[Funland] Có nên bỏ công chức, Nam tiến lập nghiệp tuổi 3x k cccm nhỉ?

tuha_vt2015

Xe tăng
Em cày cuốc mãi mà chả có 1 tỏi, giờ chân trong chân ngoài chứ chả dám dứt hẳn, dù có lúc thu nhập bằng nhiều tháng lương hệ số 4.65

long.spc

Xe container
Làm quan Huyện sướng hơn về Kinh nhiều cụ ợ.
Cụ ấy làm ở huyện. 30 niên có 1 tỷ thì chả phải k màu mè. Có tiền sẵn vài ba cái dự án đất cát lấy ngoại giao lại lên hương ngay có gì đâu.
Cứ xin mỏng, bán mỏng thì chả mấy

RealMen9999

Xe tải
Công việc đang làm mà khiến mình mệt mỏi chán nản quá thì bỏ bác ạ. Kiếm việc gì bác làm thấy vui thì lao đầu vào làm đi.làm nhiệt tình luôn. Nếu ko vì giàu sang phù du thì cuộc sống sau này của bác sẽ nhẹ nhõm hơn là làm trong môi trường nhà nước lắm tiêu cực.

tony tí

[Tịch thu bằng lái]
Bánh vẽ của cụ ngon thế, Cho em làm chân sai vặt để học việc được k?
Bác cứ thế .Tôi có ăn có học thân phận cao quý xuất ngôn cửu đỉnh ko nẽ chém gió . Từ đâu tôi ko biết chứ từ miền Bắc vào thì chưa thấy ai thất bại cả.

ongxixeo

Xe máy
Công vc mà ko muốn áp lực chỉ có ở nhà làm nội trợ nhé

VTX

Xe tải
Nếu ra ngoài làm kết quả có thể tốt, có thể không và nhiều bất ngờ.. Còn làm nhà nước thì kết quả gần như đã biết hết rồi: thu nhập, tuổi nghỉ hưu...Tuỳ cụ chọn... Hãy chắc chắn để 10 năm nữa ko ngồi thở dài rồi hối tiếc mình đã ko chọn con đường kia

Nếu ra ngoài làm kết quả có thể tốt, có thể không và nhiều bất ngờ.. Còn làm nhà nước thì kết quả gần như đã biết hết rồi: thu nhập, tuổi nghỉ hưu...Tuỳ cụ chọn... Hãy chắc chắn để 10 năm nữa ko ngồi thở dài rồi hối tiếc mình đã ko chọn con đường kia
Đúng cụ. Quan trọng e k có tài năng gì, cứ bình bình làm bản thân mình cũng trăn trở nhiều

Toilaai08

Xe tăng
E công tác nhà nước được 10 năm mà cs lận đận vất vã quá. E đang tính bỏ ra ngoài làm nhưng là tỉnh lẻ miền núi cơ hội k có nhiều. Nếu nam tiến tầm này tuổi có hiệu quả nữa k cccm. E chỉ cần cv đỡ áp lực, bon chen mệt mỏi. Đang tính vào chạy taxi hay sale bất động sản .... Vốn tích góp đc 1 tỏi (gia đình tài trợ 80%) vào đó nên chọn việc gì để bắt đầu? hay cứ làm thuê đã cccm nhỉ? Ai có cao kiến gì giúp em với được k?
Cụ cứ Nam tiến cho e, thôi taxi thì bỏ đi, đói há mồm. Sale bds thì cụ có 1 tỏi để chạy Marketing là ok rồi, vấn đề còn lại là ý chí của cụ thôi

Lilak

Xe tải
E công tác nhà nước được 10 năm mà cs lận đận vất vã quá. E đang tính bỏ ra ngoài làm nhưng là tỉnh lẻ miền núi cơ hội k có nhiều. Nếu nam tiến tầm này tuổi có hiệu quả nữa k cccm. E chỉ cần cv đỡ áp lực, bon chen mệt mỏi. Đang tính vào chạy taxi hay sale bất động sản .... Vốn tích góp đc 1 tỏi (gia đình tài trợ 80%) vào đó nên chọn việc gì để bắt đầu? hay cứ làm thuê đã cccm nhỉ? Ai có cao kiến gì giúp em với được k?
Sale Bds sao phải Nam tiến ha bác

xemay_oto89

Xe điện
Trích vài trăm triệu ra sửa 1 vài thứ trên mặt cho ngon zai rồi đi kiếm bố mẹ vợ giàu :))

