Xe tăng
Chuẩn ạ. Nếu biết tiếng Trung, ta có thể tra được nghĩa gốc của nhiều từ tiếng Việt, vì phần lớn tiếng nhà mình có gốc gác từ đó.
(Chính là từ Hán Việt đó ạ!)

Vd ngay ở cái chương trình Vua tiếng Việt đang bị các cụ chởi sấp mặt ngoài kia, nếu biết tiếng Trung thì Ban Tổ Chức ko có cái nhầm lẫn đến ngu người như thế ^^

Sai ngay từ câu hỏi của ban tổ chức
Ông Hoàng Tuấn Công bất ngờ trước lỗi sai chính tả này của một chương trình truyền hình giúp cho người chơi và khán giả hiểu sâu và hiểu đúng tiếng Việt.

Ông nói những người làm chương trình đã sai ngay từ câu hỏi. Trong tiếng Việt không có từ nào viết là "trậm trễ" hay "chậm chễ", mà chỉ có từ chậm trễ.

Đây không phải từ láy, mà là từ ghép đẳng lập. Trong đó từ "chậm" có nghĩa là muộn, trễ (so với yêu cầu hoặc thời hạn quy định). Từ "trễ" cũng có nghĩa là chậm, muộn.

Ông Công phân tích thêm về từ "trễ" trong từ ghép "chậm trễ" có gốc Hán từ chữ "trệ", nghĩa là bất động, dừng lại, không tiến hành nữa. Chữ "trệ" này chính là "trệ" trong "trì trệ", "trệ khí", "đình trệ"…
Trước kia dùng tiếng Việt nhiều từ mình cứ dùng mà ko hiểu nghĩa từng từ, khi học tiếng Trung rồi mới biết tại sao lại dùng thế. Vd từ lãng mạn tiếng Trung đọc gần giống tiếng Việt, trc kia ko hiểu nghĩa là gì.
Xác định cho F1 học là ngôn ngữ 2 thôi các cụ, tiếng Anh giờ ai chả học, ai chả biết. Bọn nước ngoài e thấy nhiều ng biết 2 ngoại ngữ là bt

sinichit52

Xe container
Thực ra em cũng chỉ muốn F1 có đủ công cụ để cạnh tranh với đời trong tương lai thôi cụ ạ. Ai khen chê em xin tiếp thu hết.
Nhà em có thằng F1 thân lừa ưa cử tạ. Cách đây gần 2 năm trường nó cho học môn tự chọn, nó chọn Nn(Trung Quốc, Nga, Tây Ban Nha). Em hướng nó theo tiếng Trung nhưng nó lại chọn tiếng TBN. Sau gần 2 năm lăn lộn xứ người, nó quyết định sẽ học tiếng Trung để khi ra trường sẽ không bỏ lỡ cơ hội nếu được phụ trách thị trường béo bở này.
Vậy em nghĩ cụ nên hướng cháu học tiếng Trung, không bổ ngang cũng bổ dọc ạ.

dzoro

Xe điện
Em cũng đang học tiếng Trung đến HSK3, học thêm để biết thôi, chứ em thấy người giỏi tiếng Trung ở Việt Nam rất nhiều mà hầu hết họ kêu là thu nhập bèo bọt, việc làm lương thấp.
Học một ngôn ngữ mới không phải là chuyện dễ dàng tốn rất nhiều công sức và tiền bạc, cụ xem thử con cụ có đủ thời gian, sức khoẻ để học thêm không?.
Vâng cảm ơn cụ ạ. Em xác định ngoại ngữ là công cụ giao tiếp và làm việc chứ không phải là là thứ để giỏi. Bản thân em từ khi ra trường đến giờ đều làm cho tây lông, tiếng Anh em bắn không phải nghĩ trước trong đầu, tự nó bật ra nhưng em biết là em nói và viết sai ngữ pháp đầy :)) cơ mà sếp hiểu em, đồng nghiệp và đối tác vẫn hiểu em, chưa hiểu sai bao giờ nên em thấy thế là được và cũng chỉ mong con cái sau này dùng ngoại ngữ được như vậy thôi chứ em không cần con phải giỏi ngoại ngữ vì nó vô cùng lắm.

dzoro

Xe điện
Nhà em có thằng F1 thân lừa ưa cử tạ. Cách đây gần 2 năm trường nó cho học môn tự chọn, nó chọn Nn(Trung Quốc, Nga, Tây Ban Nha). Em hướng nó theo tiếng Trung nhưng nó lại chọn tiếng TBN. Sau gần 2 năm lăn lộn xứ người, nó quyết định sẽ học tiếng Trung để khi ra trường sẽ không bỏ lỡ cơ hội nếu được phụ trách thị trường béo bở này.
Vậy em nghĩ cụ nên hướng cháu học tiếng Trung, không bổ ngang cũng bổ dọc ạ.
Đúng rồi cụ ạ, làm kinh doanh em thấy mảng thị trường này tiềm năng cứ kiểu như vô tận ấy cụ ạ.

dzoro

Xe điện
Trước kia dùng tiếng Việt nhiều từ mình cứ dùng mà ko hiểu nghĩa từng từ, khi học tiếng Trung rồi mới biết tại sao lại dùng thế. Vd từ lãng mạn tiếng Trung đọc gần giống tiếng Việt, trc kia ko hiểu nghĩa là gì.
Xác định cho F1 học là ngôn ngữ 2 thôi các cụ, tiếng Anh giờ ai chả học, ai chả biết. Bọn nước ngoài e thấy nhiều ng biết 2 ngoại ngữ là bt
Vâng cụ, đây là em nói ngoại ngữ thứ 2 chứ ngoại ngữ 1 là tiếng Anh thì không bàn cãi rồi ạ.

