Có nên bán nhà Chung cư rồi đi thuê, lấy tiền đi đầu tư

Alonghethaychua

Xe tải
Em thấy nhiều người nhìn cuộc sống mới chỉ nhìn vào chữ 'tiền'. Thực sự em nhìn nó ở chữ 'điều kiện và cơ hội'.
Khi cụ chủ bán chung cư đi thuê ở để đầu tư kiếm tài chính cho gia đình.
Thì vô hình cụ đã làm mất cơ hội của con cái và chính cụ trong 5nam hoặc 10 năm bị sống 1 cuộc sống tử tế (ko tạm bợ). Con cái bị mất đi cơ hội được lớn lên trong 01 môi trường 'êm đềm' của tuổi thơ rồi nhân cách vvv, rồi dần dần đời cụ chủ có thể chưa 'lên' ngay được nhưng em tin đời con cụ sẽ ổn và chắc chắn hơn nhiều :)

Tóm lại, em theo thiên hướng an toàn 'hy sinh đời bố củng cố đời con' nhưng ko phải theo đường phải kiếm nhiều tiền ạ ;)

redcrane

Xe đạp
Chuyện lãi 20%/năm của cụ thì em không bàn tới nhưng em nghĩ phải an cư mới làm ăn tốt được cụ ạ, chứ ở thuê xong đầu tư làm ăn em thấy không ổn, chắc do suy nghĩ em cổ hủ.

nvtung1

Xe tăng
Cụ đúng ở đoạn
- Chung cư ngày càng mất giá. thuê nhà lợi hơn.
Nhưng có cái Cụ nên tính là
- Sự ổn định. Liệu Cụ và gia đình có ok với việc là thỉnh thoảng phải chuyển nhà ko? Nếu gia đình có con nhỏ vụ học hành của con cái.....
- Cụ là chắc là làm ăn của Cụ luôn thuận ko? Từ 2,5 tỉ có thể Cụ có 4,7 tỉ hoặc nhiều hơn hoặc về 0.

2 năm trước Anh bạn em cũng xui em vậy. Kết quả bây h. Em vẫn chỉ có 1 căn chung cư, còn anh ý nhân 3 tiền bán chung cư (-:
Nhưng mà nếu được chọn lại chắc em vẫn làm như cũ vì em mua nhà em hiện tại với lí do ở riêng nhưng phải gần Ông bà nội nhất. Đúng sai nhiều khi do hoàn cảnh của mình + may mắn nữa Cụ ạ.

Kính các cụ. Em đang có ý tưởng này, các cụ xem có ổn không ạ?
Em đang sở hữu 1 căn chung cư ở Q. Thanh Xuân tầm 2,5 tỷ. Em tính bán đi để đi thuê rồi lấy tiền đầu tư vì lý do sau:
1. Nễu vẫn giữ căn chung cư, thì chung cư càng ngày càng mất giá. Tầm 5 năm nữa em tính chung cư em chỉ còn tầm 2,3 tỷ.
2. Nếu em bán đi, số tiền này em đi đầu tư, dự kiến mỗi năm min được 20%. Trừ đi tiền thuê nhà hàng tháng là 14tr em lại đầu tư tiếp. Tính ra sau 5 năm em có khoảng 4,7 tỷ.
So phương án 1 và 2 thì thương án bán nhà đi thuê rồi đầu tư được gấp đôi số tiền. Các cụ thấy em tính có đúng ko ạ? Đang sai chỗ nào ạ?
Thanks các cụ nhiều nhiều!

chip_m

Xe buýt
Em thấy nhiều người nhìn cuộc sống mới chỉ nhìn vào chữ 'tiền'. Thực sự em nhìn nó ở chữ 'điều kiện và cơ hội'.
Khi cụ chủ bán chung cư đi thuê ở để đầu tư kiếm tài chính cho gia đình.
Thì vô hình cụ đã làm mất cơ hội của con cái và chính cụ trong 5nam hoặc 10 năm bị sống 1 cuộc sống tử tế (ko tạm bợ). Con cái bị mất đi cơ hội được lớn lên trong 01 môi trường 'êm đềm' của tuổi thơ rồi nhân cách vvv, rồi dần dần đời cụ chủ có thể chưa 'lên' ngay được nhưng em tin đời con cụ sẽ ổn và chắc chắn hơn nhiều :)

