[Funland] Có nên bỏ giếng trời này không ạ?

thinhday

Xe máy
Mệt thế, pA của cụ tke ok rồi, cụ cứ làm như e góp ý, ngoài ra t1 làm 21 bậc, t2-3 thì 17 bậc, chiều cao
bậc mỗi tầng có thể khác nhau :)

thanks cụ...giờ vẫn có thời gian...và sửa đc trên giấy tờ...cứ tham khảo xem cái nào phù hợp thì quất luôn thôi cụ..:D

thinhday

Xe máy
Cụ cứ làm phép toán xong rồi đặt lên mặt bằng, xoay thoải mái :) Em ước t3 sơ sơ thế này, thang bản bậc
cụ tính thêm:

Tầng 2 cụ cho toilet ra cuối cùng, có cái khe thoáng cuối nhà có tí ánh sáng.
Toilet lệch tầng tí cũng đc, hộp kỹ thuật đi góc trái cuối nhà.

e đang căn cái hình của cụ...nhà e chỉ có 7,5 m thôi...ko đua ra đc 0.5...

và cụ có thể sơ hoạ hộ e chỗ để giường tủ ..nội thất sao cho hợp lí ko nhỉ...

moonlife

[Tịch thu bằng lái]
truớc e cứ nghĩ vệ sinh phải cùng theo 1 trục....nhìn quả này cũng ok phết đấy cụ...tẹo e thử lên quả 3d xem thế nào...:D

thank cụ nhé...
Khe kia ko có tý sáng nào luôn vì cái dầm to 22cm mất rồi, thực tế sau khi chát vào khe còn 25cm. Thường giếng trời tối thiểu phải rộng 80cm mới có ánh sáng xuống, nhà cao 4-5 tầng thì phải trên 1m.
Phòng ngủ kia lên kích thước thực tế chỉ đc 2,8m hơi kích.
Nhà cụ nhỏ vệ sinh nên để cùng 1 trục. Làm 2 trục tốn kém sửa chữa sau phức tạp. Chưa kể tầng 2 nhìn lên trần thòng lòng ống áng của vệ sinh tầng 3. Có làm trần thạch cao thì mỗi khi giật nước cũng ồn ào lắm. Nhỡ thấm dột thì phòng ngủ tầng 2 lãnh đủ.
Thôi cụ đừng nghĩ nữa càng nghĩ càng tắc.

tientung000

Xe điện
e đang căn cái hình của cụ...nhà e chỉ có 7,5 m thôi...ko đua ra đc 0.5...

và cụ có thể sơ hoạ hộ e chỗ để giường tủ ..nội thất sao cho hợp lí ko nhỉ...
Em chỉ quen bút chì, compa và thước thẳng thôi cụ ơi. Tầng 3 cụ ưu tiên phòng ngủ lớn 3x5.3m đi. Toilet dài hơn 3m thì trong lòng 1.2m là thoải mái rồi, phòng ngủ bé lòng rộng 2,8m theo dọc nhà - chiều kia 3,2m. Bản rộng thang tầm 70cm là ổn. Thoát toilet tầng 3 đi dưới sàn tầng 2 2m, làm cái tủ tường vuốt dưới lên đến đỉnh 2,9m (17 bậc x17cm) để quần áo, tivi... thêm cái giường 1mx2m vừa xinh. Đầu giường có khe sáng, cuối giường là tivi :D

tientung000

Xe điện
Khe kia ko có tý sáng nào luôn vì cái dầm to 22cm mất rồi, thực tế sau khi chát vào khe còn 25cm. Thường giếng trời tối thiểu phải rộng 80cm mới có ánh sáng xuống, nhà cao 4-5 tầng thì phải trên 1m.
Nhà cụ nhỏ vệ sinh nên để cùng 1 trục. Làm 2 trục tốn kém sửa chữa sau phức tạp. Chưa kể tầng 2 nhìn lên trần thòng lòng ống áng của vệ sinh tầng 3. Có làm trần thạch cao thì mỗi khi giật nước cũng ồn ào lắm. Nhỡ thấm dột thì phòng ngủ tầng 2 lãnh đủ.
Ngủ bé đúng là còn tầm 2m8. Khe sáng để cuối nhà tầm 0m5 0m6 vẫn đủ sáng được tầng 3, tầng 2 thì ko cần nhiều lắm vì là toilet.
Ống thoát lệch tầng chắc phải ống liền đoạn đi dưới sàn, bọc bảo ôn cách âm để còn hạn chế ngưng tụ nước mùa đông.
Nói chung đề của cụ thớt hơi khoai :D

