Có nên bán nhà Chung cư rồi đi thuê, lấy tiền đi đầu tư

Airbus A350

Xe điện
Kính các cụ. Em đang có ý tưởng này, các cụ xem có ổn không ạ?
Em đang sở hữu 1 căn chung cư ở Q. Thanh Xuân tầm 2,5 tỷ. Em tính bán đi để đi thuê rồi lấy tiền đầu tư vì lý do sau:
1. Nễu vẫn giữ căn chung cư, thì chung cư càng ngày càng mất giá. Tầm 5 năm nữa em tính chung cư em chỉ còn tầm 2,3 tỷ.
2. Nếu em bán đi, số tiền này em đi đầu tư, dự kiến mỗi năm min được 20%. Trừ đi tiền thuê nhà hàng tháng là 14tr em lại đầu tư tiếp. Tính ra sau 5 năm em có khoảng 4,7 tỷ.
So phương án 1 và 2 thì thương án bán nhà đi thuê rồi đầu tư được gấp đôi số tiền. Các cụ thấy em tính có đúng ko ạ? Đang sai chỗ nào ạ?
Thanks các cụ nhiều nhiều!
Cụ chỉ cho em cách đầu tư được 20% 1 năm với.:))

forestvn

Xe hơi
Ý em là năng lực của cụ có đảm bảo là sinh lời đều đặn 20%/năm ko ạ? Hay lại đếm cua trong lỗ, quay lại mất cả nhà lẫn time, sức lực, tinh thần
Trình độ của cụ đầu tư min được 20%/năm thì giỏi rồi, không cần hỏi xe ôm trên này làm gì cho mệt.

Nếu cụ giữ được tốc độ đó trong 10 năm thì nhân vốn 6.19 lần, sau 20 năm nhân vốn lên 38.34 lần.
Sau 10 năm cụ có 15 tỷ, sau 20 năm có 95 tỷ.

Cụ nên tính luôn xác suất 20% sẽ thua lỗ, sau 5 năm đầu tư thua lỗ vốn giảm còn 0 đồng, hoặc tệ hơn âm vài tỷ, với xác suất 5%.
Cụ đầu tư gì cho e theo với ạ
Dựa vào đâu cụ có con số đầu tư lãi 20%/năm ? Cụ nghe báo ? Nghe cò ? Nghe hàng xóm ? Có bao giờ tìm hiểu kĩ tại sao con số đó như nào ko? Thực sự nó đúng nhưng tính theo chu kì và tuỳ khu vực coi chừng chôn vốn dài hạn và thời điểm mua vô ko đúng lúc cụ sẽ lỗ hơn là việc có căn cc để ở ko phải đi thuê. Và e đảm bảo thời điểm này cụ mà xách tiền đi đầu tư để sinh lời 20%/năm là rất khó.
Cụ đầu tư cái gì mà đc 20%/1 năm vạy ạ. Cụ mách em với.
Em ủng hộ cụ chủ nếu có đường lui (hết tiền thì về quê hoặc về ở nhà bố mẹ - tùy thuộc bố mẹ cụ ở đâu). Sau đó vác xèng đi chiến, để 500 củ thuê nhà 5 năm. Đời người như 1 canh bạc nếu không máu làm sao mà giàu. Tuy nhiên 20% / năm thì hơi khó đặc biệt trong giai đoạn này. Ngoài ra cụ chủ sẽ phải suy nghĩ rất nhiều nên cũng mệt mỏi (giá trị tinh thần nhiều khi cũng quan trọng). Vì đầu tư không thể chắc chắn được, nó sẽ làm mất nơ ron, gây ức chế tâm lý, có khi ảnh hưởng đến hp gia đình
Bank nào mà lãi xuất cao thế cụ ơi. Em cũng định rút ko đầu tư giai đoạn này, để gửi bank ngồi ngoài quan sát đã
Cụ chỉ cho em cách đầu tư được 20% 1 năm với.:))
Đúng là phải tính kỹ vụ 20% các cụ ạ!

tung1311 .

Xe container
Chủ thớt chắc đang học cấp 2 :D

longxd_2006

Xe tải
Hỏi khí k phải: cụ post bài lúc vừa nhậu xong với mấy chiên gia kinh tế à

KyleDaring

Xe máy
20% thì có thể đạt được nhưng mà để biến nó thành min mới là cả một công trình vĩ đại cụ ạ

Website
vincitysdaimo.com
Bán nhà không phải là quá khó nếu định giá đúng giá thị trường chứ không ảo tưởng về căn hộ của minh. Còn khoản đầu tư lợi nhuận 20%/năm là rất rất cao. Vì thế cụ nên nghiên cứu kỹ phương án đầu tư này có an toàn hay không. Hay lại như bitcoin mua 20k tính bán 30k nhưng lại xuống 5k mất rồi

Trá Hình

Xe hơi
Cụ cho hỏi cụ đầu tư gì mà lợi suất min 20%/năm vậy?

chip_m

Xe buýt
Nếu cả 2 vc đều thống nhất được thì nên bán cc để đầu tư cụ ơi, có điều đầu tư cần rất cẩn thận.
Xét riêng về tài chính, thì việc cụ bán nhà đầu tư lãi ngang tiền gửi NH đi 7%/năm - đủ tiền thuê nhà, thì 5 năm sau số tiền vẫn còn nguyên 2.5 tỏi vẫn là nhiều hơn so với 5 năm sau cầm tiền bán cc đấy. Mà lại có kinh nghiệm đầu tư.