Tóm lại, em theo thiên hướng an toàn 'hy sinh đời bố củng cố đời con' nhưng ko phải theo đường phải kiếm nhiều tiền ạ ;)
Có câu là bạn suy nghĩ thế nào cũng đúng! (Đúng với cuộc đời bạn)

Cụ thấy nhiều vấn đề thì em khuyên nên tư duy theo chiều hướng tìm cách giải quyết vấn đề.
Ví dụ:
1. Cụ thấy đi thuê là tạm bợ: Giải quyết bằng cách thuê căn hộ đẹp, vị trí thuận lợi, ký HĐ lâu dài ( 1 năm, 2 năm tùy GĐ tự sắp xếp). Và nếu cụ học được cách sống tối giản thì mọi chuyện rất đơn giản.
2. Cụ thấy đi thuê là mất cơ hội sống "êm đềm": Thật ra là ngược lại, đi thuê nhà là cơ hội để tìm được nơi ở "êm đềm" nhất. Chứ mua nhà mà bên cạnh hàng xóm chả ra sao, lại ko dám chuyển đi vì lý do này kia mới là bắt con phải sống trong môi trường "không êm đềm" cụ ạ.
Hơn nữa việc thay đổi môi trường sống sẽ giúp F1 quen với việc thay đổi, nâng cao kỹ năng làm quen và hòa nhập.
Giải pháp: Trước khi thuê cần tìm hiểu kỹ hàng xóm, khu phố đấy xem có phù hợp với gia đình mình không. Khi ở rồi nếu cảm thấy vẫn không phù hợp thì chuyển đi thuê nơi khác.
3. Nhân cách? Cái này ý cụ là có liên quan đến phần "êm đềm" đúng không? Giải quyết được vấn đề số 2 thì số 3 này cũng tự hết.

Cái này chả phải là hi sinh gì cả cụ ạ, mà là 1 lựa chọn với mong muốn mang lại nhiều điều tốt hơn cho mình và gia đình :)

chip_m

Xe buýt
Cụ đúng ở đoạn
- Chung cư ngày càng mất giá. thuê nhà lợi hơn.
Nhưng có cái Cụ nên tính là
- Sự ổn định. Liệu Cụ và gia đình có ok với việc là thỉnh thoảng phải chuyển nhà ko? Nếu gia đình có con nhỏ vụ học hành của con cái.....
- Cụ là chắc là làm ăn của Cụ luôn thuận ko? Từ 2,5 tỉ có thể Cụ có 4,7 tỉ hoặc nhiều hơn hoặc về 0.

2 năm trước Anh bạn em cũng xui em vậy. Kết quả bây h. Em vẫn chỉ có 1 căn chung cư, còn anh ý nhân 3 tiền bán chung cư (-:
Nhưng mà nếu được chọn lại chắc em vẫn làm như cũ vì em mua nhà em hiện tại với lí do ở riêng nhưng phải gần Ông bà nội nhất. Đúng sai nhiều khi do hoàn cảnh của mình + may mắn nữa Cụ ạ.
Em cũng đồng ý với cụ là ko có giải pháp nào đúng cho mọi người. Phụ thuộc nhiều vào tính cách mỗi người. Nếu bán nhà đi để đầu tư mà thấy thoải mái thì làm, còn bán nhà xong tự dưng lại có 2 nỗi lo là lo chuyện nhà cửa và lo đầu tư thì mệt lắm, ko nên (lo 1 cái thôi đã phát mệt kaka).
Có nhiều cách kiếm tiền mà, cụ nhỉ.

nvtung1

Xe tăng
Đúng đấy Cụ ạ. Chả có đáp số chung cho tất cả mọi người cho cùng một vấn đề/câu hỏi đâu.
Quan trọng là mình thấy thoái mái, ko lăn tăn thì làm thôi.