moonlife

[Tịch thu bằng lái]
Ngủ bé đúng là còn tầm 2m8. Khe sáng để cuối nhà tầm 0m5 0m6 vẫn đủ sáng được tầng 3, tầng 2 thì ko cần nhiều lắm vì là toilet.
Ống thoát lệch tầng chắc phải ống liền đoạn đi dưới sàn, bọc bảo ôn cách âm để còn hạn chế ngưng tụ nước mùa đông.
Nói chung đề của cụ thớt hơi khoai :D
Chiều dài nhà dưới 8,5 m ko nên xếp vệ sinh vào giữa cụ nhé. Mọi thứ đều bé hơn chuẩn dùng khó chịu lắm. Nhà này mặt tiền trên 5m nên kiểu classic là xếp hệ thang và vệ sinh theo chiều dọc. Cụ xem thêm p/a 2 của em phía trên. Nếu đua đc ra thì còn rộng nữa.

Chỉnh sửa cuối:

tientung000

Xe điện
Chiều dài nhà dưới 8,5 m ko nên xếp vệ sinh vào giữa cụ nhé. Mọi thứ đều bé hơn chuẩn dùng khó chịu lắm. Nhà này mặt tiền trên 5m nên kiểu classic là xếp hệ thang và vệ sinh theo chiều dọc. Cụ xem thêm p/a 2 của em phía trên. Nếu đua đc ra thì còn rộng nữa.
Em chém tí thôi, còn chuẩn mực VN là khéo co thì ấm mà. G9 cụ :D

thinhday

Xe máy
Chiều dài nhà dưới 8,5 m ko nên xếp vệ sinh vào giữa cụ nhé
. Mọi thứ đều bé hơn chuẩn dùng khó chịu lắm. Nhà này mặt tiền trên 5m nên kiểu classic là xếp hệ thang và vệ sinh theo chiều dọc. Cụ xem thêm p/a 2 của em phía trên. Nếu đua đc ra thì còn rộng nữa.
ok thanks cụ.....chiều dài nhà e chỉ có 7,5m và ko đua ra đc tí nào nữa ấy...đua đc thêm 50cm thì đã quá ngon rồi ấy....

moonlife

[Tịch thu bằng lái]
ok thanks cụ.....chiều dài nhà e chỉ có 7,5m và ko đua ra đc tí nào nữa ấy...đua đc thêm 50cm thì đã quá ngon rồi ấy....
Ngõ cụ có 1,4m ko lùi lại thì thôi đừng đua ra bí lắm.
Thêm cái nữa cho cụ :D Ko đc nữa thì chịu :))
Tầng 1 của p/a này cầu thang lên từ cuối đất thang ép sát tường, vệ sinh gầm cầu thang, chỗ để xe (dưới vệ sinh tầng 2) hạ cốt 1 bậc để làm chỗ để xe. Từ tầng 2 làm thang tròn thêm tí không gian cho giếng trời. Cách này nhược điểm là sảnh tầng khá bé trông ko thoáng nhưng ưu điểm là có thêm cái logia nhỏ thỏa mãn nhu cầu cây cối của cụ chủ :))

dinhngan

Xe tăng
nhà em xây 20 năm rồi, cũng đang tính bỏ cái giếng trời đi, nhà có vẻ thoáng hơn nhưng chính cái cối say gió bên trên lại hút bụi vào nhà, dột nữa, thôi mà cũng 20 năm rồi còn gì.