Visa Du Lich

Xe buýt
Em cũng suy nghĩ về việc bán nhà đất ở Hoàng Mai 2 tỷ đi để mua 1 cái chung cư 60m2 bên Thanh Trì (Đại Thanh city) giá 700tr, còn 1,3 tỷ em đi mua đất đầu tư sinh lời. Lợi thế nữa là mình có ông anh trai ở bên đó, nếu sang đó rất tiện: 2 ae qua lại gần nhau, người nhà lên chơi, osin cao cấp hỗ trợ đc cho cả 2ae, có việc cần thì ới 1 cái, sử dụng xe ô tô của ông ấy ...
Cũng như cụ mình chỉ được 50% phiếu bầu nên ko đủ quyền ra quyết định. Anh em có chung suy nghĩ về việc này, còn những việc đầu tư của cụ 20% thì e ko có ý kiến gì.

ibaben

Xe tải
Nếu cả 2 vc đều thống nhất được thì nên bán cc để đầu tư cụ ơi, có điều đầu tư cần rất cẩn thận.
Xét riêng về tài chính, thì việc cụ bán nhà đầu tư lãi ngang tiền gửi NH đi 7%/năm - đủ tiền thuê nhà, thì 5 năm sau số tiền vẫn còn nguyên 2.5 tỏi vẫn là nhiều hơn so với 5 năm sau cầm tiền bán cc đấy. Mà lại có kinh nghiệm đầu tư.
2.5 tỏi là khoảng 100k mẽo. 5 năm nữa, nhà mất giá, tiền mất giá. Liệu còn lại đc 80k ko?

Visa Du Lich

Xe buýt
Đúng, xét về mặt kinh tế em cũng tính mức min như cụ.
Có điều, nhà đi thuê ko thể bằng nhà mình đc. Cái này cần mị dân thay đổi suy nghĩ của 50% cổ đông và người nhà cũng là vấn đề lớn.

Linh Líu Lo

Xe đạp
GIỜ ĐẦU TƯ ĐƯỢC 20%/NĂM LÀ MƠ TƯỞNG ĐẤY CỤ THỚT. ĐỪNG TIN MẤY LỜI CÁC BÁC THIÊN HẠ Ạ! PHẢI THỰC TẾ CÓ. ĐỪNG NÓI VỚI EM LÀ BÁC ĐANG BỊ CHÚNG NÓ DỤ ĐẦU TƯ CHỨNG KHOÁN MỸ HAY ICO NHÉ! 1 HÌNH THỨC KHÁC CỦA MẤT TIÊN ĐÓ :))))))

chip_m

Xe buýt
Đọc comment mới thấy hehe đừng hỏi gì mong có tính xây dựng trên này.

Nhiều thành phần chỉ chăm chăm nói đểu (lý do là vì ghen tỵ - do cụ dám suy nghĩ làm lớn hơn họ hoặc thành phần này chỉ đi chém gió lào éo có 2.5 tỏi như cụ để tính đường suy nghĩ làm ăn). "tiền cụ tự kiếm hay bố mẹ cho, "cụ học cấp 2 à" "cụ vừa nhậu xong à". Liên quan VCL

Một số thành phần còn lại khi nghe cụ nói đầu tư min 20% là nhảy vô xỉa xói - ý là không thực tế, khó vcl làm thế éo nào ra được.
ừ thì khó thật đấy, khó thì khuyên người ta nên xem xét lại kiến thức đầu tư của bản thân và khả năng sinh lời kỹ hơn là được rồi. Việc gì phải nhảy vô xin đểu với chả cụ mách nước cho em với. Éo biết cách kiếm 20%/ năm thì tìm tòi học cách kiếm đi. Đi comment dạo chả có nội dung gì không giúp kiếm thêm được tiền đâu.

Những thành phần này, như kiểu câu chuyện loài gì bị nhốt chung ấy, có 1 con leo lên là cả đàn lại kéo xuống. Éo bao giờ có con nào lên được.
Nên cứ âm thầm mà leo thôi cụ nhé. :)

Đã máu thì cứ làm. Cuộc đời cụ, cụ nắm trong lòng bàn tay. Đi từng bước quyết đoán và có tính toán là ổn.

chip_m

Xe buýt
Đúng, xét về mặt kinh tế em cũng tính mức min như cụ.
Có điều, nhà đi thuê ko thể bằng nhà mình đc. Cái này cần mị dân thay đổi suy nghĩ của 50% cổ đông và người nhà cũng là vấn đề lớn.
Vâng, quan trọng là vợ chồng đồng lòng.