Em cũng đồng ý với cụ là ko có giải pháp nào đúng cho mọi người. Phụ thuộc nhiều vào tính cách mỗi người. Nếu bán nhà đi để đầu tư mà thấy thoải mái thì làm, còn bán nhà xong tự dưng lại có 2 nỗi lo là lo chuyện nhà cửa và lo đầu tư thì mệt lắm, ko nên (lo 1 cái thôi đã phát mệt kaka).
Có nhiều cách kiếm tiền mà, cụ nhỉ.

atk234

Xe tăng
Quan trọng là cụ định đầu tư gì, ntn để ra đều đc 20% mỗi năm nhỉ?

AnnaPham

Xe đạp
cụ chủ có máu kinh doanh đầu tư thì làm thôi cụ, nhiều người tính kĩ rồi vẫn sụp hố như thường, cụ một mình không sao, có vợ con rồi thì nhớ có phương án dự phòng nếu làm ăn ko suôn sẻ. Chúc cụ có quyết định sáng suốt nhé.

depzaicanada

Xe tải
Đọc comment mới thấy hehe đừng hỏi gì mong có tính xây dựng trên này.

Nhiều thành phần chỉ chăm chăm nói đểu (lý do là vì ghen tỵ - do cụ dám suy nghĩ làm lớn hơn họ hoặc thành phần này chỉ đi chém gió lào éo có 2.5 tỏi như cụ để tính đường suy nghĩ làm ăn). "tiền cụ tự kiếm hay bố mẹ cho, "cụ học cấp 2 à" "cụ vừa nhậu xong à". Liên quan VCL

Một số thành phần còn lại khi nghe cụ nói đầu tư min 20% là nhảy vô xỉa xói - ý là không thực tế, khó vcl làm thế éo nào ra được.
ừ thì khó thật đấy, khó thì khuyên người ta nên xem xét lại kiến thức đầu tư của bản thân và khả năng sinh lời kỹ hơn là được rồi. Việc gì phải nhảy vô xin đểu với chả cụ mách nước cho em với. Éo biết cách kiếm 20%/ năm thì tìm tòi học cách kiếm đi. Đi comment dạo chả có nội dung gì không giúp kiếm thêm được tiền đâu.

Những thành phần này, như kiểu câu chuyện loài gì bị nhốt chung ấy, có 1 con leo lên là cả đàn lại kéo xuống. Éo bao giờ có con nào lên được.
Nên cứ âm thầm mà leo thôi cụ nhé. :)

Đã máu thì cứ làm. Cuộc đời cụ, cụ nắm trong lòng bàn tay. Đi từng bước quyết đoán và có tính toán là ổn.
Cụ nói mới khó nghe làm sao. 1000 thành viên off là 1000 trải nghiệm khác nhau trong đời, đã mang lên đây hỏi nghĩa là hỏi "trải nghiệm của người khác" cụ nhé. Sao cụ nói xỉa xói với cả ghen tỵ, khó nghe quá!
Còn nếu cụ chủ thực sự có mối lời 20%/năm thì cứ thế mà triển việc gì phải nghe ai, đã mang lên đây hỏi nghĩa là cụ chủ cũng ko thực sự tự tin với khoản đầu tư của mình.

chip_m

Xe buýt
Cụ nói mới khó nghe làm sao. 1000 thành viên off là 1000 trải nghiệm khác nhau trong đời, đã mang lên đây hỏi nghĩa là hỏi "trải nghiệm của người khác" cụ nhé. Sao cụ nói xỉa xói với cả ghen tỵ, khó nghe quá!
Còn nếu cụ chủ thực sự có mối lời 20%/năm thì cứ thế mà triển việc gì phải nghe ai, đã mang lên đây hỏi nghĩa là cụ chủ cũng ko thực sự tự tin với khoản đầu tư của mình.
Vâng, không tự tin mới lên hỏi. Rõ ràng.
Nhưng mà hỏi sai chỗ!
Ý em là thế cụ ạ.

"Trả nghiệm của người khác" hehe cụ đọc xem được còm men nào nội dung là đã trải nghiệm và chia sẻ không?

dongnat123

Xe container
Vác mai đi đào gặp đá là mệt đới cụ ;))

depzaicanada

Xe tải
Vâng, không tự tin mới lên hỏi. Rõ ràng.
Nhưng mà hỏi sai chỗ!
Ý em là thế cụ ạ.