Captain

[Tịch thu bằng lái]
Không thấy chủ thớt nói chuyên môn là gì? Trong SG kiếm việc dễ nhưng cạnh tranh rất cao, muốn tồn tại phải giỏi chuyên môn & chăm chỉ.

trancannam

Xe điện
Nói 1 chút về chay Grap 4B ở TPHCM. Bác thuê xe 12 triệu/tháng, cày 12h/ngày thì thu nhập khoảng 15-18 triệu/thang trước covid.

trancannam

Xe điện
Quan điểm của mình là lúc này cơ hội ngoài Bắc nhiều hơn trong Nam

Winrider

Xe máy
Cụ cứ mạnh dạn đi đi, năm 2014 em cũng rời hà nội tay không nam tiến đầu tiên em làm ở Bình định năm 2016 em chuyển vợ con em vào Sài gòn chỉ sau 1 đêm suy nghĩ năm ngoái bố mẹ em vào ở với em. Sau sáu năm không gian sống chủ yếu của em là từ đà nẵng vào sài gòn.
Phải mạnh dạn thay đổi thì mới tạo cho mình cơ hội

Cụ cứ Nam tiến cho e, thôi taxi thì bỏ đi, đói há mồm. Sale bds thì cụ có 1 tỏi để chạy Marketing là ok rồi, vấn đề còn lại là ý chí của cụ thôi
Nghề BDS e thấy cũng hay, do cơ duyên thì thu nhập cũng khá
Sale Bds sao phải Nam tiến ha bác
Miền nam cuộc sống e nghĩ nó dễ dàng hơn miền bắc
Không thấy chủ thớt nói chuyên môn là gì? Trong SG kiếm việc dễ nhưng cạnh tranh rất cao, muốn tồn tại phải giỏi chuyên môn & chăm chỉ.
học kinh tế còn làm linh tinh, phân gì làm nấy bác. Nên chuyên môn k cái nào ra hồn cả :(
Cụ cứ mạnh dạn đi đi, năm 2014 em cũng rời hà nội tay không nam tiến đầu tiên em làm ở Bình định năm 2016 em chuyển vợ con em vào Sài gòn chỉ sau 1 đêm suy nghĩ năm ngoái bố mẹ em vào ở với em. Sau sáu năm không gian sống chủ yếu của em là từ đà nẵng vào sài gòn.
Phải mạnh dạn thay đổi thì mới tạo cho mình cơ hội
E k trang bị đủ kiến thức để mạnh dạn và thành công đc như bác. E k biết thời điểm này bắt đầu lại từ đầu đã muộn chưa

nemoulsa

Xe hơi
Sao làm công chức/viên chức Nhà nước trong thì cứ đòi nhảy ra ngoài, ngoài thì lại chạy tiền trăm triệu để được vào trong, đất nước ta thật lạ.
Em có con bạn làm nhân sự cho Công ty FDI cũng phải 6,7 năm nay rồi, lương cũng chục triệu/ tháng, như vậy là ổn định với con gái rồi, ấy thế mà hôm trước gặp bảo tao đang vay mượn 3 trăm triệu để chạy vào công chức, nhưng phải đi huyện mất vài năm...vv
Và có những em gái có tí mác công/viên chức Nhà nước vào là giá trị cao hẳn lên, yêu anh phải có xe ô tô, có nhà riêng...vv
Đảo điên cả rồi.

xedaprach

Xe điện
Cụ làm ở tỉnh mà còn kêu phức tạp với đau đầu, về thành phố lớn bao giờ cũng bon chen và cạnh tranh hơn rất nhiều. Như cụ muốn thử thách thì em khuyên nên để 1 tỏi ở nhà cho vợ cầm, tự vào trong ấy mà trải nghiệm. Cụ sẽ được đời nó mở mắt cho mà không mất tiền.

quy la tien

Xe điện
Theo em cụ ở 1 tỉnh miền núi thì có thể dùng 500tr trong số vốn đó mua lấy mấy ha rừng gần gần tý, trước mắt trồng keo xen với các cây ngắn ngày,lấy ngắn nuôi dài, 5 năm sau có keo thu hoạch tuy ít nhưng chắc chứ ra đô thị lớn cũng vất đấy, vừa tìm việc,lo thuê nhà...và ty tỷ thứ ong thủ hơn ở nhà nhiều.

businessman01

[Tịch thu bằng lái]
1 tỏi theo tôi bác nên ở quê mua đất mở trang trại trồng rau củ quả sạch rồi bán về Hà nội, chứ vào nam giờ cũng không còn dễ kiếm ăn, sale bds lại càng khg