[Funland] Có Nên Bỏ 5 tỷ mua chung cư cũ đã xây 10 năm

CnB244256

Xe máy
Cụ có thu nhập hàng tháng, ổn định thì cc vẫn sướng hơn, nếu ko có thu nhập ổn định, cao thì nhà đất là 1 lựa chọn ko tồi và an toàn! E thấy xu thế vậy! Nhà đất cải tạo mái làm cái sân vườn cũng ko tệ, có cái gì đấy rất riêng tư, cảm thấy nó là tài sản của mình! Nhiều t ở cc cho sướng an toàn sạch sẽ thoáng mát nhiều dịch vụ, chỉ mỗi tội ko đc hát Karaoke hay ồn ào tụ tập khó hơn
E thấy vụ karaoke thì cc với nhà đất khác gì nhau. Có khi nhà đất sát vách hàng xóm nghe còn khó chịu hơn. Cc nhiều khi lắp cửa ngon chút. Đóng cửa vào hát có khi ít gây ồn hơn. E có mua cái míc gắn loa bluetooth thỉnh thoảng tối cho cháu hát 1 con vịt chơi chơi mà cũng chưa thấy hàng xóm cc nào ý kiến

caisua

Xe lăn
Cầm 5 tỏi sang Mandarin, Deamon tìm chung cư bảo vệ mời về ngay dù 15 năm rồi ạ. Cụ cứ nghe bọn sâu mọt lùa khách bán nhà mới kêu 10 năm xuống cấp chứ người hiểu chuyện người ta thừa biết chung cư xây 10 năm trở lại đây chất lượng lởm hơn nhiều thời 15-20 năm trước. Như nhà em 18 tuổi khi nào thấy cũ thì sơn lại tường là ngon luôn, thang máy chưa 1 lần ngừng chạy

bancanho123

Xe đạp
Tăng giá thì sao? Tăng giá xong rồi bán đi có mua đc nhà đất với diện tích tương đương, ở vị trí tương đương không?
Diện tích sửa dụng lớn hay diện tích chết nhiều?
Ví dụ 2 căn bên dưới đều 3 ngủ.

Chung cư thì để xe dưới hầm, hành lang chung nhưng vẫn dùng đc. Có dịp làm cỗ 4 mâm vẫn đủ rộng, khách đến có chỗ để xe

Căn nhà ngõ bên dưới đã mất nửa diện tích tầng 1 để xe máy + cầu thang, mỗi tầng mất thêm 1/4 diện tích cầu thang. Căn này làm 3 mâm cỗ còn chật, khách đến để xe đâu?

Vậy diện tích sử dụng của cái nào nhiều hơn?
Ơ cái này cụ nói đúng nè.

Sht712

Xe hơi
Nhà mình 2 thằng, xung đột giữa chúng nó và với phụ huynh. Trước chung cư, có phòng riêng nhưng chỉ cần bước mấy bước là xông vào phòng tổng sỉ vả tiếp được. Ra nhà đất phải lên tầng nên cũng đỡ hơn. Quan điểm cá nhân là con đi học đến c2 thì nên ở cc, nếu nhà có nhiều thế hệ thì nhà đất. Già thì lên lại cc hoặc tìm cách lắp thang máy, nhưng loanh quanh gần bv
cụ nói chuẩn cái vụ về già đấy, tầm già nên ở cc một sàn chứ leo cầu tháng thì hết hơi có khi cả tháng chả lên lau dọn, còn gần BV có vấn đề vào nó còn chích cho phát :-?

thongnv

Xe điện
Chỗ em nhà đất xây sẵn 4 tầng trên nền 30 m2, đầu dãy, 3 mặt thoáng , ô tô con tránh trước cửa, quận 3Đ đòi 5 tỷ mấy chẳng ai mua.
cụ cho em xin thông tin với, em muốn mua nhà như này cụ ơi

mourista

Xe tải
Với mức thu nhập 80 đến 150 triệu / tháng trừ đi ăn tiêu tiết kiệm cần 5-6 năm mới để ra được 5 tỷ

Với những chung cư cũ đã xây cả chục năm hiện nay vẫn bán với giá 5 tỷ , theo các bác có nên mua không ( 5 tỷ cũng là số tiền lớn )