Napolong

Xe điện
Em thấy tư duy thế giới này kia mà dẫn đến lựa chọn cá nhân không cần thiết, trừ khi là người có khát vọng lớn, có ảnh hưởng đáng kể thì mới tính kiểu đó.

Còn công việc trước hết là phục vụ mình. Mình cũng chỉ làm một vài việc cụ thể trong một giai đoạn. Làm cái gì mình thấy yêu thích và có kết quả tốt là được. Nếu học tiếng Trung mà hỗ trợ được cho cái đó thì nên học. Hoặc học để khám phá, tò mò, sau khi công việc cơ bản ok, còn thời gian,... thì học cũng không sao.

Học tiếng Trung thì tiếng vùng nào các cụ, theo em được biết là có đến 4 thứ tiếng Trung ạ
Trừ khi nhằm thẳng thị trường Hong Kong, Taiwan ra thì cứ tiếng phổ thông mà học thôi, gần tỷ người nói tiếng phổ thông rồi :D

Haolo1992

Xe tăng
Con em sắp vào lớp 2 và đã bắt đầu học tiếng trung rồi

vihali

Xe container
Còm của cụ thể hiện quan điểm giống não trạng của tôi quá. Xin phép chia sẻ, tôi học mỗi thứ tiếng một ít, tiếng Nhật, Hàn, Tây Ban Nha, Pháp đều học 6 tháng cả rồi. Giờ nghe những câu như: Mi ồ đôn chề a mo rề hay vu lê vu cu xê a véc moa xề xoa là hiểu cả, đảm bảo không bỏ sót.
Hihi, em giống cụ ghê, mỗi thứ 1 tí, ít nhất là đọc comment trên youtube đỡ phải ấn nút dịch. Em cũng khuyến khích con học tA là chủ yếu+1 đến 2 tiếng châu Á ở mức đơn giản. Khi nào lên ĐH sẽ chọn và tập trung học tiếng thứ 2 ấy. Vì đã có tí cơ bản rồi thì học đỡ ngại.

Tiếng Trung trừ vụ viết chứ nói hành ngày cũng dễ. Em tự học 6 tháng, giờ đang ở HSK2.

PlaStork

Xe buýt
Còm của cụ thể hiện quan điểm giống não trạng của tôi quá. Xin phép chia sẻ, tôi học mỗi thứ tiếng một ít, tiếng Nhật, Hàn, Tây Ban Nha, Pháp đều học 6 tháng cả rồi. Giờ nghe những câu như: Mi ồ đôn chề a mo rề hay vu lê vu cu xê a véc moa xề xoa là hiểu cả, đảm bảo không bỏ sót.
Thế quái nào dù không biết một chữ tiếng ngoại ngữ nào mà em vẫn biết bác viết 2 câu trên như sau:
- Tiếng Ý: mio dolce amore
- Tiếng Pháp: voulez-vous coucher avec moi ce soir
Chứng tỏ chả cần phải học, bác nhỉ.

Kinh nghiệm làm việc với TQ thì đa phần các công ty TQ tử tế quy mô lớn đều có nhân viên biết tiếng Anh để làm việc với khách nước ngoài. Không có thì nó thuê phiên dịch khi làm việc với mình. Chỉ có những bọn vừa và nhỏ cả đời phục vụ thị trường nội địa và không có tham vọng làm ăn với nước ngoài mới không có người biết tiếng Anh. Vì thế học tiếng Trung ko phải là thứ bắt buộc để làm ăn với TQ. Tuy nhiên như cụ nào nói, thêm 1 ngoại ngữ là thêm cơ hội, mở thêm 1 cánh cửa và một nền văn hoá. Và chúng ta đang nói đến gần 1,5 tỷ cơ hội và mấy nghìn năm lịch sử.

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
- Học Tiếng Trung là thực dụng
- Combo Anh-Trung làm phương tiện xương sống.
- Học thêm được bất cứ kỹ năng nào cũng đều quí giá, dù chưa dùng đến ngay cũng mở mang thêm hiểu biết và tăng giá trị bản thân.
Theo em các combo sau đều OK:
- Anh+Trung
- Anh+Nhật
- Anh+Đức
- Anh+Pháp
- Anh+Tây Ban Nha.