xuanhieu282

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
xuanhieu.com.vn
Quan điểm cá nhân của em thì ko nên bỏ cụ a, nó con tác dụng thoát hiểm mà chỉ khi cần nó mới phát huy tác dụng đó cụ.
Nhưng phòng chính ko có vs trong thì hơi bí cụ a

xuanhieu282

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
xuanhieu.com.vn
Tầng 1 của p/a này cầu thang lên từ cuối đất thang ép sát tường, vệ sinh gầm cầu thang, chỗ để xe (dưới vệ sinh tầng 2) hạ cốt 1 bậc để làm chỗ để xe. Từ tầng 2 làm thang tròn thêm tí không gian cho giếng trời. Cách này nhược điểm là sảnh tầng khá bé trông ko thoáng nhưng ưu điểm là có thêm cái logia nhỏ thỏa mãn nhu cầu cây cối của cụ chủ :))
View attachment 3736409
Hợp lý quá cụ a. Cái này thi phòng chính sẽ có VS riêng ( vi thực chất t2 chỉ có 1pn)

thaihaauto

Xe đạp
cũng ok đấy\

tientung000

Xe điện
View attachment 3736409
Đẹp. Bản chất cũng không khác cụ thớt phác hoạ ban đầu, và tính diện tích từng phòng của em :D Về cơ bản là ổn rồi, nhưng phòng lớn tầng 3 này có thể nới tường ra lô gia và toilet 1 chút để phòng rộng hơn, vì với sàn 40m2 mà cả 2 phòng như này là khá chật. Toilet tầng 2 là lớn, tầng 3 hẹp chút được, làm cái tủ tường áp vào cũng xinh.

chamuchalong

Xe tải
PA cuối là cụ mua nốt đất nhà HX để xây thêm cho rộng( PA này tốn chút) nhưng đỡ đau đầu.

moonlife

[Tịch thu bằng lái]
Đẹp. Bản chất cũng không khác cụ thớt phác hoạ ban đầu, và tính diện tích từng phòng của em :D Về cơ bản là ổn rồi, nhưng phòng lớn tầng 3 này có thể nới tường ra lô gia và toilet 1 chút để phòng rộng hơn, vì với sàn 40m2 mà cả 2 phòng như này là khá chật. Toilet tầng 2 là lớn, tầng 3 hẹp chút được, làm cái tủ tường áp vào cũng xinh.
Không nên. Còn kết cấu nữa chưa kể còn biện pháp thi công phải đơn giản chống thấm tốt dễ làm có phải thích nới là nới đâu. Bản này mà cụ bảo giống bản của cụ thớt thì em đến chịu cụ. Khác hẳn nhau về tư duy. Riêng cái phòng ngủ chiều rộng dưới 3m đã là khác rất xa rồi cụ ạ.
Tuy nhiên em vẫn phải chốt lại 1 câu : E không tư vấn phương án chia 2 ngủ/sàn. Nên để 1 phòng thôi cho thoải mái như phương án đầu tiên em đưa. Tầng trên cùng cố thêm mấy chục củ cái mái tôn lạnh là đc thêm 1 phòng ngủ rộng rãi rồi.

thinhday

Xe máy
Không nên. Còn kết cấu nữa chưa kể còn biện pháp thi công phải đơn giản chống thấm tốt dễ làm có phải thích nới là nới đâu. Bản này mà cụ bảo giống bản của cụ thớt thì em đến chịu cụ. Khác hẳn nhau về tư duy. Riêng cái phòng ngủ chiều rộng dưới 3m đã là khác rất xa rồi cụ ạ.
Tuy nhiên em vẫn phải chốt lại 1 câu : E không tư vấn phương án chia 2 ngủ/sàn. Nên để 1 phòng thôi cho thoải mái như phương án đầu tiên em đưa. Tầng trên cùng cố thêm mấy chục củ cái mái tôn lạnh là đc thêm 1 phòng ngủ rộng rãi rồi.

thank cụ nhiều nhé...có vẻ ok phết rồi đấy....

Bastion.P

[Tịch thu bằng lái]
Ngủ trong ko có ánh sáng lại nhỏ, làm nhà kho thì hợp lý thôi cụ.

Phương án nhét thang + wc cuối nhà vẫn là phương án tối ưu & phổ biến nhất hiện nay rồi. Phòng ngủ đẩy ra ngoài, có mặt thoáng ngõ, hứng dc tý ánh sáng, tý gió trời nào thì hứng. Muốn 2 phòng thì p/án của cụ là chia lệch cũng còn hay hơn p/án nhét vào cuối nhà.

Có câu "Vợ già, nhà ống"; xây không khéo là ở trong đấy là bị trầm cảm tự kỷ khi sống trong gian cùng vì nó bí bách như "vợ già" :D