"Trả nghiệm của người khác" hehe cụ đọc xem được còm men nào nội dung là đã trải nghiệm và chia sẻ không?
Thì đó, người khác không có mối nào đầu tư 20%/năm nên người ta thấy nó phi lý, người ta nói theo kinh nghiệm của người ta thôi, còn cụ chủ có cơ hội đó thì tốt cho cụ ấy, cụ ấy hỏi người không có chung cơ hội thì sao mà người ta nói cho đúng được đây?

Hải_Sunshine

Đi bộ
bên em đang phân phối dự án chung cư sunshine garden ở ngay cạnh time city và dự án sushine city ở trong ciputra rất thích hợp để đầu tư cho thuê thời hạn từ 3 - 10 năm anh nhé. anh quan tâm thì inbox em sẽ hỗ trợ anh mọi cái ạ.
link: https://www.facebook.com/sunshinecityhotay.info/posts/2262244987352134

bodi

Xe tăng
Quá được nếu không phải cái tai hồng

iphonese

Xe tải
Bất động sản thì có 2 giá trị: giá trị sử dụng và giá trị đầu tư. Xét về giá trị sử dụng, chung cư khá tốt, môi trường an ninh, tiện lợi, trung tâm, sạch sẽ, mấy hôm nồm vừa rồi mới thấy chung cư thích thế nào. Giá trị đầu tư: về cơ bản, nếu không có sự biến động quá mạnh, thì giá trị chung cư khó tăng, thậm chí có thể giảm tùy theo chủ đầu tư, dịch vụ, vị trí và tình trạng xuống cấp nữa.
Thuần túy về tiền bạc và lại có cơ hội đầu tư 20% chắc ăn thì bán nhà mà đầu tư, nhưng lợi nhuận bao giờ cũng kèm rủi ro, chẳng có cơ hội nào 20% mà không kèm với 1 rủi ro nào đó, tự cụ chủ biết mức độ rủi ro của khoản đầu tư của mình thôi.
Cá nhân em thì trước hết có 1 chỗ ở yên ổn, tiện nghi đàng hoàng cho vợ con đã, thừa thiếu đâu thì đầu tư đầu tèo tính sau. Bản thân nhà đất hiện nay giá cũng quá là ảo, nhà xa tít mù khơi, ở thì đi lại bất tiện nước sạch không có mà giá cũng trời hỡi 4-5 tỷ, sống vậy rất là khổ. Còn đầu tư, có thể thắng, có thể thua, nếu thắng thì quá là tốt, nhưng nếu thua thì ngay cả mái nhà cũng không có. Áp lực lắm chứ ko đùa đâu, em đã từng như vậy, thấm lắm!

chip_m

Xe buýt
Thì đó, người khác không có mối nào đầu tư 20%/năm nên người ta thấy nó phi lý, người ta nói theo kinh nghiệm của người ta thôi, còn cụ chủ có cơ hội đó thì tốt cho cụ ấy, cụ ấy hỏi người không có chung cơ hội thì sao mà người ta nói cho đúng được đây?
Vậy theo cụ khi người ta hỏi mà mình không biết thì mình nên thế nào :)

depzaicanada

Xe tải
Vậy theo cụ khi người ta hỏi mà mình không biết thì mình nên thế nào :)
Cụ không phải là cá sao biết cá vui, tôi không phải là cá sao biết cá không vui. Cụ không phải cụ chủ nên cụ cũng không biết thông tin của cụ chủ thực sự thế nào, đã tự nguyện đưa thông tin ra public thế này thì sẵn sàng cho mọi ý kiến và tự sàng lọc xem cái nào là phù hợp với mình, chỉ cụ chủ là người biết nhất. 100 ý kiến đưa ra với 100 thông tin khác nhau, cái nào gần nhất với hoàn cảnh và tư duy của cụ ấy thì cụ ấy tự biết, sao cụ lại phản ứng ghê vậy.
Tôi cũng chỉ nói là cụ không nên đưa ra lời lẽ quá khó nghe, còn bản chất là ai cũng có ý kiến riêng của mình, vậy mới là forum

Nếu có 1 cái nhà duy nhất thì không nên. Đất nước này, mọi bất trắc có thể xảy ra