C0c0

Xe tải
Em đánh giá tiếng Trung hiện tại đang được đánh giá quá cao so với tiềm năng của nó. Cái đất nước mà thanh niên trong nước thất nghiệp gần 20% thì cơ hội việc làm, thu nhập cho lao động bên ngoài làm sao cao được.

3005

Xe tăng
Em thành thạo cả tiếng Anh và tiếng Trung. Em đánh giá tiếng Trung còn phải rất lâu nữa mới có hy vọng cạnh tranh với tiếng Anh. Ở TQ thì những người giỏi nhất top 1% đều thạo tiếng Anh cụ ạ.
Còn về kinh tế thì đến thời điểm bây giờ hầu như không còn tổ chức uy tín nào của cả phương Tây và của chính TQ dự đoán ngày TQ thành số 1 nữa. Năm vừa rồi GDP của TQ chỉ tăng 3%, năm nay thì phấn đấu tăng 5% (mục tiêu của chính phủ TQ) và hy vọng 10 năm tới sẽ ổn định ở mức 4-5%. Họ sẽ phải vất vả đối phó với gánh nặng về cơ cấu dân số khi dân số họ từ năm 2022 đã bắt đầu giảm giống Nhật.
Nhìn chung thì tiếng Trung hiện tại chưa phải là ngoại ngữ quan trọng số 1 số 2 trên thế giới cũng như tại Việt Nam. Trên thế giới thì ngoài tiếng Anh còn có tiếng Pháp, Tây Ban Nha có độ phủ rộng hơn tiếng Trung. Ở Việt Nam thì ngoài tiếng Anh thì tiếng Nhật, tiếng Hàn hiện có số lượng và chất lượng cơ hội nghề nghiệp cao hơn tiếng Trung.
Em nghĩ nếu nhìn hướng tới 20-30 năm nữa thì tiếng Trung có thể vượt Nhật Hàn thành thứ ngoại ngữ quan trọng thứ 2 ở VN cũng như trên toàn thế giới.
Vì vậy cụ nên cho cháu học tiếng Trung sau khi đã tốt tiếng Anh.

kienvinh

Xe lăn
Thế quái nào dù không biết một chữ tiếng ngoại ngữ nào mà em vẫn biết bác viết 2 câu trên như sau:
- Tiếng Ý: mio dolce amore
- Tiếng Pháp: voulez-vous coucher avec moi ce soir
Chứng tỏ chả cần phải học, bác nhỉ.

Kinh nghiệm làm việc với TQ thì đa phần các công ty TQ tử tế quy mô lớn đều có nhân viên biết tiếng Anh để làm việc với khách nước ngoài. Không có thì nó thuê phiên dịch khi làm việc với mình. Chỉ có những bọn vừa và nhỏ cả đời phục vụ thị trường nội địa và không có tham vọng làm ăn với nước ngoài mới không có người biết tiếng Anh. Vì thế học tiếng Trung ko phải là thứ bắt buộc để làm ăn với TQ. Tuy nhiên như cụ nào nói, thêm 1 ngoại ngữ là thêm cơ hội, mở thêm 1 cánh cửa và một nền văn hoá. Và chúng ta đang nói đến gần 1,5 tỷ cơ hội và mấy nghìn năm lịch sử.
Bác thế là biết có dăm ngoại ngữ giắt lưng rồi sao lại bảo là không biết.

vnhn

Xe tăng
Em cũng tiếng Trung đây, giờ đang phải ôn thêm tiếng Anh chứ chỉ có mỗi tiếng Trung ko thì ko ổn. Nếu chỉ có mỗi tiếng Trung thì cánh cửa bước ra thế giới, tiếp xúc với các văn hóa, tri thức của thế giới khá là hạn chế. Nên với Việt Nam mình thì vẫn cứ phải là tiếng anh vẫn luôn là tiên quyêt sau đó mới tiếng Trung. Thu nhập bình quân của tiếng Trung nó cũng chỉ trong khoảng 15-20tr thôi ( làm việc trong các KCN chứ làm văn phòng bàn giấy thì ko dc cao như vậy). Tiếng Anh giỏi thì nhảy các cty các nước đều được chứ mỗi tiếng Trung thì chỉ bám dc TQ. Bây giờ đến tầng lớp trẻ của Sing, Malay họ cũng từ bỏ học tiếng Trung, dân gốc Hoa nhưng ko thể nói được tiếng Hoa, họ lựa chọn theo tiếng Anh.

sinichit52

Xe container
Em nghĩ thế hệ sau 2k thì tiếng Anh là bắt buộc rồi. Các cháu ở tỉnh có thể không biết nhưng khi học ĐH sẽ phải học tiếng Anh. Do vậy nếu có ai hỏi em nên học NN gì thì em mặc định tiếng Anh trôi chảy rồi, bây giờ là học ngoại ngữ thứ 2. Không hiểu các cụ có nghĩ giống em không.

hamcuare!

Xe container
Tiếng Trung nhưng đừng làm cho trung! Nó k để cho người vn lớn mạnh ở trong cty nó đâu! Chế độ vs lương lậu cũng lởm khởm.