Có 5 tỷ trong tay làm việc tiết kiệm để ra cũng thuộc diện người có đầu óc có tiền đi mua nhà rồi mà thường những người có tiền lại chỉ thích nhà mới hoặc chung cư mới , vậy theo các bác chung cư cũ bán mức giá vậy liệu có ai bỏ tiền ra mua không , trong khi chung cư mới giá cũng tương đương như vậy

Em để ý có những căn chung cư rao bán hàng vài năm vẫn ko bán được , mà theo thời gian chung cư sẽ xuống cấp không có cách nào có thể thay đổi được

Riêng với cá nhân em để tiết kiệm được 5 tỷ cần 5-6 năm không bao giờ em mua chung cư cũ với giá đó cả !!

Ý kiến của bác thế nào thông não hộ em nhé
Tôi vừa mua cc cũ 7 tỷ đây. Vậy nói như bác tôi ko có đầu óc, ko có tiền?
Nói thật là tôi đang ở cc cũ nhà tôi rồi nhìn sang các cc mới 7 tỷ tôi thấy không ngửi được. Cứ bé tin hin.

nathanz

Xe tải
Mua để ở thì còn tùy mức độ tiện nghi. Ví dụ Time, Royal thì vẫn mua để ở giá đó đc (vs đa số).
Còn mua để đầu tư lên giá thì e nghĩ là k hiệu quả.

bancanho123

Xe đạp
Mua để ở thì còn tùy mức độ tiện nghi. Ví dụ Time, Royal thì vẫn mua để ở giá đó đc (vs đa số).
Cc đầu tư cho thuê lấy dòng tiền thôi cụ ak.
Còn cụ đầu tư để tăng giá thì e thấy đất vẫn là nhất. Đợi mấy nữa giá giảm cụ múc có khi lại ngon

Ttuan71

Xe tải
Xuống cấp hay ko cũng là do con người cả thôi, bảo dưỡng định kỳ, 10 năm sơn lại thì chắc chả có vấn đề gì cả. Các chung cư cũ có ưu điểm là thấp tầng hơn, hành lang rông rãi, trần cao, ban công thông thoáng, vị trí dễ dàng tiếp cập với các loại hình dịch vụ khác nhau như chợ dân sinh, siêu thị, trường học cả công lẫn tư, bệnh viện... Nhược điểm là thiếu chỗ để xe oto, nhưng cái này chung cư mới cũng có đáp ứng được đâu, một số chung cư còn có trước khi có luật chung cư nên ko có quỹ bảo trì, nhưng nếu cư dân với bqt đồng lòng thì cũng chẳng có vấn đề gì. Túm lại tùy người, nhưng mua nhà thì đi tận nơi khảo sát và tìm hiểu thôi cụ, mua để ở nó sẽ có tiêu chí khác với đầu tư.

Lipbup

Xe hơi
Với mức thu nhập 80 đến 150 triệu / tháng trừ đi ăn tiêu tiết kiệm cần 5-6 năm mới để ra được 5 tỷ

Với những chung cư cũ đã xây cả chục năm hiện nay vẫn bán với giá 5 tỷ , theo các bác có nên mua không ( 5 tỷ cũng là số tiền lớn )

Có 5 tỷ trong tay làm việc tiết kiệm để ra cũng thuộc diện người có đầu óc có tiền đi mua nhà rồi mà thường những người có tiền lại chỉ thích nhà mới hoặc chung cư mới , vậy theo các bác chung cư cũ bán mức giá vậy liệu có ai bỏ tiền ra mua không , trong khi chung cư mới giá cũng tương đương như vậy

Em để ý có những căn chung cư rao bán hàng vài năm vẫn ko bán được , mà theo thời gian chung cư sẽ xuống cấp không có cách nào có thể thay đổi được

Riêng với cá nhân em để tiết kiệm được 5 tỷ cần 5-6 năm không bao giờ em mua chung cư cũ với giá đó cả !!

Ý kiến của bác thế nào thông não hộ em nhé
Mua cc trong vòng 5 năm tuổi.
Em chỉ mua cc 10 năm nếu khu đó đẹp, giá thật sự tốt.
Giờ nhiều người đang bán cc đi mua nhà đất đấy cụ.

Ttuan71

Xe tải
35m2, 4 tầng thì tổng diện tích sử dụng có khi chưa bằng căn cc 100m2 đâu cụ, phải trừ cầu thang, giếng trời rồi chỗ để xe nữa chứ. Mà xa vậy thì con cái học hành rồi đi làm nữa, ngày nào cũng mất cả tiếng trên đường, trời nắng thì đỡ rồi mưa gió làm sao đây. Cũng phải tính đến ốm đau nữa chứ ạ. Lai xá, hoài đức mà

Lucas_lee

Xe tăng
Mua cc trong vòng 5 năm tuổi.
Em chỉ mua cc 10 năm nếu khu đó đẹp, giá thật sự tốt.
Giờ nhiều người đang bán cc đi mua nhà đất đấy cụ.
Em mua nhà đất thì sẽ chọn từ 45-50m trở lên. Tránh việc bể phốt, nhà vệ sinh bị rơi vào cung xấu, ko bố trí đc các vị trí bếp... Vậy nên lại vẫn chọn chung cư.

Ttuan71

Xe tải
Nếu xác định nhà đất thì nên mua đất tự xây theo ý mình về công năng... bây giờ cũng nên tính đến pa thang máy, dù chưa dùng nhưng nên để vị trí chờ sẵn. Còn nếu mua nhà đất xây sẵn giống như đi mua xe nên biết lịch sử chủ xây ở hay thầu nó xây để bán. Nhiều khi bóng bẩy nhưng chất lượng không như hình thức

caisua

Xe lăn
Cụ nên sang Âu Mỹ 1 chuyến xem chung cư 100 năm bọn nó bán giá bao nhiêu.
Ông thớt còn tiến hóa nhiều, giờ có ngồi phân tích tích phân cả buổi vẫn chưa thủng ra được

nodoi

Xe tải
Nhiều người sống cứ phải có mảnh đất cắm rùi mới yên tâm sống, chứ nhất quyết không ở CC. Mặc dù nhà đất chui rúc trong ngõ, ấm thấp, bẩn thỉu ... nhưng vẫn tự hào vì trời của ta, đất của ta.

bmwchandat

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
phimnhakinh.com.vn
Nhiều người sống cứ phải có mảnh đất cắm rùi mới yên tâm sống, chứ nhất quyết không ở CC. Mặc dù nhà đất chui rúc trong ngõ, ấm thấp, bẩn thỉu ... nhưng vẫn tự hào vì trời của ta, đất của ta.
Từ ngày e lên cc- nhìn cái nhà đất là chán chả muốn nghĩ tới :)) Tất nhiên cũng tùy cc - tùy dịch vụ đi kèm.....nhiều thứ nữa :)

quangzizi

Xe tăng
Em nghĩ cụ chủ đùa, nhà chung cư chả có mấy cái vài năm không bán được cả. Bản chất CC hơn nhà đất ở tính thanh khoản do có nhiều căn để so sánh và cũng không có nhiều đặc điểm khác biệt để người mua lựa chọn. Chất lượng dịch vụ môi trường sống dễ đánh giá. CC thua nhà đất ở tính đốc nhất, tiềm năng tìm được người mua cực thích nên trả giá cao do không có căn nào tương tự cả. Vậy nên thanh khoản CC mà kém thì nhà đất quanh khu đó khả năng còn kém hơn.

CC cũ tầm dưới 4 tỷ giao dịch vẫn có và có thể tăng do cầu lớn áp lực tài chính vừa phải, những căn tầm 5 tỏi trở lên thì cũng là to tiền thì để nó tăng giá thì hiếm khu nào em thấy cụ ạ.
Ngay cả Mandarin giờ giá cao ngất nhưng liệu đã cao bằng giá mở bán của Chủ đầu tư trục niên trước hay chưa? Nếu so với vàng thì có khi còn giảm.

Các khu hoành tráng như Keangnam, the Manor, IPH Xuân Thủy, Euro Window, Star City, 88 Láng Hạ, MulberryLane, Royal, 93 Lò Đúc.., căn to trên trăm m2 giá giờ này sau mấy sóng sốt có khi vẫn còn thấp hơn giá cđt bán.